PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ยุคถ้ำของชาว PC กำลังจะเกิดขึ้นในปี 2014 แน่นอน หรือเปล่า 75%

boonza02
25th November 2013, 00:11
แล้วในยุคบุกเบิกและรุ่งเรื่องจะเกิดขึ้นตามมาในปี 2014 ด้วยเครื่องคอนโซล พูดเหมือนเอาเท้ามาเหยียบกันเห็นๆๆ ก็เหมือนที่เข้าเรียกว่าข้าวไหม่ปลามัน

armakusarecord
25th November 2013, 00:24
:confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused::confused:

NNP9MR
25th November 2013, 00:25
หากคุณยังเชื่อมั่นใน PC หรือ Console ก็ขอให้คุณเชื่อมันต่อไป เเละหากสิ่งที่คนอื่นคิดเเละเชื่อมันเหมือนคุณในสิ่งที่คุณเชื่อมั่น เเน่นอนต้องมีอยู่เเล้วละ ก็จะมีคนคิดเเบบคุณเเละเชื่อมั่นสิ่งนั้นต่อไปเเละต่อไป

Emo
25th November 2013, 00:32
PC แรง กว่า เห็นๆ... PC ไม่มีวันหมดยุค...

Namies123
25th November 2013, 00:35
PC ไม่มีวันตาย

-ผมนี่แหละกล่าว

//ลักษณะจขกท. จะอวย Console เต็มที่เลยสินะ

Jerryboyz57
25th November 2013, 00:54
PC ไม่หยุดหรอกครับ เพราะยังไงก็ต้องมีกลุ่มคนที่อยากเห็นขีดจำกัดสูงสุดของเกมนั้นๆ อยู่แล้ว ซึ่งมันก็เห็นได้ว่า PC ทำได้ แค่นั้นล่ะครับ
แล้วอีกอย่าง ความก้าวหน้าในการซื้อเกมแท้ของชาวPCก็มากขึ้นด้วย ครับ

deff5460
25th November 2013, 00:56
ขำแป๊บ 5555555555555555

Spermz
25th November 2013, 01:04
PC มันก็แรงทุกยุคสมัยครับ

แต่ช่วยไม่ได้ที่บ้านผมจนครับ

ไม่มีตังพอจะซื้อ Titan 4 ways SLI ได้

neobleak
25th November 2013, 01:38
เกมส์PCมันเข้ายุคมืดมาตั้งแต่สมัยPS2แล้วครับ ถ้าคิดว่าPS4หรือXBOX1มาเกมส์PCจะเป็นลูกเมียน้อยก็ไม่ต้องกลัวครับ..เพราะเป็นมานานแล้ว555+

manglove
25th November 2013, 03:38
XBOX360 กับ PS3 ยังตกรุ่นตกยุคได้แล้ว XBOX ONE กับ PS4 จะเหลือรึเล่นไปแถอะตกรุ่นแล้วจะหนาว นักพัฒนาเขาต้องหารายได้เข้ากระเป๋า XBOX ONE กับ PS4 ยังไงเดี๋ยวก็เป็นของเก่าเหมือน PS1 - PS2 :o

ส่วน PC ไม่ยักจะเห็นตกรุ่น:cool:

allenkheel
25th November 2013, 03:55
ผมชอบ console นะมันเล่นได้อารมณ์จริงๆ ^^

IuI
25th November 2013, 03:59
เลิกตั้งกระทู้แบบนี้เหอะ จะเล่นอันไหนก็ซื้อมาไม่ต้องมาถามหรอกคิดเอาเองมั้งก็ได้

11rd
25th November 2013, 04:18
PC แรงกว่า เร็วกว่า สวยกว่า ....แต่เจ้ากรรม เกมส์ที่สนุก ทึ่ง อึง เสียว ดันไปลง Console ....

PS4
http://www.3dmgame.com/uploads/allimg/131115/153_131115152304_4_lit.gif

XBOX ONE
http://www.3dmgame.com/uploads/allimg/131111/153_131111142305_2_lit.gif

PC
http://www.3dmgame.com/uploads/allimg/131122/153_131122144629_2_lit.gif

Paritat32
25th November 2013, 04:23
PC แรงกว่า เร็วกว่า สวยกว่า ....แต่เจ้ากรรม เกมส์ที่สนุก ทึ่ง อึง เสียว ดันไปลง Console ....

