PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากเรียน Visual Effect

nattaponarm
23rd November 2013, 15:19
1.มีคำถามครับอยากเรียนพวกทำหนัง visual effect หรือ CG เนี่ยต้องเรียนสายอะไรหรอครับ ?

2.แล้วจบนอกหรือจบในดีกว่ากันครับ

3.และก้ขอถามพวกโปรแกรมทำโมลเดลหน่อยครับ

matsushiro
23rd November 2013, 15:47
1.ต้องเรียนสาย Multimedia ครับผม

2.ส่วนตัวแล้ว จากทัศนะคติของคนสอนผมคิดว่า ถ้าหากว่าเรียนเมืองนอกอาจจะได้มุมมองที่แตกต่างและวิธีคิดวิธีสร้างซึ่งอาจจะแตกต่างจากของประเทศเราเล็กน้อยครับ
และส่วนตัวแล้ว การทำพวกสื่อมันต้องใช้ความคิดสร้างสรรค์จากตัวผู้ทำเองด้วยส่วนหนึ่งเหมือนกัน ถ้าให้ % 100 เปอร์เซ็นต์ ผมคงจะแบ่ง [นอก 56%/ใน 44%]
(สำหรับข้อ 2 เป็นความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

3.เรื่องโปรแกรมผมไม่ทราบเหมือนกันแฮะ แต่เท่าที่ผมได้สัมผัส(เรียนเป็นประมาณว่าเป็นวิชาเสริมของสาย multimedia )ส่วนใหญ่สร้างงานจาก adobe แล้วมีการใช้ maya ด้วยมั้งครับ ถ้าได้เรียนสาย multimedia เพื่อนผมเห็นมีออกแบบเกมส์ด้วย เห็นมันบ่นว่ายาก การจะให้วัตถุเคลื่อนที่หรืออะไรสักอย่าง
(สรุป ใช้โปรแกรมจำพวก adobe กับ maya แหละครับ แต่ผมไม่สามารถบอกได้เหมือนกันว่า ใช้ทั้งหมดเลยไหม หรือว่าทั้งหมดทั้งมวลมีอยู่แค่นี้)

ปล.รอท่านอื่นมาให้ข้อมูลตัดสินใจเพิ่มได้ครับ ไม่ต้องด่วนตัดสินใจหรอกครับ

ปล2.ถ้าหากคิดว่าถ้าเรียนในประเทศไม่ดี อย่าเพิ่งล้มความหวังที่จะเรียนสายนี้ครับ เรียนได้ครับ คนไทยเก่งๆมีกันเยอะ ส่วนใหญ่จะเก่งไม่เก่งขึ้นอยู่กับความคิดสร้างสรรค์ของผู้ทำงานนั้นๆนะครับ

sarawin008
23rd November 2013, 16:30
ว้าวอยากเรียนเหมือนกัน ว่าแต่ จขกท. เรียนอยู่ ม. ใหนแล้วอะ

nattaponarm
23rd November 2013, 16:42
ม.3 จ้าาาาาาาาาาาาาาาาาาาา