PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้ว่าทำไม dmc 5 ต้องใช้จอย xbok 360

maxluxwoo
3rd December 2013, 16:50
เพื่ออะไรหรอครับ มันดีกว่าจอยธรรมดาตรงไหน หรือมันกดท่าได้รัวกว่าจอยสติ้กธรรมดา หรือว่าไงครับ

แล้วก็อยากรู้ว่าคลิปนี้ http://www.youtube.com/watch?v=55xnoNkHxFc จอยธรรมดาจะทำได้มั้ย หรือต้องเป็นจอย xbok360 ถึงจะทำแบบนี้ได้ครับ

ช่วยตอยให้หายข้องใจที่นะครับ

ขอบคุณครับ

loveooma
3rd December 2013, 17:11
จอยxbox360 เขามันกดง่ายครับปุ่มนิ่มขึ้นลงเป็นเป็นจังหวะ ลองเทียบ จอย150บาทกับจอย1400 ถ้าจอย150บาทคุณภาพมันเท่ากับ1400 ก็คงไม่มีใครใช้จริงไหมครับ ถ้าใช้จอย150อาจคอมโบยากสักหน่อยบางครั้งอาจทำให้หลุดคอมโบง่ายครับส่วนใหญ่พวกคอมโบเทพๆเขาเล่นไปทางcancel jump เห็นคอมโบยังภาคนี้พอจะง่ายหน่อยลองไปเจอภาค3-4 กว่าจะเทพ100+ ชม นะคับ ผมยังทำไม่ได้เลย

maxluxwoo
3rd December 2013, 17:23
ได้ดูคริปมั้ยครับ ผมอยากทำได้แบบนี้คือแน่นอนเลยใช่มั้ยว่าจอย 150 ทำแบบในคลิปไม่ได้

headshot deluxe
3rd December 2013, 17:27
เกมใหม่ๆ มันเป็นแบบนี้หมดแล้วครับ ซึ่งเป็นเรื่องดี เพราะจะได้หมดปัญหา driver หาไม่เจอ หรือจอยไม่สั่น หรือปุ่มขึ้นในเกมเป็นเลข 1-2-3 ซึ่งทำให้งงเวลาเล่น
อีกอย่างเกม dmc มันเน้นคอมโบแบบต้องกดไกปืนค้างบวกกับกดปุ่มอื่น ซึ่งจอยแบบ ps2 ไกปืนมันไม่เหมาะกับการกดค้างครับ มันจะเมื่อยนิ้วเร็ว

การที่จอยมีมาตรฐานเดียวกันผมว่าเป็นเรื่องดีนะครับ ข้อเสียคือคุณต้องซื้อจอยใหม่ และราคามันแพงกว่าจอยที่คุณเคยใช้ คุณก็เลยไม่อยากเปลี่ยนใช่ปะล่ะ
ผมรู้เพราะผมก็เคยคิดแบบคุณ แต่วันนึงผมซื้อเครื่อง xbox360 มาลองเล่น มันแถมจอยมีสายมาด้วย ก็เลยลองต่อกับ pc แล้วรู้สึกว่ารู้งี้น่าจะซื้อนานแล้ว เพราะมันดีกว่าจอยทั่วไปจริงๆ

wriy9oN
3rd December 2013, 17:29
เกมทุกเกม(แทบทุกเกมรองรับ จอย XBOX360) เพราะจอยอื่นเวลาใช้ในเกม ภาพปุ่มต่างๆก็ยังเป็น PC แต่ถ้าคุณต่อจอย XBOX360 ปุ่มต่างใหเกมจะเป็นเหมือนกับเครื่อง XBOX360 เขาเรียกกันว่า XINPUT และอีกอย่างจอยเขาพัฒนามาอย่างดี ถ้าไม่ดี microsoft คงไม่พัฒนาให้รองรับ GAME PC หรอกครับ

maxluxwoo
3rd December 2013, 17:30
กระจ่างแล้วครับ ขอบคุณทุกคนมากครับผม

reconnang
3rd December 2013, 17:45
จอยอันละ 150ใช้ไม่กี่เดือนกะพัง...ซื้อจอย xbox 1500 คุ้มกว่าทน มือทนตีน ดี

