PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โดนหาว่าเป็นขโมย ทั้งๆที่ไม่ได้ขโมย (ระบายยยยยยยยยยยยย) แย่มากๆๆ

bankcoxzaza
19th November 2013, 20:13
ย่อๆนะครับ เหตุ 16/11/56

เรื่องมีอยุ่ว่าพี่ที่ทำงานผมมีกระเป๋าอยู่ใบหนึ่ง มีของหลายอย่าง เช่น กุญเเจรถ กระเป๋าตัง เเละก็ ipad วันเกิดเหตุผมไม่ทราบเรื่อง อยุ่ดีๆเขาก็พูดประมาณเกี่ยวกับกระเป่า หายๆๆ
แต่ไม่ทราบวันเวลา เเน่ชัด บางคนบอก ก่อนมาไมาเห็น ลืม อยุ่ที่อื่น สาระพัด มั่วๆไปมั่วมา เขาก็รู้สึกเซ็งๆ
เขาถาม ผมก็ตอบว่าไม่เห็น เพราะไม่เห็นจริงๆ เเต่ท่าทางเขาจะสงสัยผมมากๆๆๆ ของของเขาหายไปอย่างไรผมไม่ทราบ อาจจะลืมไว้ หรือใครขโมยผมก็ไม่ทราบ
เเต่ที่ผมทราบคือ ผมกลายเป็นขโทยในสายตาของคนอื่น ซึ่งมันเเย่จริงๆ กับการใช้ชีวิต

เเต่หลังจากวันเกิดเหตุ เมื่อวานเขาไม่มาทำงาน จนวันนี้เขามาทำงานเจอกันตอนเช้า ผมไม่ทราบว่าเดินไม่ดูหรือว่าเขาตั้งใจ เขาเดินชนผม1ครั้ง เเล้วก็เดินหายไป
หลังจากตอนนั้น นั่งกันอยุ่หลายคนนะครับ พี่เขาก็พูดว่าหมดเเล้วชีวิต หายหมด ใช้ชีวิตไม่เหมือนเดิมแล้ว พี่...คนเดิมจะไม่มีเเล้ว ตังก็หาย กุญเเจ ทำใหม่
ipad จะไม่มีให้เล่นเเล้ว หลังจากนี้คงไม่เอาอะไรมาเเล้ว เอามาเเค่ตัง เเล้วพี่เขาก็พยายามสื่อออกว่าอย่าให้รุ้นะว่าขดมยอยุ่แถวนี้ จะเอาให้หนัก (ซึ่งผมก็อยุ่ด้วย)อะไรประมาณนี้ ว่าหลายย่างง
คร่าวๆก็ประมาณว่าสงสัยผมว่าผมขโมยของ (เพราะอาทิตย์ก่อนพี่เขาให้หยิบของให้จากกระเป๋า)
แล้วก็ทำท่าททางว่าผมเป็นขโมย นุ้น นี้ เเต่ไม่เอ่ยชื่อผมนะครับ วันี้รุ้สึก เเย่ๆ อย่างบอกม่ถูก
ทั้งๆที่ผมเองก็ไม่เคยคิดเรื่องแบบนี้ด้วยซ้ำ ตังเเม่ยังไม่เคยขโมยสักบาท

ซึ่งผมไม่ทราบว่าผมทำกรรมกับเขาเมื่อชาติไหน ได้เเต่ภาวนาขอให้เขาเจอกระเป๋าหรือคนโมย ได้ไวๆ โดยสิ่งที่เขาคิดเขาอาฆาตผม ผมจะไม่ขอจองเวรใดๆเลย
ในการใช้ชีวิตองผม อนาคตของผม ถ้ามาเสียกับเรื่องขโมยของเเค่นี้ผมคง ไม่เอาอนาคต มาทำแลกกับสิ่งเล็กน้อยแค่นี้นี้หรอก
ซึ่งมันก็เเลกกับความรู้สึก อึดอัด ไม่สะบายใจ อย่างบอกไม่ได้

