PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โน็ตบุ๊คมีปัญหาแม้แต่Googleก็ยังช่วยหาคำตอบไม่ได้

naymasun
20th November 2013, 20:04
ผมใช้โน็ตบุ๊ครุ่น MSI GX640ครับ ปัญหาแบบนี้เป็นมานานมากแล้วคือ เวลาผมจะเปิดเล่นโน็ตบุ๊คสิ่งแรกที่ผมต้องทำคือเปิดสวิสต์ชาร์ตแบต

ห้ามให้โน็ตบุ๊คมีไฟสีเขียวเลยนั้นก็คือชาร์ตแบตยังไม่เต็ม ประมาณว่าผมห้ามให้โน็ตบุ๊คแบตลดเลย สาเหตุที่ต้องทำแบบนั้นคือถ้ามีไฟเขียวขึ้นเมื่อไหร่

แสดงว่าเครื่องจอดำครับ พอเข้าสู่หน้า start windows เสร็จปุ๊บ จอดำเลยครับ ไม่มีแม้กระทั่งเม้าส์ขึ้นอะไรเลย เสียงวินโดว์ก็ไม่มี ทุกวันนี้ผมหาทางแก้วิธีเดียวคือ Restoreเครื่อง

ตอนแรกผมก็คิดว่าเป็นที่แบตเพราะแบตเก่าผมมันเสื่อมแล้ว ตอนนี้ผมก็ซื้อแบตใหม่อีก 2000 บาท สรุปว่า เหมือนเดิมครับ ไม่เปลี่ยน

ผมเคยไปให้ช่างซ่อมแล้วนะครับ เกือบทุกร้านแม้งก็ลงวินโดว์ใหม่ให้อย่างเดียว คือผมเสียตังมาหลายบาทแล้วแต่ก็ไม่ได้ผลสักกะอย่าง

อยากทราบว่าเครื่องผมมันเป็นอะไรครับ ผมหาสาเหตุไม่ได้เลย แม้แต่ Google ก็ยังหาคำตอบไม่ได้เลย

คือผมจะต้องทำยังไงดี ผมละจนปัญญา

Higashi
20th November 2013, 20:08
ส่งเข้าศูนย์ครับ น่าจะเป็นที่ Mainboard

naymasun
20th November 2013, 20:16
ส่งเข้าศูนย์ครับ น่าจะเป็นที่ Mainboard

มีทางเดียวหรอครับ ประกันก็หมด เดี๋ยวเขาก็บอกรอของนานอีก ยิ่งเป็นรุ่น MSI อีก T^T

Higashi
20th November 2013, 20:18
คิดว่าต้องเป็ฯเช่นนั้นครับ เพราะค่อนข้างผิดปกติ (ยิ่งคุณบอกว่าคุณเปลี่ยนแบตแล้วด้วย)

ลองแบบนี้ได้ไหมครับ ถอตแบตออกแล้วเสียบสายชาร์ตแล้วเล่นได้ไหมครับ?

naymasun
20th November 2013, 20:22
คิดว่าต้องเป็ฯเช่นนั้นครับ เพราะค่อนข้างผิดปกติ (ยิ่งคุณบอกว่าคุณเปลี่ยนแบตแล้วด้วย)

ลองแบบนี้ได้ไหมครับ ถอตแบตออกแล้วเสียบสายชาร์ตแล้วเล่นได้ไหมครับ?

ลองแล้วครับ เหมือนเดิมเลย

Higashi
20th November 2013, 20:37
เหมือนเดิมคือเล่นไม่ได้ใช่ไหมครับ

ถ้างั้นขอแสดงความยินดี รีบเอาเข้าศูนย์เถอะครับ Mainboard ในเรื่องของระบบไฟอาจจะมีปัญหา =="

naymasun
20th November 2013, 21:20
เหมือนเดิมคือเล่นไม่ได้ใช่ไหมครับ

ถ้างั้นขอแสดงความยินดี รีบเอาเข้าศูนย์เถอะครับ Mainboard ในเรื่องของระบบไฟอาจจะมีปัญหา =="

ไอ้ที่มันเล่นได้อะ ก็เล่นได้อยู่นะครับ ก็อย่างที่ผมบอกอะไป ฮ่าๆ

hpz
21st November 2013, 08:21
อาการคล้ายกันนิดหน่อยแต่ไม่เหมือนกันสักทีเดียว จากบางเครื่องที่เจอมา
ตัว windows+driver ที่เกี่ยวข้องกับ Power
ลง windows โดยไม่ต้องลง drvier ใดๆ ลองทดสอบ ทั้ง mode ทั่วไปและ safe mode หากเป็นอีก ถ้า update bios ล่าสุดแล้ว แสดงว่าเครื่องมีปัญหาส่งศูนย์
หากไม่มีปัญหา ให้ลง drvier ที่ละตัว และลองทดสอบ ทำไปเรื่อยๆจนเจอตัวที่ปัญหา

jamejameza
25th November 2013, 03:09
ลองเล่นแบบเสียสายถอดแบตดูว่าเป็นไหมครับ

manglove
25th November 2013, 03:43
ส่งซ่อมศูนย์ ไม่ก็ซื้อเครื่องใหม่

mini_bank
25th November 2013, 17:33
ปัยหานี้ผมเคยเจอกับตัวเองตอนใช้ ASUS G73SW อาการแบบนี้น่าจะเป็นที่ MB ไม่ก็สายแพ ครับ ส่งเข้าศูนย์ให้เค้าลองหาสาเหตุก่อนก็ได้ครับแล้วค่อยตัดสินใจอีกที

potza543
25th November 2013, 20:52
ตามนั้นครับส่งเข้าศูนย์ให้เขาเช็คว่าเป็นที่อะไร
ถ้ามันไม่คุ้มกับการซ่อมก็ต้องปล่อยไว้อย่างนั้นแล้วหาตัวใหม่ดีกว่า :)

BomBot
25th November 2013, 22:26
เข้าศูนย์ก็อาจจะมีค่าเปิดเครื่องนิดหน่อยครับ
เครื่องผมส่งไปค่าเปิดเครื่อง 500 บาท ค่าซ่อม 30 บาท - -"