Bankseasons
3rd December 2013, 22:46
โห้ยยยยยย จะซื้อ XBox ไปทำไม Logitech F 710 ก็ใช้ได้แล้วมั่ง ใช้ได้ทุกเกมส์ซื้อมาใช้แล้วไม่เสียใจเลย เพราะผมใช้อยู่
http://www.advice.co.th/products/preview.php?code=A0044347
http://gaming.logitech.com/th-th/product/f710-wireless-gamepad

ไปดูกันว่าดียังไง ดีกว่า ตัวที่ท่านทั้งหลายพูดถึงเยอะ ราคาก็ถูกกว่าเยอะ ดีกว่าเยอะ

3rd December 2013, 23:14
ผมก็ใช้ logitech F510 ด้วยนะครับ ซื้อมาตอนลดราคา จากที่ใช้มาขอบอกเลยว่ายังไม่ดีกว่าจอย xbox360 100% ครับ
- ปุ่ม dpad ดีกว่าจริงผมยอมรับ
- ปุ่ม RB/LB ดีกว่าครับ ใหญ่กว่า กดง่ายกว่า
- แต่สองปุ่มที่ดีกว่า เป็นปุ่มที่ใช้กันน้อยครับในเกมสมัยใหม่ ปุ่มที่ใช้กันเยอะกว่าคือแกนอนาล็อกและไกปืน
- ไกปืนของ logitech เข้าขั้นห่วยเลยครับ มันแข็งมากและไม่โค้งเข้ารูปกับนิ้ว กดแช่นานๆ เมื่อยมาก เล่นเกมแข่งรถจะรู้เลย
- การสั่นของ logitech ไม่ละเอียดเท่า xbox360 ครับ เห็นชัดสุดเกม RE revelation ตอนจบฉาก raid mode มันจะแสดงรายการของที่เราเก็บได้มา ถ้าเรากด OK จอย xbox360 จะสั่นนิดๆ กริ๊กเดียวครับ แต่พอใช้ logitech มันไม่สั่นเลย นี่ขนาด F510 มีสายนะครับ ถ้าเป็น F710 ไร้สายจะสั่นเบาลงไปอีกตามความแรงของถ่าน
- จอย F510 ใช้กับเครื่อง xbox360 ไม่ได้ครับ แต่ข้อดีคือใช้กับเกมเก่าๆ ยุค ps1-2 ดีมากครับ อย่างที่ผมบอกไปด้านบน เกมยุคเก่าเน้นกด dpad และ R1/R2 แต่ไม่เน้นไกปืน

สรุปผมเก็บ F510 ไว้เล่นเกมเก่าๆ ครับ ส่วน xbox360 เอาไว้เล่นเกมใหม่ ไม่สามารถแทนที่กันได้ 100%

Eryx
3rd December 2013, 23:39
เอ่อ.....คือในคลิปนี่มันใช้ PS3 เล่นนะครับ ดูตรง about เลยครับ

PS3 ✔ Vэrsiфп - Final Game
Watch In HĐ Please
Plaψзг Λиd Ξdιτфг :: Mэ : ѕфп666
Music : Combichrist - Gimmi Deathrace Noisia - Lillith Club Theme

ผมไม่ทราบว่าทำไมถึงได้คิดว่าต้องใช้จอย Xbox เล่นเท่านั้นถึงจะเทพ ทั้งที่ความเป็นจริงนั้นคนเราใช้ความเคยชินก็สามารถอยู่กับทุกอย่างได้กลมกลืน