ถือว่าเป็นเรื่องเตือนสติผม สักครั้งในชีวิต จะได้เอาไปบอกลูกบอกหลายได้ในภายหน้า
ถ้าของผมหายผมก็คงจะคิดแบบพี่เขา เพราะเขามีสิทธิ์สงสัยใครก็ได้ว่าใครขโมย เเต่ต่างกันที่การกระทำ

เรื่องทั้งหมดก็มีประมาณนี้ ใครพอจะมีเเนวทางกรแก้ปะญหา ก้บเรื่องเเบบนี้ ก็ช่วยเเชร์กันบ้างนะครับ
ขอโทดนะครับ พิมผิดผิดพิมถูกบ้าง เพราะความรู้สึกมันแย่มากจริงๆ เพื่อนๆคิดว่าหลายย่างไรกันบ้าง ผม

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ผมจะเขียนโน๊ตไวแบบไดอารี่นะ เผื่อจะได้ช่วยวิเคราฆ์เหตุผลต่างๆนาๆได้ ทุกวัน จนผมหายเเย่

--20/11/56--
วันนี้ ทำงานตามปกติครับ เมื่อเช้าผมก็สวัสดีตามปกติ พี่เขาก็พยักหน้า ทำงานตามปกติ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ไม่คุยเรื่องกระเป๋าแบบเมื่อวาน แล้วปกติเหมือนวันก่อนๆ ความรู้สึกผมในวันนี้ก็ประมาณว่า ดีกว่ามื่อวานมากๆๆ
เพราะเมื่อคืนผมก็คุยกับแม่เรื่องนี้ จนผมสะบายใจ ไปได้เยอะเลย วันนี้ ผมก็มาอ่านคอมเม้น ใน JKG ทำให้รุ้สึกอิ่มใจไปได้เยอะเลย
ตามความเข้าใจผมนะ เรื่องเมื่อวาน เหมือนเขาจะพยายามจับพิรุธผมมากกว่า แบบ ถ้าผมสั่น เกรง หรือร้อนตัว พี่เขาจะว่าผมได้
ประมาณนี้ แต่ผมก็บอกไม่ได้ว่าเขาคิดอย่างไร ยังไงก็ ขอบคุณเพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ มากจริงครับ

ballkyo
19th November 2013, 20:19
ที่ทำงานมีกล้องวงจรปิดไหมครับ เพราะส่วนใหญ่ในออฟฟิตจะมีกล้องวงจรปิด

ChrisBVB22
19th November 2013, 20:22
การแก้ปัญหาของผมในสภาวะหน้าอึดอัดใจนะ... ไหนๆ คนก็สงสัย ทำตัว กวนๆเกรียนๆหน่อยเขาสั่งอะไรให้ทำอีกอย่าง ทำอะไรแบบไม่แคร์สายตาคนอื่นไปเลย มันจะช่วยให้สบายใจขึ้น // สำหรับผมนะ

tonthebg
19th November 2013, 21:34
น่าเห็นใจ ครับ กลายเป็น แพะน้อย รับกรรม

harnibal409
19th November 2013, 21:35
มันก็ต้องมีกล้องวงจรปิดน่ะบริษัทเหล่านี้ แสดงว่าที่ทำงานคุณเขาไว้ใจพนักงานกับคนที่เข้า-ออกมากๆ

maxkungg704
19th November 2013, 22:04
มันก็ช่วยไม่ได้ครับ กล้องไม่มีก็จับมือใครดมไม่ได้ ทำใจเถอะครับ แล้วก็ใช้ชีวิตของเราไป เดี๊ยวมันก็เลิกสงสัยไปเอง

แล้วถ้าว่างก็ลองสังเกตุคนที่ทำงานด้วย มีใครมีพฤติกรรมที่แปลกไปจากเดิมไหม ซื้อของมีค่าใหม่ มีเงินใช้จ่ายอู้ฟู้ สงสัยไว้ก่อนว่า

อาจเป็นหัวขโมยเอาของไปขาย

zombie
19th November 2013, 22:10
เราจะกลัวอะไร เราไม่ได้ทำผิด ผมเข้าใจว่ารู้สึกแย่ แต่คุณนิ่งๆไปเถิด ถ้าคุณดีจริงอย่าไปคิดมากคับ ถ้าเราไม่ผิด