PS4
http://www.3dmgame.com/uploads/allimg/131115/153_131115152304_4_lit.gif

XBOX ONE
http://www.3dmgame.com/uploads/allimg/131111/153_131111142305_2_lit.gif

PC
http://www.3dmgame.com/uploads/allimg/131122/153_131122144629_2_lit.gif

:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o:o

RlucksN
25th November 2013, 04:48
ผมงงที่อยู่ดีๆคุณก็ขึ้นประโยคมาโดยไม่มีอะไรอ้างอิงนี่แหละ แต่ก็พอเข้าใจ

ซึ่งมันก็จริืงนี่ครับ ก็เพราะคอนโซลมันออกรุ่นใหม่ เกมใหม่ๆมันก็เกิดขึ้นเพราะคอนโซล ต้องเข้าใจก่อนว่าฐานลูกค้าหลักหรือกำลังซื้อในคอนโซลมันมากกว่า PC เพราะงั้นเขาต้องทำเกมเพื่อลงคอนโซลก่อนถึงจะตัดสินใจว่าจะลง PC ด้วยมั้ย เพราะงั้นที่บอกว่า "ยุคบุกเบิก" มันก็ใช่ครับ คอนโซลบุกเบิกตลาดเกมสู่ยุคใหม่น่ะถูกแล้ว ยกตัวอย่างง่ายๆก็ GTA V นั่นไง เอาจริงๆ Rockstar ไม่จำเป็นต้องพอร์ทลง PC เลยด้วยซ้ำมั้ง ขายได้ขนาดนั้น

ส่วน PC ไม่มีทางเป็น "ยุคถ้ำ" แน่นอน เราผ่านช่วงเกมพอร์ทกากๆสมัย PS2 มาแล้ว ยุคนี้เป็นไงน่ะเหรอ? ก็เหมือนเดิมไม่มีอะไรเปลี่ยน เราก็ได้เกมพอร์ทต่างๆของคอนโซลมาเหมือนเดิมเหมือนยุค PS3 นั่นแหละ แถมอาจจะดีกว่ายุคเดิมด้วยซ้ำ หลังๆเราก็เห็นแล้วว่าค่ายเกมคอนโซลให้ความสนใจตลาด PC มากขึ้น(Dark soul,Naruto,Castlevania) ในอนาคตเกมที่จะออกจะลง PC มากขึ้น จะไม่กั๊กลงแต่คอนโซลเหมือนสมัย Ps3 X360 อีกแล้วและเราได้ภาพเกมที่สวยกว่า เฟรมเรทที่ดีกว่า แค่นี้ก็น่าพอใจแล้วนี่? แต่ถ้าจะไปหวังเอาเกม Ex ของคอนโซลและก็ไปซื้อคอนโซลมาเล่นเหอะครับ PC เองก็มีเกม Ex ดีๆเป็นของตัวเองอยู่แล้ว(the sim,CIV,DotA)

brave
25th November 2013, 05:10
คอนโซลเขาทำมาไว้เพื่อเล่นเกมโดยเฉพาะนี่ครับ ถ้ามองแต่เรื่องเกมอย่างเดียว pc จะมีเกมลงน้อยกว่าไม่เห็นแปลก

ทีแรกเห็นหัวทู้(ยุคถ้ำของชาว PC กำลังจะเกิดขึ้นในปี 2014)ผมนึกไปถึง เห้ยมันจะถึงจุดจบเขาจะเลิกใช้ pc กันแล้วเหรอวะเนี่ย

ปล.จริงๆคนที่ใช้ pc คงไม่มีใครใช้เล่นเกมอย่างเดียวหรอก มันคงไม่ถึงขนาดถึงยุคถ้ำของ pc

kurolykan
25th November 2013, 06:01
ผมไม่ค่อยเข้าใจเท่าไร อะไรคือยุคถ้ำของ PC รู้แต่ว่า เกมที่อยากเล่นมันไม่ลง PC ผมก็คงต้องไปอุดหนุน Console มันก็เท่านั้นเอง