ฉะนั้นผมขอบอกเจ้าของกระทู้เลยว่า คุณไม่ต้องใช้จอย Xbox ราคาเป็นพันเพียงเพื่อให้ปุ่มนิ่มหรอก ใช้จอยราคาเอื้อมถึงคุณภาพพอประมาณก็พอ

thera0095
3rd December 2013, 23:48
แปะคลิปตัวเอง มีโปรเจคจะทำมั่ง กำลังถ่ายๆทำๆอยู่

ผมใช้เม้ากับ คีย์บลอดนะ เพราะผมไม่ถนัดจอยสักภาค
พอใช้จอยกดแล้วมันงึกๆงักๆเหมือนนิ้วมันกดได้แค่ นิ้วโป้ นิ่วอื่นไม่ขยับ
เลยหันมาใช้คีย์บลอดกับปรับปุ่มให้คล่องมือเอาเอง

https://www.youtube.com/watch?v=1XHv_taG6TA

Bankseasons
4th December 2013, 00:50
ผมก็ใช้ logitech F510 ด้วยนะครับ ซื้อมาตอนลดราคา จากที่ใช้มาขอบอกเลยว่ายังไม่ดีกว่าจอย xbox360 100% ครับ
- ปุ่ม dpad ดีกว่าจริงผมยอมรับ
- ปุ่ม RB/LB ดีกว่าครับ ใหญ่กว่า กดง่ายกว่า
- แต่สองปุ่มที่ดีกว่า เป็นปุ่มที่ใช้กันน้อยครับในเกมสมัยใหม่ ปุ่มที่ใช้กันเยอะกว่าคือแกนอนาล็อกและไกปืน
- ไกปืนของ logitech เข้าขั้นห่วยเลยครับ มันแข็งมากและไม่โค้งเข้ารูปกับนิ้ว กดแช่นานๆ เมื่อยมาก เล่นเกมแข่งรถจะรู้เลย
- การสั่นของ logitech ไม่ละเอียดเท่า xbox360 ครับ เห็นชัดสุดเกม RE revelation ตอนจบฉาก raid mode มันจะแสดงรายการของที่เราเก็บได้มา ถ้าเรากด OK จอย xbox360 จะสั่นนิดๆ กริ๊กเดียวครับ แต่พอใช้ logitech มันไม่สั่นเลย นี่ขนาด F510 มีสายนะครับ ถ้าเป็น F710 ไร้สายจะสั่นเบาลงไปอีกตามความแรงของถ่าน
- จอย F510 ใช้กับเครื่อง xbox360 ไม่ได้ครับ แต่ข้อดีคือใช้กับเกมเก่าๆ ยุค ps1-2 ดีมากครับ อย่างที่ผมบอกไปด้านบน เกมยุคเก่าเน้นกด dpad และ R1/R2 แต่ไม่เน้นไกปืน

สรุปผมเก็บ F510 ไว้เล่นเกมเก่าๆ ครับ ส่วน xbox360 เอาไว้เล่นเกมใหม่ ไม่สามารถแทนที่กันได้ 100%

คุณเคยใช้ F710 ป่าว ไม่เคยเงียบไปครับ เพราะใช้อยู่ ถ้าสั่นเบาก็เปลี่ยนถ่านก็ จบ และอีกอย่า ราคาตอนนี้ก็เท่ากันแล้วด้วยซ้ำไป ซื้อมาทำไม จอย XBoX Logitech ดีกว่าเยอะ ที่กดแล้วเมื่อย นิ้วคุณไม่มีแรงป่าว ออกกำลังกายมั้งนะครับ ไม่ใช่เล่นแต่เกมส์ ขอผม ลงDriver ที่หน้าเว็บ Logitech กับจอยก็สั่นโอเคนะ แรงอยู่ ซื้อมันปรับความถี่การสั่นได้ใน แผงความคุมนะ ลองไปหาเอา ไม่ใช้ ไม่รู้หรอก ส่วน XboX ก็จับมาแล้ว ก็มี อยุ่เหมือนกัน คุณภาพแพ้ Logitech อยุ่ดี 100% เพราะผมมี 2 ตัว นะจะจบนะ สั่นทุกเกมส์ อยุ่ที่เราลง Driver ครับ จอยราคานี้ ลุกเล่นมันเยอะครับ ลองไปนั่งซื้อมาก่อนครับ ค่อยมาเถื่ยงผมครับ ขอบคุณครับ

