PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมค้าง เมื่อเกิดการกระแทกของโต๊ะ

nodoka
19th September 2011, 00:04
ปัญหานี้เกิดมานานมาแล้วครับ เวลาเผลอแขนกระแทกกับที่วางคีย์บอร์ดจนโต๊ะสั่น คอมผมจะค้างโดยทันที โดยทุกครั้งที่เกิดอาการนี้บ่อยๆผมก็เอาเคสไปเป่าเอาฝุ่นออก ก็หาย ใช้ไปนานๆสัก 3 หรือ 4 เดือน ก็มาเป็นอีก ก็ต้องเป่าอีก ก็หาย พอใช้ไปนานๆก็เป็นอีกจนขี้เกียจเป่า ผมเลยสงสัยว่าสาเหตุที่เกิดขึ้นมันคืออะไรกันแน่ หรือมีอุปกรณ์อะไรในคอมพิวเตอร์ผมเสื่อมสภาพ ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

อาการนี้ค่อนข้างเกิน 50 % เป็นที่เข็มอย่างที่เค้าว่ามาแหละครับซึ่งเดี๋ยวนี้ HD ก็มีการพัฒนาเรื่องของเข็มอ่านไม่ให้สะดุดเมื่อโดนกระแทก ขึ้นอยู่กับว่าของท่านเป็น HD เก่าหรือใหม่ขนาดไหน

ส่วนที่ว่าเป่าฝุ่นแล้วหายไป 3-4 เดือนนี่ผมว่าไม่น่าจะใช่แล้วล่ะ 3-4 ที่หายนี่ท่านไม่ได้ไปกระแทมันหรือเปล่าล่ะครับต้องลองสังเกตดูด้วยครับ

เป่าฝุ่นเสร็จผมก็ลองทดสอบโดยการกระแทกที่วางคีย์บอร์ดแรงๆ ก็ไม่ค้า่งครับ

Zidane
19th September 2011, 00:12
เข็มอ่าน HDD หรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่มีความเป็นไปได้สูง
ที่อาจต้องหาตัวใหม่มาสเป ลองลง win ใหม่ดูยังครับ
ลงwin ใหม่อาจหาย ถ้าไม่หายก็เข็มแหละ

CrYzTeX
19th September 2011, 00:22
เข็มอ่าน HDD หรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่มีความเป็นไปได้สูง
ที่อาจต้องหาตัวใหม่มาสเป ลองลง win ใหม่ดูยังครับ
ลงwin ใหม่อาจหาย ถ้าไม่หายก็เข็มแหละ

ถถถ..ถูก ต้องนะครับ !!

ผมเคยเตะตัว Case นะครับ(ตั้งใจๆ) เครื่องไม่ดับนะครับ แต่...มันจะค้างครับ เมาส์ขยับไม่ได้ หน้าจอค้างสนิทเลย ต้อง Restart ใหม่ครับ

ปล.อาการคือ... หัวอ่านสะดุด ถ้าเป็นบ่อยๆมันจะเกิดผลเสียต่อ HDD และ ....อุปกรณ์ภายในเครื่องครับ

Blizt
19th September 2011, 00:43
เข็มอ่านHDDมันสะดุดครับcaseนี้มีความเป็นไปได้สูงมากๆ เพราะอาการนี้ผมเคยเป็นอยู่

Hoster
19th September 2011, 01:36
คาดว่าน่าจะเป็นที่เข็มอ่าน HDD สะดุดนะครับ บ่งบอกว่า HDD เริ่มเสื่อมแล้ว

แต่ติดใจตรงที่ เป่าฝุ่นแล้วเล่นต่อได้ 3-4 เดือน ถึงจะเป่ายังไงก็ไม่น่าเข้าถึง เข็มของ HDD ได้

อาการนี้ ไม่แน่ใจนะคับ รอท่านอื่นยืนยันละกันคับ

Big Daddy
19th September 2011, 01:44
ยังดีนะครับ ของผมนี่ขยับพลาดเป็นดับเลย

byakuya30
19th September 2011, 01:48
อาการนี้ค่อนข้างเกิน 50 % เป็นที่เข็มอย่างที่เค้าว่ามาแหละครับซึ่งเดี๋ยวนี้ HD ก็มีการพัฒนาเรื่องของเข็มอ่านไม่ให้สะดุดเมื่อโดนกระแทก ขึ้นอยู่กับว่าของท่านเป็น HD เก่าหรือใหม่ขนาดไหน

ส่วนที่ว่าเป่าฝุ่นแล้วหายไป 3-4 เดือนนี่ผมว่าไม่น่าจะใช่แล้วล่ะ 3-4 ที่หายนี่ท่านไม่ได้ไปกระแทมันหรือเปล่าล่ะครับต้องลองสังเกตดูด้วยครับ

CrYzTeX
19th September 2011, 02:32
เหมือนกับ...ฟังเพลงบนรถแล้วเจอทางลูกรัง มะมันนน สะ...ดุดด ดด

top_ac
19th September 2011, 11:14
ต้องมีอะไรไม่เเน่

paripari
19th September 2011, 12:48
สาเหตุจริงๆที่เครื่องคุณมันค้างก็เพราะว่ามันดึกแล้วครับ ทางก็เปลี่ยวมันก็เลยต้องค้างนะครับ ปลอดภัยหน่อยนึงอ่ะ 555+

เหมือนกับ...ฟังเพลงบนรถแล้วเจอทางลูกรัง มะมันนน สะ...ดุดด ดด

ทำไมไม่เป็นถนนพ่อรังหรือยายรังบ้างนะ อะไรๆก็ลูกรัง

ryobaman
19th September 2011, 16:09
เห็นด้วยครับ ลองทำเคสนอนดูครับ (เคยเจอที่ทำงานครับนอนแล้วใช้ได้ครับ) ถ้ายังเป็นอยู่ เตรียมหาลูกใหม่มาใช้เลยครับ