อันที่จริงก็เห็นมานานแล้วล่ะ คนเขาก็บอกว่า PC ยังไงก็แรงกว่า ภาพสวยกว่า ก็คงจะอย่างนั้นเพราะ PC มันอัพได้เรื่อยๆ มีการอัพเดทอยู่ตลอดเวลา แต่เครื่องแรงๆ จะมีค่าอะไรถ้าไม่มีเกมที่อยากเล่นให้เล่น ความแรงที่เหลือถ้าไม่ได้เอาไปใช้งานด้านอื่น ตัวอย่างพวกงานกราฟฟิค หรือ เรนเดอร์งานโหด หรือ อื่นๆ ก็เหลือแต่ใช้เล่นเน็ต ซึ่งไม่จำเป็นต้องแรงขนาดนั้น

พูดง่ายๆ อยากเล่นเกมที่หลากหลาย Console ไปเลย แลดูจะคุ้มกว่า

ป.ล. ไม่ได้ฝักใฝ่ทั้งด้าน PC และ Console เพราะถ้ามีเกมที่อยากให้เล่นผมก็พอใจแล้ว เรื่องกราฟฟิคโหดๆ ไม่มีอยู่ในสายตา

manshinoda
25th November 2013, 06:28
555555 สุดท้ายก็มีกระทู้อย่างงี้ขึ้นมาได้นะครับ PC ไม่มีวันเข้ายุคภ้ำครับ ถ้าเข้าเมื่อไหร่ได้เข้าร้านเช่าดีวีดีบ่อยแน่ๆ :o

อีกอย่างนะครับ งาน หรือฐานข้อมูลอะไรมันก็ต้อง pc อยู่แล้วนิ แต่ถ้าจะพูดให้พชถูกคือ อาจจะหมดยุคเกมใหญ่ๆมาลง PC แค่นั้นหนะครับ:o

manglove
25th November 2013, 10:24
555555 สุดท้ายก็มีกระทู้อย่างงี้ขึ้นมาได้นะครับ PC ไม่มีวันเข้ายุคภ้ำครับ ถ้าเข้าเมื่อไหร่ได้เข้าร้านเช่าดีวีดีบ่อยแน่ๆ :o

อีกอย่างนะครับ งาน หรือฐานข้อมูลอะไรมันก็ต้อง pc อยู่แล้วนิ แต่ถ้าจะพูดให้พชถูกคือ อาจจะหมดยุคเกมใหญ่ๆมาลง PC แค่นั้นหนะครับ:o

พูดถูกต้องแล้วครับคุณ manshinoda

การที่คุณมีเครื่อง Console มีเครื่องเล่นเกมส์ แต่คอมแรงๆเอาไว้ทำอะไรรู้ไหม จขกท เขาก็เอาไว้สร้างเกมส์ให้พวกคุณที่ใช้เครื่อง Console หรือเครื่องเกมส์เล่นไง
ถ้าไม่มีคอมเพื่อใช้ในการสร้างเกมส์คุณก็ไม่มีเกมส์เล่นและเมื่อไม่มีเล่นเขาก็จะไม่สร้างเครื่องเล่นเกมส์ สรุป PC คือหัวใจหลักทั้งหมดและเครื่องไม่แรงก็ไม่สามารถสร้างเกมส์หรืองานได้
การ์ดจอที่ใช้สร้างเกมส์หรืองานต่างเขาก็จะใช้ nvidia quadro กับ amd firepro โดยใช้ PC ในการทำงานหรือสร้างกราฟฟิคต่างๆ คุณรู้หรือเปล่าเรื่องพวกเนี้ย (สรุปหัวใจทั้งหลายคือ PC)

สั.สแต่ว่ามีเครื่อง Console แล้วยืดหรือกดคนอื่นนิสัยแบบนี้เป็นนายคนก็ดีแต่จะเอาเปรียบคนอื่นเขา