RlucksN
4th December 2013, 02:03
มันอยู่ที่ฝีมือครับ ไม่ได้เกี่ยวกับจอยแพงไม่แพงเลยแต่จอย xbox ข้อดีของมันคือปุ่มกดง่ายกว่า ปุ่มไม่แข็ง เล่น dmc จอย xbox มันจะกด jump cancel ง่ายกว่าจอยถูกๆเพราะมันจำเป็นสำหรับการรูดปุ่ม ข้อเสียของจอย xbox คือ D-pad ที่เน่ามาก

อย่างในคลิปที่คุณยกมา มันก็ใช้แต่ท่าพื้นฐานทั่วไปที่จอยไหนๆก็กดได้ แต่อาศัยการฝึกฝนและครีเอทท่าต่างๆ+jump cancel ต่้อให้จอยเทพแค่ไหนแต่ไม่ฝึกหรือไม่มีฝีมือก็ทำแบบในคลิปไม่ได้หรอก

4th December 2013, 08:32
คุณเคยใช้ F710 ป่าว ไม่เคยเงียบไปครับ เพราะใช้อยู่ ถ้าสั่นเบาก็เปลี่ยนถ่านก็ จบ และอีกอย่า ราคาตอนนี้ก็เท่ากันแล้วด้วยซ้ำไป ซื้อมาทำไม จอย XBoX Logitech ดีกว่าเยอะ ที่กดแล้วเมื่อย นิ้วคุณไม่มีแรงป่าว ออกกำลังกายมั้งนะครับ ไม่ใช่เล่นแต่เกมส์ ขอผม ลงDriver ที่หน้าเว็บ Logitech กับจอยก็สั่นโอเคนะ แรงอยู่ ซื้อมันปรับความถี่การสั่นได้ใน แผงความคุมนะ ลองไปหาเอา ไม่ใช้ ไม่รู้หรอก ส่วน XboX ก็จับมาแล้ว ก็มี อยุ่เหมือนกัน คุณภาพแพ้ Logitech อยุ่ดี 100% เพราะผมมี 2 ตัว นะจะจบนะ สั่นทุกเกมส์ อยุ่ที่เราลง Driver ครับ จอยราคานี้ ลุกเล่นมันเยอะครับ ลองไปนั่งซื้อมาก่อนครับ ค่อยมาเถื่ยงผมครับ ขอบคุณครับ

ผมไม่ได้พูดถึง F710 สักคำครับ ไม่ได้เถียงคุณด้วย ผมแค่เล่าประสบการณ์การใช้ F510 ซึ่งมันคนละรุ่นเลย คุณเคยใช้หรือเปล่า ถ้าไม่เคยก็ควรเงียบไปครับ ให้ จขกท. เขาพิจารณาเอง แสดงความคิดเห็นธรรมดาๆ ไม่ต้องแขวะคนอื่นเป็นไหมครับ

EikueHD
4th December 2013, 08:58
โอ้ย ฮาาาา กะเข้ามาช่วยตอบเจออะไรขำ ๆ แต่เช้าเบย 55+

manglove
4th December 2013, 09:06
อ่าๆดูจากหลายคอมเม้นแล้วปวดจิต :o

อ่าท่าที่ จขกท โพสใน ยูทูปผมใช้คีบอร์ดกับเม้า ก็ทำได้นะเล่นแรกๆก็จะไม่ถนัดพอเล่นจนชินแล้วใช้นิ้วทั้ว 5 ได้สดวกมากๆท่าต่อเนื้อนี้มันสุดๆเสียอย่างเดียวมันไม่สั่น :o แต่จอยใช้แค่ 3 นิ้ว นิ้วหัว****ือ นิ้วชี้และนิ้วกลางงงงง

