PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : final fantasy x งงกับระบบมากครับ

hearty
24th November 2013, 22:02
ระบบ sphere grid ในเกมน่ะครับคือมันต้องอัพอะไรยังไง move กับ use ต่างกันยังแล้วก็ mana sphere, power sphere แล้วก็อื่น ๆ มันใช้ยังไงครับ

แล้วก็พวกสเตตัสเนี่ย ผมงงมาก ๆ ๆ ๆ ๆ เลย:dntknw

headshot deluxe
24th November 2013, 22:35
ชนิดของ sphere ไม่ต้องงง เพราะมันใส่ผิดกันไม่ได้ ถ้าคุณเดินไปถึงหลุมสเฟรียร์แล้วกด use มันจะ highlight สเฟียร์ที่ใส่ได้เอง อะไรใส่ไม่ได้มันก็เลือกไม่ได้ ไม่ต้องกลัวใส่ผิด และเกมนี้สามารถย้อนมาแก้หลุมที่ใส่ไปแล้วได้ตอนหลังครับ แต่ต้องใช้เงินซื้อเอา (เงินมีเหลือเฟือไม่ต้องกลัว)
พวกสเฟียร์ที่จะเอามาใส่หลุมได้มาจากตอนฆ่ามอนสเตอร์เองครับ คุณไม่ต้องเลือก มันมาแบบสุ่ม เล่นไปเรื่อยๆ ตอนหลังมีเหลือเฟือครับ
พยายามอ่านดีๆ ครับ เกมนี้อธิบายชัดสุดๆ แล้ว แต่ถ้าคุณกดข้ามตลอดตอนมันอธิบาย ผมว่าคุณอาจไม่เหมาะกับเกม rpg นะครับ ที่คนไทยเรียกว่าเกมภาษาก็เพราะมันต้องอ่านครับ

neobleak
25th November 2013, 01:47
ตอนแรกไม่น่างงนะครับมันล็อคทางเดินเสปียไว้ คิดง่ายๆอย่างทีดัสจะเป็นตัวละครเน้นความเร็ว ยูน่าเป็นมนตร์ขาว อูร่อนเป็นสายกำลัง เวคก้าเป็นสายความแม่นยำ ลูลู่เป็นสายโจร เป็นต้น
พออัพไปจนตันแล้วก็ค่อยมานั้งคิดครับว่าอยากจะให้ตัวละครไปทางไหนต่อ อยากให้ทีดัสขโมยได้ ใช้มนตร์ขาวได้ หรือฟันได้แรงๆแบบอูร่อนก็ศึกษาดูดีๆเพราะไอเท็มปลดล็อคเสปียเป็นของหายาก
ใช้มั่วๆไม่ได้

hearty
25th November 2013, 12:20
แล้วถ้าจะทำสเตตัส 255 ทุกอันต้องทำยังไงครับ

neobleak
25th November 2013, 12:44
ให้ผมอธิบายคงจะงงแน่ๆ55+ เอาเว็บไปละกันจ้าตอนแรกผมก็เล่นตามเว็บนี้ละช่วยได้เยอะ
http://www.reocities.com/final10eng/maxstat/index.html

หน้าหลักมีบทสรุป วิธีเล่นมินิเกมส์ หาอาวุธสุดยอดกับไอเท็มปลดล็อค บราๆ
http://www.reocities.com/final10eng/

headshot deluxe
25th November 2013, 12:52
ใช้วิธี don tonberry trick ครับ มีใน youtube หาดูได้ แต่ luck ไม่จำเป็นต้อง 255 ก็ได้ครับ เพราะ luck sphere หายากมาก ในการเล่นจริง luck แทบไม่มีผลอะไรครับ นอกจากคุณจะใช้ท่าที่หวังพึ่งดวงอย่าง yojimbo ซึ่งตามหลักก็คือยูน่าคนเดียว ถ้าโจมตีด้วยฝีมือตัวเองล้วนๆ ไม่ต้องมี luck เลยยังได้ (ถ้าอย่างอื่นเต็มหมดอะนะ)

ว่าแต่เพิ่งเริ่มเล่นจะไปถึง 255 แล้วเหรอครับ ใจร้อนจัง เกมนี้มันต้องค่อยๆ เล่นไป กว่าจะเดินสเฟียร์ได้เต็มกระดานนี่ต้องเล่นไปอีก 80-90 ชม. อะครับ