SoLuSamBaLu
25th November 2013, 10:45
พูดถูกต้องแล้วครับคุณ manshinoda

การที่คุณมีเครื่อง Console มีเครื่องเล่นเกมส์ แต่คอมแรงๆเอาไว้ทำอะไรรู้ไหม จขกท เขาก็เอาไว้สร้างเกมส์ให้พวกคุณที่ใช้เครื่อง Console หรือเครื่องเกมส์เล่นไง
ถ้าไม่มีคอมเพื่อใช้ในการสร้างเกมส์คุณก็ไม่มีเกมส์เล่นและเมื่อไม่มีเล่นเขาก็จะไม่สร้างเครื่องเล่นเกมส์ สรุป PC คือหัวใจหลักทั้งหมดและเครื่องไม่แรงก็ไม่สามารถสร้างเกมส์หรืองานได้
การ์ดจอที่ใช้สร้างเกมส์หรืองานต่างเขาก็จะใช้ nvidia quadro กับ amd firepro โดยใช้ PC ในการทำงานหรือสร้างกราฟฟิคต่างๆ คุณรู้หรือเปล่าเรื่องพวกเนี้ย (สรุปหัวใจทั้งหลายคือ PC)

สั.สแต่ว่ามีเครื่อง Console แล้วยืดหรือกดคนอื่นนิสัยแบบนี้เป็นนายคนก็ดีแต่จะเอาเปรียบคนอื่นเขา

โลกเรามันก็ทีคนอยู่หลายประเภท นั่นแหละครับ คนที่มีสิ่งที่ตัวเองคิดว่าเจ๋งกว่าแล้วคอยมาแขวะคนอื่นมันก็เยอะ

manglove
25th November 2013, 12:31
โลกเรามันก็ทีคนอยู่หลายประเภท นั่นแหละครับ คนที่มีสิ่งที่ตัวเองคิดว่าเจ๋งกว่าแล้วคอยมาแขวะคนอื่นมันก็เยอะ

ใช่ครับคนพวกเนี้ยแย่จริงๆแนะครับคุณ SoLuSamBaLu
ปล.ดูลายเซ็น จขกท สิไม่ค่อยจะอ้วย Console เลยนะ(ประชด)มีก็ใช้ไปสิจะมาพูดมากทำไมจะมาอ้างว่าอั้นนั้นไม่ดีอันนี้ไม่ดี อั้นนั้นไม่ควรมีอันนี้ไม่ควรมี ทำไม คิดว่าตัวเองมีดีที่สุดแล้วเหรอเหนือฟ้ายังมีฟ้า โถ่

stepmeup2
25th November 2013, 12:38
เหมือนเคยอ่านผ่าน ๆ จากเว็บไหนไม่รู้มีคนหนึ่งบอกเกมของเครื่อง next gen พอร์ตลง PC ง่ายกว่าเกมจาก Xbox 360 หรือ PS4 แค่เกมที่เปิดตัวในปีนี้ก็น่าจะสมกับการรอคอยแล้วนะครับ The Witcher Wild Hunt, Dragon age แค่สองเกมนี้ก็ fin แล้ว เก็บตังรอเลย :music

clean1447
25th November 2013, 12:42
เหมือน Microsoft จะทำ Xbox One ให้เหมือน PC มากที่สุด นั้นแปลว่า Microsoft กำลังจะผลักดัน PC ขึ้นมา

basz17
25th November 2013, 12:46
PC จะไม่มีการหยุดพัฒนา โหดและแรงกว่าเยอะ

แต่เกมจะมากขึ้น เท่าเดิม หรือน้อยลง ก็ขึ้นอยู่กับยอดดาวน์โหลดกับยอดขาย 555+

eake88
25th November 2013, 12:53
เกมต่างๆมันก็สร้างและพัฒนาด้วยPCไม่ใช่หลอ

tha3778
25th November 2013, 12:55
ถ้าเป็นแบบนั้นก็แสดงว่ายุคต่อไปคงได้เห็น เกมคอนโซลเวอร์กสเตชั่น ไม่ต้องพึ่งพีซีกันละงานนี้ (ว่าไปนั่น)

คอนโซลมีไว้เล่นเกมอย่างแน่นอน แต่ พีซีถึงจะไม่ได้มีไว้เล่นเกมแต่มันก็เล่นได้ (ถ้าแรงพอนะ)

tha3778
25th November 2013, 13:02

PS4

XBOX ONE

PC

ขอนิดนึงนะ - ท่านช่างเปรียบได้ ... อ่ยา.... เอ่อ ......................................................................................................................... ลึกซึ้งมากกก.......

