PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้เกี่ยวกับการทำไฟล์ให้เล็กลง

pijuk2538
19th September 2011, 07:41
คือผมอยากทราบว่า การทำไฟล์ให้เล็กลงทำไงอะครับ คือสมมุติว่า มีไฟล์ นึง 600 mb เป็นไฟล์เดียว 600mb เเล้วผมก็บีบอัดไฟล์ เเต่มันก็มากอยู่ดี อัพโหลดบน MFไม่ได้ มีวิธีอื่นอีกไหมครับ

hopmbnzatou
19th September 2011, 07:52
ทำการแยกไฟล์ครับ แบ่งไฟล์ออกเป็นหลายๆไฟล์ อย่างเช่น 600MB แบ่งออกไฟล์ระ 200MB จะได้ทั้งหมด 3 ไฟล์ครับ

ป.ล.พอเราทำการแตกไฟล์ข้อมูลที่มันอยู่ในไฟล์ที่เราแยกออกมันก็จะรวมกันอยู่ดีครับ

pijuk2538
19th September 2011, 07:58
เเบ่งยังไงหรอครับ? อธิบายวิธีหน่อยนะครับๆ คือผมอยากจะอัพเกมส์ลงบ้าง เเต่ทำไม่เป็นซักอย่างนี่สิ่ ช่วยผมหน่อยนะครับ

philosopher
19th September 2011, 08:22
สำหรับwin rarนะครับ ตอนที่จะบีบใฟล์ให้ใช้วิธีคลิกขวาแล้วเลือก add to archive..

จะมีหน้าต่างขึ้นมา สังเกตที่มุมซ้ายล่างจะมีช่องเขียนว่า Split to volumes ,bytes

ตรงช่องนี้ให้ใส่ขนาดไฟล์ที่ต้องการ แต่ใส่เป็นหน่วยไบต์นะครับ

สำหรับการตั้งพาสให้ติ๊กถูกที่ Lock archive แล้วไปที่แท็บ Advanced จะมีปุ่ม Set password

และควรจะมีการบันทึกrecoveryไว้ด้วย เผื่อปัญหาไฟล์เสีย โดยการเลือกติ๊กถูกที่ช่อง Put recovery record ในแท็บ General

แล้วไปที่แท็บ Advanced เพื่อใส่ค่า Recovery record ซึ่งมักจะใส่กันประมาณ 5-10%

เพื่ออัตราการกู้คืนไฟล์ที่เหมาะสมและขนาดที่เพิ่มมาจะได้ไม่มากจนเกินไปครับ