PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับ Mouse, Keyboard ไร้สายครับ

225DCC5F
24th November 2013, 21:50
ก่อนหน้าผมเคยใช้ Mouse กับ Keyboard มีสายครับ Spec ตามลายเซนเล่น GTA IV ปรับสุดทุกอย่าง ลื่นไหลแบบไม่มีปัญหาครับ

แต่พอผมเปลี่ยนอุปกรณ์ เป็นเซ็ตของทาง Rapoo เป็นรุ่น X1800 เป็น Mouse Keyboard ไร้สายเป็นชุดครับ ราคาประมาณ 700

หลังจากที่ผมซื้อมา ผมก็ไม่ได้เล่น GTA IV อีก ไปเล่น PAYDAY 2 กับเพื่อนๆ ปรับสุดทุกอย่าง ไม่กระตุก ลื่นๆ สบายๆเลยครับ พอเมื่อสักครู่นี้ เออ. อยากเล่น GTA IV ครับ ก็เข้าไปเล่น เอาที่นอนมานอน กะจะนอนเล่นกันไปเลย (อยากชิว) พอเล่นเข้าเกมได้โหลดเสร็จ พอหมุนเม้าส์แลคมากครับ กลายเป็นว่า อ่าวคอมกุ? ผมก็เลย Benchmark ในเกม จากที่ FPS 60 (ผมเปิด Vsync) กลายมาเป็น FPS 21.0 ?? งงเลยครับ Percentage การใช้งานก็ปกติครับ CPU 29% VGA 49% (อะไรสักอย่างอีกอัน) พอๆกับ CPU ครับ ผมเลยปรับ Low หมดเลย Resolution ต่ำสุด ทุกอย่าง Low หมดครับ กลายเป็นว่า อาการแลคลดลง FPS เพิ่มขึ้น (อันนี้ความรู้สึกนะครับ) แต่ก็ยังแลคอยู่ดี Spec ขนาดนี้ GTA IV ปรับ Low ยังแลคๆ นี่มันยังไง? ผมเลยออกมาปิด Process ที่กิน Ram CPU เยอะๆครับ ปิดก็ไม่หาย รีเครื่อง ก็ไม่หาย ควรจะทำยังไงดีครับ

ปล. ทุกอย่างตอนไม่เปิดเกม วิ่งปกติครับ
ปล2. เป็นเพราะว่าเครื่องต้องไปใส่ใจกับ อุปกรณ์ไร้สาย หรือเปล่า มันถึงแลคครับ

225DCC5F
24th November 2013, 22:13
ขอดันนะครับ

tha3778
24th November 2013, 22:26
คือผมไม่รุ้นะ แต่ เม้าส์+คีย์บอดไร้สาย มันกินสเป็คคอมด้วยหรอครับ เพื่อนผมมันใช้โน้ดบุกมือสองเครื่องละ 4000 กว่าบาท ยังใช้ได้เหมือนไม่มีไร (cpu intel core2duo 1.8 Ghz ram 512 MB vga : on board - เข้าเว็บยังกระตุก) :sweat ไปเช็คดูอย่างอื่นบ้างก็ดีนะครับ ลองดูกันไป

225DCC5F
24th November 2013, 22:32
ผมนี่โคตร งง - - นึกว่าแรมหรืออะไรหลวม ไปเปิด CPUZ GPUZ ดู เหมือนเดิมทุกอย่าง เซ็งมากครับ รอผู้รู้อย่างด่วน

manglove
24th November 2013, 23:09
ลองเอา Mouse กับ Keyboard มีสายต่อแล้วเล่น gta iv ดูก่อนอาจเป็นที่เกมส์

225DCC5F
24th November 2013, 23:32
ลองเอา Mouse กับ Keyboard มีสายต่อแล้วเล่น gta iv ดูก่อนอาจเป็นที่เกมส์

ขอบคุณมากครับ

เห็นกันชัดๆเลย พอถอด USB ที่รับสัญญาณของ Mouse กับ KB ออกปุ๊บ FPS เด้งกลับเป็น 60 เลยครับ พอเสียบ Connect Device เสร็จ FPS ตกทันทีครับ เสียดายจัง.. เม้าส์กับคีบอร์ด สายของผมมันพังซะยับเยินแล้วหน่ะสิ เลยต้องซื้อใหม่แล้วดันอยากได้ไร้สายซะด้วย..

เม้าส์อันเก่านี่คลิกซ้ายบางทีก็ขึ้นว่ากด ดับเบิ้ลครับ เม้ากลางด้วย ส่วนคีบอร์ดก็ขาตั้งหักครับ ฮ่าๆ ไม่เป็นไร ทำใจ~

manglove
25th November 2013, 12:46
ขอบคุณมากครับ

เห็นกันชัดๆเลย พอถอด USB ที่รับสัญญาณของ Mouse กับ KB ออกปุ๊บ FPS เด้งกลับเป็น 60 เลยครับ พอเสียบ Connect Device เสร็จ FPS ตกทันทีครับ เสียดายจัง.. เม้าส์กับคีบอร์ด สายของผมมันพังซะยับเยินแล้วหน่ะสิ เลยต้องซื้อใหม่แล้วดันอยากได้ไร้สายซะด้วย..

เม้าส์อันเก่านี่คลิกซ้ายบางทีก็ขึ้นว่ากด ดับเบิ้ลครับ เม้ากลางด้วย ส่วนคีบอร์ดก็ขาตั้งหักครับ ฮ่าๆ ไม่เป็นไร ทำใจ~

Mouse กับ KB มันไม่กินเฟมเรดหรอกครับผมเดาว่าน่าจะเป็นที่ไดร์เวอของ Mouse กับ KB ไรสายไม่เข้ากับเกมส์บางเกมส์มากกว่า การรับส่งสัญญานอาจจะทำให้เครื่องรวนได้ ไม่เกี่ยวว่าเครื่องจะแรงหรือไม่ก็ตาม
มันน่าจะไม่ suppot มากกว่านะและอาจเป็นเฉพาะบางเกมส์และบางโปรแกรม

(อันนี้ส่วนตัว ผมไม่ชอบนะไร้สายมันมีปัญหาแยอะไหนจะถ่านหมดไหนจะรวน แต่ดีที่ว่ามันเอาไปนอนเล่นได้อยู่ห่างจากคอมได้ไกลๆแต่ก็นะไม่รู้แล้วแต่ชอบ ผมก็เคนใช้ เม้าไร้สายผมว่ามันไม่ไปตามมืออะเลยเลิกใช้เหมือนมันจะช้ากว่าเม้าสายเวลาหันไปมาแถมราคาแพงกว่าด้วย)