CanDiiZ
25th November 2013, 13:28
ไม้บรรทัดคนเราไม่เท่ากัน

อย่าเอาของตัวเองไปวัดคนอื่น

นานาจิตตัง

ทีม produce ของ DICE ก็เคยออกมาพูดรอบนึงแล้ว ว่า "เราโง่มากที่เคยคิดว่า PC เกมกำลังจะตาย"

เหมือนถ้าไม่มี IE แล้วคุณจะได้ใช้ Chrome / FireFox มั๊ย แล้วทำไม IE ยังมีชีวิตอยู่

ปล . ตราบใดที่ยังมี DotA2 แล้วท่านอาจารย์ Mushi ยังไงก็ไม่เข้ายุคถ้ำหรอก :o

ปล.2 เพิ่งแพ้ SPG ไปสดๆเมื่อเช้า MM ก็ GG เลย GG เลย อยู่นั่น แอบดูอยู่ที่ทำงานอีก :o

kinggolem79
25th November 2013, 13:34
ถ้ามองตามคนในบอร์ด ใช่ครับPC ไม่มีวันหมดยุคแต่กำลังจะกลายเป็นสิ่งที่คนเลือกซื้อน้อยที่สุดโดยส่วนมากจะซื้อมาใช้ทำงานบางคนยังบอกเลยเอา Notebookดีกว่าแบกไปในก็ได้ ถ้ามองตามอัตราผู้บริโภคส่วนใหญ่เขาจะเลือกอุปกรณ์ที่ขนง่ายพกพาสะดวกมากกว่า ผมว่าPCจะไม่ได้ใช้สำหรับเล่นเกมส์มากกว่าอนาคตจะออกไปแนว work stationไม่ก็แนว office ธรรมดามากกว่าเพราะปัจจุบันเทคโนโลยีกำลังวิ่งด้วยความเร็วสูง(ถึงแม้จะไม่มีอะไรแบบที่เราตื่นตาแบบปีต่อปี) โดยส่วนตัวผมว่า PC เปลืองงบกว่านะครับ ผมซื้อPS3 ตอนออกใหม่ตอนนี้ก็ยังเล่นได้ เทือบกับPCที่ซื้อก่อนหน้านั้นไม่นานปัจจุบันแถบเล่นไม่ไหวแล้ว (ซื้อมาราคาพอๆกัน PS3เครื่องถูกกว่านิดหน่อยแต่แผ่นโครตแพง) สรุปคือไม่แน่ครับผู้บริโภคต้องการความสะดวกง่ายๆ PC (จะ)ได้กลายเป็นผู้เล่นเฉพาะกลุ่มเสียมากกว่า

pluggioo
25th November 2013, 13:46
ไม่รู้สิ มี ทั้ง PC มี ทั้ง CONSOLE ไม่เดือดร้อน (เหมือนกุบ้าเกม 55+) เล่นมันทั้ง 2 อย่างนี่ล่ะ ความเห็นส่วนตัว เล่นใน คอนโซน สนุกกว่าเยอะกว่ามากจริงๆ อันนี้ยอมรับ แต่ PC มันไม่ตายง่ายๆหรอก ขนาดโดนทิ้งเป็นเมียน้อยขนาดนี้ ยังอยู่รอดมาขนาดนี้ แล้วต่อจากนี้ ก็มีข่าวแล้วนี่ว่าจะสนใจ PC มากขึ้น

eake88
25th November 2013, 13:59
pc *****เหมือนแมลงสาปตายยากก๊ากๆๆๆๆ

Patrenko
25th November 2013, 14:10
PC ไม่น่ามีตกรุ่นนะครับมีแต่ตัวอะไหล่ที่สามารถตกรุ่นได้

ส่วน console นั้นอยู่ได้ 7-8 ปีนับว่าคุ้มครับกับเงินที่จ่ายไปสำหรับผมมันตอบโจทย์ได้ดีกว่า

แต่ไม่ควรเทียบว่าคนที่เอาเงินไปซื้อเครื่องอื่นเหมือนคนโง่อยู่ดีครับไม่ว่าจะเสียให้กับค่าอุปกรณ์ PC หรือ console ก็ตาม

liger0000
25th November 2013, 14:31
ถ้าเป็นเกมฝั่งยุ่นใช่แน่ๆคับ เกมดีๆพี่แกไปลงคอลโซลหมดแถมไม่พอยังไม่ยอมทำอิงอีก กะขายภายในประเทศอย่างเดียว (แต่ตอนนี้เจอสภาวะเงินฝืดไป ถ้าเข้าไปยอมเปลี่ยนแผนการตลาดผมว่าหยนักแน่ๆอนาคตเกมยุ่น)