ไม่ใช่ไรหลอกดันเล่น DMC5 จบไปซะก่อนๆได้จอย XBOX360 มา แต่ผมชอบใช้คีบอร์ดกับเม้า ยกเว้นบางเกมส์เท่านั้นที่ใช้จอยเช่น NARUTO SHIPPUDEN Ultimate Ninja STORM 3 และก็ Castlevania : Lords of Shadow

DeMIGoD
4th December 2013, 09:14
DMC5 ใช้จอยอันไหนก็เหมือนกันนะ เพราะ combo ภาคนี้กดง่ายกว่าภาคเก่าเยอะเลย
ส่วนตัวใช่จอยกาก 150 มา 2 ปียังเล่นได้ไม่มีปัญหาอะไรเลย เกมส์ที่เล่นก็มี Fifa14 / DMC / street fighter / Dark souls
ใช้มานานยังเล่นได้ไม่เห็นมีปัญหาเลย เราว่าขึ้นอยู่กับการเล่นของแต่ละคนด้วยละ แล้วก็การเก็บรักษา

popza01
4th December 2013, 10:14
ผมว่ามันอยู่ที่ฝีมือล่ะส่วนใหญ่ คนเล่นกากได้จอยเทพ แต่เล่นไม่เป็นก็เท่านั้นล่ะครับ

มันต้องฝึกบ่อยๆ อุปกรณ์มันก็มีส่วนบ้าง แต่ผมว่าไม่มากเท่าไหร่

ILoveJKG
4th December 2013, 10:25
ขึ้นอยู่กับความถนัดของแต่ละคนครับ บางคนถนัดจอยXbox360ก็จะบอกว่าจอยXbox360ดีกว่า บางคนใช้จอยของLogitechก็จะบอกว่าของเขาดีกว่า อย่างตัวผมเองใช้จอยPS2+ตัวแปลงก็เล่นได้ไม่เห็นมีปัญหาอะไรนะครับ ส่วนเรื่องปุ่มที่เป็นเลข 1 2 3 4 ให้โหลดโปรแกรมชื่อ x360ce โปรแกรมนี้มันจะเปลี่ยนปุ่ม 1 2 3 4... ให้เป็น X Y A B แบบ Xbox360 ครับ

Patrenko
4th December 2013, 12:15
ลองจับหมดเเล้วเเหะสุดท้ายผมมาโอเคกับจอย Xbox มากที่สุดมันตอบโจทย์มากกว่าเอาไปต่อ Xbox ก็ได้ คอมก็ได้ PS3 ก็ได้เเปลงเอา

Bankseasons
4th December 2013, 22:35
ผมไม่ได้พูดถึง F710 สักคำครับ ไม่ได้เถียงคุณด้วย ผมแค่เล่าประสบการณ์การใช้ F510 ซึ่งมันคนละรุ่นเลย คุณเคยใช้หรือเปล่า ถ้าไม่เคยก็ควรเงียบไปครับ ให้ จขกท. เขาพิจารณาเอง แสดงความคิดเห็นธรรมดาๆ ไม่ต้องแขวะคนอื่นเป็นไหมครับ

ผมไม่ได้แขวะนะ ผมก็แสดงความคิดเห็นธรรมา ผมเอ๋ยชื่อคุณไหม ล่ะอีก อย่าง F510 ผมไม่ได้ใช้หรอก เกะกะสายนำคาญสายอ่ะ มีทั้ง F710 XBox ลืม F510 ไปเถอะ
สะบายกว่าเยอะ

maxluxwoo
4th December 2013, 23:24
โดยส่วนตัวผมนะ อันไหนดีไม่ดีไม่รู้ 555 เอาชัวดีกว่า จอย xbok 360 เด็ดสุดในสายตาผม