PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : กระดูกนิ้วก้อยเท้าซ้ายหัก ปกติพักกันกี่วันหายครับ??

sattawat1979
19th November 2013, 15:01
คือเรื่องมีอยู่ว่าผมตกบันได กระดูกนิ้วก้อยเท้าซ้ายหักครับ

ผมไปที่โรงพยาบาลแห่งหนึ่ง หมอให้ผมเข้าเฝือกอ่อนและให้ผมหยุดงาน 30 วัน

พอผมพักรักษาตัวได้ 2 สัปดาห์ ผมเริ่มหายปวด ในใจก็กังวลเรื่องงาน เพราะผมไม่เคย หยุดงานนานขนาดนี้เลย ก็เลยถอดเฝือกออกเอง

แล้วเริ่มหัดเดิน มันก็เดินได้ ไม่เจ็บ ก็เลยไปทำงานครับ แต่พอเดินได้ 2-3 วัน มันก็ปวดอีกแล้ว

ผมคิดว่าผมอาจจะถอดเฝือกเร็วไป ก็เลยหยุดงานต่ออีกแล้ว

ทีนี้กลับมาใส่เฝือกอีกครั้ง ไปหาหมอ ผมก็ไม่กล้าบอกว่าถอดเฝือกออกก่อน เดี๋ยวโดนหมอด่า :(

ผมอยากรู้ว่าโดยทั่วไปกระดูกนิ้วเท้าหักมันต้องพักรักษาตัวถึง 30 วันเลยหรือครับ?? :confused:

จะขับรถไปทำงานก็ลำบากมาก เพราะใส่เฝือกอยู่ :(

CanDiiZ
19th November 2013, 15:14
นิ้วหักนะครัย ไม่ใช่นิ้วซ้น ไปเดินทำไมมันยังไม่เชื่อมกันดี มันก็อักเสบน่ะสิ -*-

ส่วนตัวไม่เคยอะไรหักนะครับ แต่เคยเห็นเพื่อนล้มตรงข้อมือกระดูกแตก ก็ใส่ที่มือเป็นเดือน แต่เป็นเฝือกแข็ง

ซักประมาณ 1-2 อาทิตย์สุดท้ายเปลี่ยนเป็นเฝือกอ่อน แล้วก็เอาออก รวมๆก็น่าจะเกือบ 2 เดือน

ลองอักเสบกลับไปหาหมอ โดนหมอจวกแน่นอน -_-|||

[Really~Nuts]
19th November 2013, 15:29
ห่วงตัวเองก่อนห่วงงานบ้างเถอะครับ ไม่งั้นได้หยุดต่ออีก30วันแน่ๆ :sweat

matsushiro
19th November 2013, 15:31
เอาจริงๆนะ ผมเคยเล่นบาสแล้วกระดูกนิ้วก้อยเท้าหัก โดนไปประมาณเดือนกว่าๆ แต่จริงๆแล้วทางการแพทย์น่าจะใช้เวลาประมาณ 1-3 เดือน มั้งนะครับ ไม่แน่ใจ

poppysun
19th November 2013, 15:58
ผมนิ้วนางข้างซ้ายหัก(ประตูหนีบ)ประมาณเดือนกว่าเกือบสองเดือนนะครับ

Kellidev
19th November 2013, 16:49
หายสนิทจริงๆหลายเดือนครับ แต่มันจะหายพอจะให้ทำนั่นทำนี่ได้ก็ใช้เวลา 3-4 สัปดาห์ถ้าฝืนจะทำให้กระดูกมันเชื่อมกันช้าขึ้น

alexbigzzz
19th November 2013, 17:05
ผมกระดูกมือร้าวจะ 3 เดือนแล้วยังไม่หายดีเลย ดันไปถอดเฝือกออกก่อน(คนมันอยากเล่นเกมอะ)

sattawat1979
19th November 2013, 18:13
ขอบคุณทุกความเห็นครับ

อันที่จริงผมอยากจะหยุดให้เต็ม 30 วันครับ แต่เป็นห่วงหัวหน้างาน แกไม่มีลูกน้องให้ใช้ ผมเป็นลูกน้องคนเดียวของแกที่ใช้งานได้

นึกว่า 2 สัปดาห์จะหายซะอีก กลับมาปวดอีกแล้ว = = แต่ก็ปวดน้อยลงกว่าก่อนเยอะ

ถ้าหัวหน้าผมมีลูกน้องเพิ่มอีกซัก 1-2 คนผมคงสบายใจกว่านี้มาก

zGanKerz
21st November 2013, 19:14
ของผม เคย ตอนเตะบอลเล่นกับเด็กๆแถวบ้านแบบ ไม่ใส่รองเท้า เผอิญ ว่าเป็นพิ้นปูนแล้วเป็นหลุมอีก แบบว่าจะชิพบอลแล้วนิ้วโป้ง มันหักลง คือนิ้วอื่นมันไปแต่นิ้วโป้งมันดันเตะพิ้น
ปวดมาก ลองไปเอกซ์เรย์ หัก จริงๆด้วย ใช้เวลาหายสนิทจริงๆก็ เกือบ 3 เดือนอะ

BlackTheohm
21st November 2013, 22:15
ผมว่ายอมหยุด 30 วันดีกว่านะครับไม่งั้นได้หยุดนานกว่านี้แน่