แต่เกมPCเล่นกันทั่วโลกคับเพราะPCมันใช้งานคุ้มกว่า เล่่นเน็ตได้ เล่นเกมได้ พิมพ์งานได้ แต่คอลโซลอย่างเก่งก็ดูหนังฟังเพลงได้พอเอามาใช้งานอย่างอื่นก็ลำบาก แถมPCอัพเกรดก็ได้ คอลโซลต้องรอรุ่นใหม่ออกมาถึงจะได้สเปคที่ดีกว่า ทำให้ภาพบางทีมันสู้เกมPCไม่ได้หรอกเพราะมันเป็นเสปคเมื่อ5ปีที่แล้วโน้น

ข้อเสียใหญ่หลวงของPCคือการละเมิดลิขสิทธินี้หละ แต่พวกนี้เขาก็หาวิธีอุดรายได้ด้วยการขอสปอนเซอร์จาก พวกบริษัทการ์ดจอ บริษัทCPUเอา ซึ่งพวกนี้หละกระเป๋าตังหลักของพวกเขา ส่วนการขายแผ่นนี้เป็นกระเป๋ารองคับเอาไว้ทำทุนมากกว่า บริษัทเขาเลิกแคร์แล้วเรื่องการละเมิดลิขสิทธิขอให้เอ๊งเปลี่ยนการ์ดจอ กะ CPUเข้าก็ได้ส่วนแบ่งการตลาดเละแล้ว

Ramnant
25th November 2013, 14:33
คิดหน่อยก็ได้น่ะคับ เวลาจะตั้งกระทู้อะไ ร ถ้าไม่มี PC แล้วพวกคนที่พัฒนาเกม จะเอาอะไรไปพัฒนา พวก แองจิ้นต่างๆ ที่พัฒนาเกม ก็ใช้ PC ทั้งนั้น รันเกม เทสเกม ก็ PC ทั้งนั้น อุปกรณ์ต่างๆ ก็มาจาก PC นั้นแหละคับ ผมว่า PC ไม่หยุดแค่นี้หรอกคับ มีแต่จะพํฒนา ไปอีก แล้วอนาคต เกมคอลโวนมากมายก็อาจจะลง PC ก็ได้ ก็ลงไปหลายเหมแล้วนิคับ metal gear rising revengeance ก็จะ พอตลง PC ืnaruto ก็พลอตไปแล้ว castilavania ก็พอตไปแล้ว แล้วภาค2 ที่จะมาเดือนกุมภาปีหน้า ก็ลง PC เช่นกัน เพราะงั้น PC ไม่หยุดแค่นี้แน่นอนคับ

MinnerZzZ
25th November 2013, 23:07
คุณเป็นคนคิดริเริ่มเครื่องคอนโซลเหรอครับ

Hyakko
25th November 2013, 23:27
ไม่มี PC แล้วจะเอาอะไรมาพัฒนาเกมส์ต่างๆละครับ ใช้ consoul render ได้ไหมละ ขรรมแปบ

boonza02
25th November 2013, 23:40
คุณเป็นคนคิดริเริ่มเครื่องคอนโซลเหรอครับ

ก็อยากรู้ว่าโลกมันวิ่งไวแค่ไหนเลยมาตั้งกระทู้ เพื่ออยากให้แสดงความคิดเห็น

damkapee
26th November 2013, 00:07
-..- มีอย่างนึง ที่ คอนโซลไม่มี เกม ออนไลน์ แบบMMORPGเยอะๆโคตรๆและเกมแนว MOBA ดีๆอย่าง DotA 1-2 และ LOL,HON ถ้าไม่มีPC ผม คงไม่ได้เล่น Granado espada อีกด้วย

เกมออ

oumoumthed
26th November 2013, 00:31
ยุคถ่ำ ฮ่าๆๆๆๆ PC ไม่มีวันตายหรอกคุณ PC พัฒนาเร็วกว่าที่คุณคิดและแรงกว่าครื่องคอนโซ นะเด็กน้อย :o

zinman
26th November 2013, 10:38
เดวซื้อ PS4 มาเล่น DOTA2 แปปนะ