PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเก่งเคมีช่วยหน่อยครับเรื่องเลขออกซิเดชันของออกซิเจน

Price
28th November 2013, 16:51
คำถาม ถามว่า
เลขออกซิเดชันของออกซิเจน ในสารต่อไปนี้มีค่าเท่าใด

ให้ดี บอกวิธีหาด้วยจะดีมากๆ งงมาก ครูสอนไม่ทันเลยให้มาทำก่อนครับ

ข้อOFห้อย2 เลขออกซิเดชั่น=+2 ขอ MgO เลขออกซิเดชี่น ได้ =-2 NaOห้อย2นี้ห้อยทุกตัวเลยปะครับน่าจะตอบ -1/2 นะถ้าจำไม่ผิด อ่านไม่ออกขออภัยครับ ข้อต่อมาด้วยครับ Oห้อย3=0
วิธีหาก้อย่างแรกเลยคือ ให้ดูว่าธาตุที่เราไม่ได้ต้องการหามีประจุเท่าไหร่ (ผมอธิบายไม่ถูก) อย่างข้อ OFห้อย2 ประจุฟลูออลีน =-1 เนื่องจากอยู่หมู่7 และก็ต่อไป ก็ตั้งสมการ ประจุออกซิเจน อยากรู้ให้เป็นX
ก็จะได้สมการว่า X+2(-1)=0 ปล. =0เสมอ , 2(-1) เพราะฟลูออลีนมี2ตัว ข้ออื่นก็น่าจะประมาณนี้อธิบาย กากผมขออภัยTT

ผมลืมบอก Oห้อย3 อะ มันจะเป็น0 เพราะ มันอยู้เดี่ยวๆอะ ได้สมการ 3x=0,x=0

ขอบคุณมากๆครับ

NeverLand
28th November 2013, 17:13
ข้อOFห้อย2 เลขออกซิเดชั่น=+2 ขอ MgO เลขออกซิเดชี่น ได้ =-2 NaOห้อย2นี้ห้อยทุกตัวเลยปะครับน่าจะตอบ -1/2 นะถ้าจำไม่ผิด อ่านไม่ออกขออภัยครับ ข้อต่อมาด้วยครับ Oห้อย3=0
วิธีหาก้อย่างแรกเลยคือ ให้ดูว่าธาตุที่เราไม่ได้ต้องการหามีประจุเท่าไหร่ (ผมอธิบายไม่ถูก) อย่างข้อ OFห้อย2 ประจุฟลูออลีน =-1 เนื่องจากอยู่หมู่7 และก็ต่อไป ก็ตั้งสมการ ประจุออกซิเจน อยากรู้ให้เป็นX
ก็จะได้สมการว่า X+2(-1)=0 ปล. =0เสมอ , 2(-1) เพราะฟลูออลีนมี2ตัว ข้ออื่นก็น่าจะประมาณนี้อธิบาย กากผมขออภัยTT

NeverLand
28th November 2013, 17:16
ผมลืมบอก Oห้อย3 อะ มันจะเป็น0 เพราะ มันอยู้เดี่ยวๆอะ ได้สมการ 3x=0,x=0

guykinoza
28th November 2013, 18:10
เลขออกซิเดชันบอกค่าประจุไฟฟ้าของอะตอมครับ ธาตุแต่ละตัวจะมีเลขออกซิเดชันตามตารางธาตุดังนี้
(ไม่ตรงเป๊ะ แต่พอหยวนๆใช้ได้สำหรับม.ปลายครับ)
หมู่1 +1
หมู่2 +2
หมู่3 +3
หมู่4 จะกึ่งๆ แต่ถ้าเจอC ใส่ +-4ได้เลยแล้วแต่ตัวแวดล้อม(95%จะเป็น+4เพราะคาร์บอนมักเป็นอะตอมกลางในสารอินทรีย์)
หมู่5 เช่น N +5ไม่ก็-3
หมู่6 เช่น O -2
หมู่7 -1

วิธีหาในโจทย์คืออย่างแรก ดูว่าทั้งโมเลกุลติดประจุไหม(ในโจทย์นี้ไม่มี) เช่น ClO- ติดประจุ-1
แสดงว่าผลรวมประจุอะตอมทั้งหมดในโมเลกุลต้องรวมแล้วได้-1 ถ้าไม่ติดประจุแสดงว่ารวมแล้วประจุหักล้างหมด = 0
(เพิ่มเติ่ม โมเลกุลที่ติดประจุส่วนใหญ่จะอยู่ในรูปสารละลายครับ)
จากนั้นจากโจทย์อ.ถามเลขออกซิเดชั่นของ O (ซึ่งมีหลายค่าแต่ส่วนใหญ่จะ-2ทีนี้อ.ถามก็เหมือนเป็นตัวแปรให้เราหา)
แล้วธาตุแวดล้อมเป็นธาตุที่เราสามารถเดาเลขออกซิเดชั่นจากตารางธาตุได้หมดเลย ก็ใส่เลขออกซิเดชั่นธาตุแวดล้อม O เข้าไปแล้วแก้สมการหา O
จะได้เลขออกซิเดชั่นของออกซิเจนครับ

เทคนิค:ต่อไปจะเจอโมเลกุลทที่ธาตุยุ่งๆ และโจทย์มักถามตัวที่เราเดาไม่ได้ ก็ใช้เทคนิคข้างตนเดาธาตุพื้นฐานที่เจอบ่อยๆ แล้วก็พวกธาตุทรานซิชั่นถ้าโจทย์ไม่ได้ถาม สูตรโมเลกุลจะวงเล็บเลขออกซิเดชั่นเป็นเลขโรมันไว้ครับ เช่น Fe(II) เพราะธาตุทรานซิชั่นมีเลขออกซิเดชั่นได้หลายค่า ส่วนเป็นบวกเป็นลบอันนี้ผมจำหลักไม่ได้แล้วแต่แบบมันเซนต์อ่ะ ดูๆแล้วจะรู้ว่าต้องบวกหรือลบให้ประจุรวมมันเท่ากับที่โจทย์ให้มา สู้ๆครับผม

2coloreyes
30th November 2013, 09:45
NaO2 มันไม่มีหนิครับ มีแต่ Na2O