Poringe
19th November 2013, 22:48
ไม่คืนเขาไปละครับ ลองคุยกันดีๆ

ล้อเล่น

nvmpomza
19th November 2013, 23:06
ใช่ครับ ไม่ต้องทำอะไร ไม่ต้องไปโกรธ ต่อว่าอะไรเค้า

ซักวันเค้าก็จะรู้เองแหละ

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

LEGACY
19th November 2013, 23:29
เข้าใจความรู้สึกเลยครับ ลองถามเค้าดูครับว่าสงสัยผมใช่มั้ยถ้าเค้าตอบเราก็อธิบายไป ถ้าไม่พูดไม่อะไรเลยต่างฝ่ายต่างคิดไปเองเรื่องก็ไม่จบ
แต่ถ้าลองคุยแล้วเค้ายังไม่เข้าใจ ก็เลาะฟันออกปากสักซีสองซี่

tonkaw456
19th November 2013, 23:37
ผมแนะนำนะคับอย่าไปใสใจหรือสนใจกับคำของคนอื่นที่มันไม่จริง สนใจแค่อนาคตของเราก็พอไม่ต้องไปแคร์
ใครทั้งนั้นไม่ใช่พ่อไม่ใช่แม่จะไปแคร์มันทำไม :dance

nakiann123
19th November 2013, 23:40
เปิดใจคุยกับเขาครับ ว่าเราไม่ได้ขโมยจริงๆ

พูดคุยกับเขา ให้เขาหายสงสัย

sirisuk008
20th November 2013, 00:18
2 คำ ครับ ช่างแม่J ครับในเมื่อเราไม่ได้ทำอะไร ผิด ใครจะว่าจะมองอะไร ถ้าเราไม่ผิดให้ ช่างแม่J ครับ

ถ้าเกิดเขาเจอกระเป๋านะเขาจะไม่กล้ามองหน้าคุณเลยเชื่อผม

Zaaaaaaaaaa
20th November 2013, 01:10
ไม่ได้ทำผิดอะไร ก็ทำตัวเฉยๆ เป็นปกติ อย่าไปสนใจ หรือทำประชด potato นะ

untimate
20th November 2013, 06:38
เป็นผม ถ้าเค้าประชดเรามากๆทั้งๆที่เราไม่ได้ทำ ผมจะถามเลยเค้าเลยว่า พี่มีปัญหาไรมากปะ

markops
20th November 2013, 11:33
เป็นผม ถ้าเค้าประชดเรามากๆทั้งๆที่เราไม่ได้ทำ ผมจะถามเลยเค้าเลยว่า พี่มีปัญหาไรมากปะ
แล้วจะเจอคำพูดเด็ด นี้ออกมา

"แล้วใครเป็นคนขโมยท่าไม่ใช่มึI"

ฮาๆโดนบ่าว

lnwllos14
20th November 2013, 22:12
น่าเห็นใจครับ เจอแบบนี้จะพูดอะไรมากก็ไม่ได้ด้วย เดี๋ยวถูกหาว่าร้อนตัว -0-

physicxza
20th November 2013, 22:33
มันไม่ได้ให้ข้าวเรากินครับตังเราก็ไม่ได้ขอมัน อย่าไปสนใจมัน มันก็แค่สะพานให้เราเหยียบข้ามไปสู่อนาคตมันไม่มีค่าพอให้เรารู้สึกไม่ดี ถ้ามันคิดได้เท่านี้ก็ปล่อยมันคิดไปครับ เหยียบมันไว้ใต้ส้.....ไว้เลยทำแบบบนี้แล้วอีกหน่อยก็ดีเองครับ

]J[okeR
21st November 2013, 08:40
ความรู้สึกนี้เหมือนผมจะเคยเจอเหมือนกันนะคับ ก็ขอเป็นกำลังใจให้พี่เป็นคนดีต่อไปนะคับ :cool: