PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเรียนธรรมศาสตร์หรือรู้จัก อั้ม เนโกะ ผมมีข้อสงสัย

-VeE-
3rd December 2013, 22:46
คือเห็นการกระทำมันมานานแล้ว ล่าสุดก็จะเอาธงดำขึ้นเสาธงมหาลัย เลยอยากรู้ว่ามันเป็นนักศึกษาจริงหรือเปล่า ใช่นักศึกษาธรรมศาสตร์แน่หรอ

ถ้าใช่ทำผิดมาหลายเรื่องแล้วทำไมถึงไม่โดนไล่ออกซะที แล้วล่าสุดเข้าไปดูเฟสมัน เห็นเปลี่ยนมหาลัยเรียนเป็นมหาลัยจุฬา คณะDeutsch und Englisch

ผมงงกับมันว่าเรียนที่ไหนแน่ เรียนเก่งชิบแต่ มารยาทกริยา เหี่ยมมาก

จึงอยากจะถามคนที่เรียนธรรมศาสตร์หรือรู้จักเพราะสงสัยมานานมากแล้ว

pondsif01
3rd December 2013, 23:07
ไม่รู้สิ ตอนแรกๆก็ติดตามน๊ะ เพราะมีความคิดที่แนวๆเดียวกัน รักประชาธิปไตยแบบแท้จริง ล่าสุดคลิปธงดำ บอกได้เลย สิ้นคิดมาก เพื่อจะเล่นงานอธิการ แต่ไปชักธงชาติออก เอาธงดำขึ้นแทน =___= ผมก็ไม่ได้อะไรมากกับธงชาติน๊ะ แต่การแสดงออกแบบเอาแต่ใจแบบนี้มันไม่ใช่ประชาธิปไตยแล้วแหล่ะ

GANTZ
3rd December 2013, 23:10
ธงดำ........โจรสลัด :sweat

BaCk To NaTuRe
4th December 2013, 09:36
ม.ธรรมศาสตร์ ยังงี้หละครับ เรียนคือเรียนไม่เอาไรมาเกี่ยวเท่าไร ขนาดคนที่ดูหมิ่นในหลวงแบบโจ่งแจ้ง
ยังไปเรียนได้เลยครับ ก้านธูป ลองหาดู อาจารย์บางคนก็ใช่ย่อยนะครับ -0-

reconnang
4th December 2013, 10:04
ถ้ากำลังจะว่าว ...อย่าได้เผลอดูรูปมัน หดไปถึงข้างใน :)

kingcesar
4th December 2013, 10:35
คือเห็นการกระทำมันมานานแล้ว ล่าสุดก็จะเอาธงดำขึ้นเสาธงมหาลัย เลยอยากรู้ว่ามันเป็นนักศึกษาจริงหรือเปล่า ใช่นักศึกษาธรรมศาสตร์แน่หรอ

ถ้าใช่ทำผิดมาหลายเรื่องแล้วทำไมถึงไม่โดนไล่ออกซะที แล้วล่าสุดเข้าไปดูเฟสมัน เห็นเปลี่ยนมหาลัยเรียนเป็นมหาลัยจุฬา คณะDeutsch und Englisch

ผมงงกับมันว่าเรียนที่ไหนแน่ เรียนเก่งชิบแต่ มารยาทกริยา เหี่ยมมาก

จึงอยากจะถามคนที่เรียนธรรมศาสตร์หรือรู้จักเพราะสงสัยมานานมากแล้ว

ปีก่อนนู่นเขาเป็นนิสิตอยู่ที่จุฬาครับ แล้วปีที่แล้วเขาก็ได้ซิ่วไปสังกัดที่มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นคณะอะไรนะ
แต่น่าจะเป็นคณะพวกสาย Liberal Arts นั่นแหละ อั้ม เนโกะคนนี้ พูดง่ายๆ ก็เป็นปรากฎการณ์ที่ไม่ได้ใหม่ในสังคม

เท่าที่ผมมองดูนะ พฤติกรรมแบบอั้ม ค่อนข้างเหมือนการถอดแบบโมเดล มาจาก สมศักดิ์ เจียมธีรสกุล นักวิชาการสายประวัติศาสตร์ชื่อดังคนนึง

เรื่องจริงครับที่เขาเรียนเก่ง และอ่านหนังสือเยอะมาก คงแก่เรียนและแม่นทฤษฎีและสามารถ Applied บทเรียนและหนังสือที่อ่านเข้าไป
ใช้กับสังคมไทยได้อย่างดีเยี่ยม แต่... สิ่งที่อั้ม เนโกะ พลาดไปคือ เขายึดในคำว่า เสรีภาพทุกตารางนิ้วจนเกินไป เหมือนกับเป็นคนที่ยึดติดกับ
แนวคิดสายเสรีนิยมที่สุดโต่งมากเกินไป (Radical Liberalism) จนอาจจะก้าวก่ายกับสิ่งที่มันเกินเลยขอบเขตของคำว่า "เสรีภาพ" ไปในหลายๆการกระทำของเขา

ไม่รู้สิ ตอนแรกๆก็ติดตามน๊ะ เพราะมีความคิดที่แนวๆเดียวกัน รักประชาธิปไตยแบบแท้จริง ล่าสุดคลิปธงดำ บอกได้เลย สิ้นคิดมาก เพื่อจะเล่นงานอธิการ แต่ไปชักธงชาติออก เอาธงดำขึ้นแทน =___= ผมก็ไม่ได้อะไรมากกับธงชาติน๊ะ แต่การแสดงออกแบบเอาแต่ใจแบบนี้มันไม่ใช่ประชาธิปไตยแล้วแหล่ะ

ใช่ครับ เขารักประชาธิปไตยจริงๆ และกิจกรรมที่เขามุ่งทำคือ หักล้างความเชื่อความนับถือและสิ่งต่างๆที่คนส่วนมาก ไม่ค่อยจะยุ่งกัน
(อันนี้เหมือนเป็นจุดขายของอั้มนะครับ เพราะอั้ม มักจะทำสิ่งต่างๆเพื่อแสดงความเป็นหลักการประชาธิปไตยจริงๆ เช่น การโหนรูปปั้นนายปรีดี พนมยงค์
หรือแม้แต่การสร้างโฆษณาภาพ วิจารณ์การใส่ชุดนักศึกษามาเรียน ซึ่งมันก็เป็นเรื่องปกติตามครรลองของระบอบประชาธิปไตย)

แต่อะไรที่ผิดล่ะ?.....

หลายๆคนคงมีธงคำตอบอยู่ในใจอยู่แล้ว ผมขอละในส่วนนี้ไว้ละกันครับ

ม.ธรรมศาสตร์ ยังงี้หละครับ เรียนคือเรียนไม่เอาไรมาเกี่ยวเท่าไร ขนาดคนที่ดูหมิ่นในหลวงแบบโจ่งแจ้ง
ยังไปเรียนได้เลยครับ ก้านธูป ลองหาดู อาจารย์บางคนก็ใช่ย่อยนะครับ -0-

ก็ถูกครับ อาจารย์บางคนมีแนวคิดสุดโต่งยิ่งกว่า อั้ม เนโกะอีก เพียงแต่ไม่ได้แสดงออกมานอกห้องเรียนแบบนี้เท่าไร แค่นั้นเองครับ

L4ST7T4ND
4th December 2013, 11:28
เรปบนๆหมายถึง หงอก ใช่มั้ย

ผมอยากรู้ว่า อ. สมศักดิ์ เจียม สุดโต่งอย่างไร

บอกชัดเจนเลยละกัน ผมไม่้ใช่เสื้อแดง
ผมไม่ชอบทักษิณเพราะโกง แต่ก็ไม่ใช่ตอบประชาธิปัตยหรือคนอื่นๆ ผมเฉยๆ
ผมไม่ยุ่งเรื่องการเมือง ( ในที่นี่ผมหมายถึง ติดตามข่าวสถาณการ ไม่พอใจใคร ไม่สนใจเรื่องการบริหาร แนวทาง นโยบาย อะไรทั้งนั้น ไม่ดูข่าว ไม่อ่าน ( ไม่ access เข้าไปหา ) )
แต่ผมมีแนวความคิดที่ต้องการประชาธิปไตยอย่างแท้จริงหรืออย่างใกล้เคียงที่สุด

ผมได้ศึกษาแนวคิดจริงๆของ อ.สมศักดิ์ ผมเห็นด้วยมาก
ซึ่งจริงๆ อ

แล้วตกลงเขาสุดโต่งอย่างไร
ชี้แจงทีครับ

เอาแค่นี้ก่อน
// ขอบคุณครับ

Luminatez
4th December 2013, 12:08
รู้สึกว่ามันเป็นกระเทยใช่ปะครับ ตามที่ผมรับข่าวมานะ :sweat

Patrenko
4th December 2013, 12:12

ผมอยากรู้ว่า อ. สมศักดิ์ เจียม สุดโต่งอย่างไร

บอกชัดเจนเลยละกัน ผมไม่้ใช่เสื้อแดง
ผมไม่ชอบทักษิณเพราะโกง แต่ก็ไม่ใช่ตอบประชาธิปัตยหรือคนอื่นๆ ผมเฉยๆ
ผมไม่ยุ่งเรื่องการเมือง ( ในที่นี่ผมหมายถึง ติดตามข่าวสถาณการ ไม่พอใจใคร ไม่สนใจเรื่องการบริหาร แนวทาง นโยบาย อะไรทั้งนั้น ไม่ดูข่าว ไม่อ่าน ( ไม่ access เข้าไปหา ) )
แต่ผมมีแนวความคิดที่ต้องการประชาธิปไตยอย่างแท้จริงหรืออย่างใกล้เคียงที่สุด

ผมได้ศึกษาแนวคิดจริงๆของ อ.สมศักดิ์ ผมเห็นด้วยมาก
ซึ่งจริงๆ อ

ผมเองไม่ก็ไม่ชอบตามข่าวการเมืองเหมือนกันครับ แต่เเทบทุกเรื่องที่คนเขาคุยกันในเน็ตมักจะโยงไปหาการเมืองเสมอ เเล้วทุกข้อมูลที่มีให้ได้ยินมักจะเป็นของคนมีสีเสมอ อันนี้เเหละผมว่าถ้าเราอยู่สีเดียวกับเขาเราก็เห็นด้วย แต่คนละสีก็ไม่เห็นด้วย แต่เเทบไม่ได้คิดเองว่าจริงไหม ง่ายๆเลยผมว่าทุกวันนี้ประเทศไทยเหมือนโดนมัดมือชกดีดีนี้เเหละครับ

freewar666
4th December 2013, 12:29
คือเอาประเด็น เดียว ก็คือ ที่ไป ประกาศ ว่า อธิการ ไม่เป็น ธรรม ปิด ม. เข้าข้าง ม็อบ
คือนะ ผมก็คิดอยู่ว่า ม.ธรรมศาสตร์ ก็มีนักศึกษาเยอะ มี อาจารย์สอน เยอะ (ผมไม่ได้เรียนธรรมศาสตร์นะครับ ทั้งหมดนี้ผม มโนขึ้นมาเอง)
ก็คิดว่า ม. อาจจะกลัวปัญหา เวลามาเรียนหรือเปล่าครับ คือคิดให้ผู้อื่นบ้างนะครับ ถ้า นศ อ. อยากเรียนอยากสอน ก็รวมตัวกันขึ้นมาสิ
มาเรียนมาสอน หักหน้า อธิการไปเลย ยังไง ม.คุณ ก็เสรีภาพอยู่เเล้วเนาะ

kingcesar
4th December 2013, 12:34

ซึ่งจริงๆ อ

ก่อนจะตอบคำถามคุณ ผมขอถามก่อนว่า คุณเข้าใจคำว่า สุดโต่ง ในเชิงวิชาการหรือไม่ และเข้าใจแค่ไหน
ก่อนครับ คำว่าสุดโต่งในภาษาวิชาการ กับ ภาษาพูดมันมีความหมายที่ค่อนข้างจะต่างกันในทางบริบทของภาษานะครับ

อีกคำถามนึงคือ คุณไม่ศึกษาข่าว ไม่ศึกษาแนวนโยบายใดๆ คุณไม่สนใจสิ่งใดๆเลยหรือครับ คุณศึกษาแนวคิดของอาจารย์่ท่านนี้เพียงท่านเดียวเหรอครับ?

ArmyLight
4th December 2013, 12:40
ไม่ค่อยรู้จักเหมือนกันครับแต่ที่รู้ๆ อั้ม เนโกะ เป็นกะเทย

Mcarmy
4th December 2013, 13:07
ไม่เข้าใจเหมือนกัน กะเทย ทำไมมันถึงได้เก่งในเรื่อง โจ่งแจ้ง :sweat
และก็ตั้งชื่อตัวเองได้ ติสซี่ด้วย ฮ่าๆ การเมืองไม่เกี่ยว เกี่ยวอย่างเดียวคือเงิน

harnibal409
4th December 2013, 16:16
ความคิดและคำพูดก็ถูกแต่สิ่งที่ผิดคือไม่รู้กาละเทศะ

taiptai
4th December 2013, 16:37
“Politics is for the moment and equation is for eternity.”
<การเมืองเรื่องชั่วครู่อยู่ไม่นาน สมการสัจจะทรงคงนิรรันดร์>
- Albert Einstein -

O'z NEWBIE IN THE H.H.
4th December 2013, 16:51
ทำไมต้องพูดไทยคำอังกฤษคำผมละงงจริงๆ จริงๆมันก็พูดเป็นภาษาไทยได้ทั้งหมดไม่ใช่หรอ แต่ก็ดีละจะได้รู้ๆไว้

L4ST7T4ND
4th December 2013, 16:54
ก่อนจะตอบคำถามคุณ ผมขอถามก่อนว่า คุณเข้าใจคำว่า สุดโต่ง ในเชิงวิชาการหรือไม่ และเข้าใจแค่ไหน
ก่อนครับ คำว่าสุดโต่งในภาษาวิชาการ กับ ภาษาพูดมันมีความหมายที่ค่อนข้างจะต่างกันในทางบริบทของภาษานะครับ

อีกคำถามนึงคือ คุณไม่ศึกษาข่าว ไม่ศึกษาแนวนโยบายใดๆ คุณไม่สนใจสิ่งใดๆเลยหรือครับ คุณศึกษาแนวคิดของอาจารย์่ท่านนี้เพียงท่านเดียวเหรอครับ?

สุดโต่งนี้เรื่องอะไรล่ะครับ มันกว้างเกินไป

เรื่องที่ อ.สมศักดิ์พูดนี้ ไม่เกี่ยวกับแนวนโยบายใดๆ ครับ
ผมหมายถึงเรื่อง ที่พูดไม่ได้ ครับ
บอกแค่นี้แล้ว เดี๋ยวผมจะโดนแบนอีก

ที่ผมพูดไม่ได้นี้ก็เห้นได้ชัดว่า ผมจะพูด จะพาดผิงอะไรไม่ได้เลย สักนิด ห้ามสงสัย ห้ามตรวจสอบ
นี่หรอครับ ประชาธิปไตย

ไทยกับอังกฤษนี่ ต่างกันเยอะนะครับ

kingcesar
4th December 2013, 19:27
สุดโต่งนี้เรื่องอะไรล่ะครับ มันกว้างเกินไป

เรื่องที่ อ.สมศักดิ์พูดนี้ ไม่เกี่ยวกับแนวนโยบายใดๆ ครับ
ผมหมายถึงเรื่อง ที่พูดไม่ได้ ครับ
บอกแค่นี้แล้ว เดี๋ยวผมจะโดนแบนอีก

ที่ผมพูดไม่ได้นี้ก็เห้นได้ชัดว่า ผมจะพูด จะพาดผิงอะไรไม่ได้เลย สักนิด ห้ามสงสัย ห้ามตรวจสอบ
นี่หรอครับ ประชาธิปไตย

ไทยกับอังกฤษนี่ ต่างกันเยอะนะครับ

คำว่า สุดโต่ง นั้นมันมีหลายบริบทครับ จะตีความให้เป็นในเชิงลบ หรือให้มันเป็นกลาง (Neutralized) ก็ได้
คำว่า สุดโต่ง (Radical หรือ Extreme) นี้มีมีลักษณะที่อยู่บนจุดสูงสุดของสิ่งใดสิ่งหนึ่ง

หากตีความในเชิงลบ ก็จะออกมาเป็นคำที่อธิบายถึงความเกินเลย, เกินพอดี, มากเกินไป, เยอะ,
หรือ บางครั้งก็มีคนตีออกมาเป็น ความเลอะเทอะ ก็เป็นได้

แต่ถ้าหากตีความให้มันเป็นคำที่ค่อนข้างเป็นกลาง ก็ทำได้ ผมจะอธิบายยังไงดีนะ

คือ สมมติว่า คุณกำลังมองเส้นระดับ หรือ เกณฑ์การวัดค่าระดับใดระดับหนึ่งก็ตาม ที่มีลักษณะของความเป็นสากล (Universality)
คำว่า สุดโต่ง (Radical, Extreme) นี้ จะอยู่ปลายสุด หรือ บนสุด ของเส้นแสดงระดับนี้ ซึ่งในเชิงปริมาณ ก็จะเป็น สิ่ง หรือ ความสามารถ
ที่มากเพียงพอที่จะเติมเต็ม (Fulfill) สิ่งใดสิ่งหนึ่งที่มีเงื่อนไขที่เอื้อต่อกัน ให้สามารถมีความสมบูรณ์ขึ้นมาได้

ทีนี้ พอกลับไปที่โพสต์ของผมด้านบน ที่พูดถึงเรื่องสุดโต่ง คุณพอจะเข้าใจกระจ่างชัดบ้างหรือยังครับ :blush

ใช่ครับ อาจารย์สมศักดิ์ พูดเรื่องนโยบายของรัฐบาลมากมาย มากพอที่ผมไม่สามารถกลับไปนับสถานะเฟสบุค
ที่อาจารย์ตั้งไว้ในประเด็นดังกล่าวได้เลยล่ะครับ

คุณหมายถึง คุณสนใจประเด็น..... ของอาจารย์สมศักดิ์ เพียงอย่างเดียวน่ะหรือครับ?

สุดท้าย แล้วคุณลองถามตัวเองหรือยังล่ะครับว่่า ปัจจุบัน ระบอบการปกครองของประเทศไทย เป็นอย่างไร
ประชาชนพึงพอใจในหน้าที่และบทบาทของตนเองภายใต้ระบอบนี้หรือไม่
นิยามระบอบการปกครองของประเทศไทย ปัจจุบัน เป็นระบอบที่ใช้คำว่า "ประชาธิปไตย" (Democracy) โดดๆเลยหรือไม่
มีคำอื่นพ่วงหน้าพ่วงท้ายมาด้วยหรือไม่ อันนี้ก็ลองศึกษาดูนะครับ

L4ST7T4ND
4th December 2013, 23:33
คุณจะ describe ความหมายของสุดโต่งทำไม
ผมเข้าใจดีอยู่แล้ว ที่ผมถามผมหมายถึงว่า " อาจารย์บางคนมีแนวคิดสุดโต่งยิ่งกว่า " ที่คุณพิมพเนี่ย
มันหมายถึงสุดโต่งเรื่องอะไร ประเด็นอะไร คือหมายถึง บุุคลที่คุณพูดถึง ( แต่ถ้าไม่ใช่ อ สมศักดิ์ ก้แล้วไปครับ )

คุณหมายถึง คุณสนใจประเด็น..... ของอาจารย์สมศักดิ์ เพียงอย่างเดียวน่ะหรือครับ?
ใช่ครับผม เพราะตัว อ.เอง ที่เค้ายกประเด็นนี้ขึ้นมาไมใช่เพราะว่ามันโยงมาจากเรื่องอื่น แต่มันเป็นเรื่องตั้งต้น
ถ้าจะอธิบายก็อาจจมีเรื่องกการเมืองการปกครองเข้ามาด้วย แต่ึ่ซึ่งจริงๆผมก็ไม่ได้สนใจเรื่องนโยบายครับ
ผมสนแต่เรื่องนั้นเรื่องเดีัยวเลย ตามที่ผมติดตามมา อ.เค้าก็พูดตรงประเด็นดีครับ ผมก็ไม่เข้าใจ ทำไมถึงมีคนชอบไปด่าเค้า
เข้าใจ่ว่าคงเป็นพวก royalism

ยังไงก็ขอบคุณครับผม

ta123
5th December 2013, 02:28
ทะเลาะกันได้ทุกเรื่อง พอเป็นเรื่องพวกชาติ เท่านั้นละ โอ้วไทยแลนด์ รอดูกันต่อไป

kingcesar
5th December 2013, 05:36
คุณจะ describe ความหมายของสุดโต่งทำไม
ผมเข้าใจดีอยู่แล้ว ที่ผมถามผมหมายถึงว่า " อาจารย์บางคนมีแนวคิดสุดโต่งยิ่งกว่า " ที่คุณพิมพเนี่ย
มันหมายถึงสุดโต่งเรื่องอะไร ประเด็นอะไร คือหมายถึง บุุคลที่คุณพูดถึง ( แต่ถ้าไม่ใช่ อ สมศักดิ์ ก้แล้วไปครับ )

ใช่ครับผม เพราะตัว อ.เอง ที่เค้ายกประเด็นนี้ขึ้นมาไมใช่เพราะว่ามันโยงมาจากเรื่องอื่น แต่มันเป็นเรื่องตั้งต้น
ถ้าจะอธิบายก็อาจจมีเรื่องกการเมืองการปกครองเข้ามาด้วย แต่ึ่ซึ่งจริงๆผมก็ไม่ได้สนใจเรื่องนโยบายครับ
ผมสนแต่เรื่องนั้นเรื่องเดีัยวเลย ตามที่ผมติดตามมา อ.เค้าก็พูดตรงประเด็นดีครับ ผมก็ไม่เข้าใจ ทำไมถึงมีคนชอบไปด่าเค้า
เข้าใจ่ว่าคงเป็นพวก royalism

ยังไงก็ขอบคุณครับผม

ผมไม่ได้หมายถึงอาจารย์สมศักดิ์ ครับ

และที่ผมอธิบายความหมายนั่น เพราะผมเข้าใจว่า คุณถามผมเรื่องเนื้อความของคำว่าสุดโต่ง

--151--
5th December 2013, 20:35
สังคมเล็กๆในตอนนี้กำลังอธิบายสิ่งที่กำลังเกิดกับสังคมใหญ่ในปัจจุบัน