PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Nexus 5 กับ Nexus 7 (2013) เอาอะไรดีครับ

†DaRKCRoSS†
4th December 2013, 00:59
คือตอนนี้รอเครื่อง Nexus 7 ของทรู เห็นบอกมาเดือนนี้ เลยลังเลว่าจะสอย Nexus 5 มาก่อนดีไหมกะจะเอา Nexus 7 มาเล่นเกม ดูหนังนิดหน่อย ฟังเพลง อ่านกาตูนบ้าง แต่เครื่องยังไม่เข้าเลยกะจะสอย Nexus 5 แต่กังวลเรื่องจอเล็กกว่า กลัวจะไม่ได้อารมณ์เท่าจอ Nexus 7 เลยอยากมาถามว่าเอา Nexus 5 เลยหรือรอ Nexus 7 ดี กะว่า 7 นิ้วพอได้ พกง่ายดี ไม่ค่อยชอบใหญ่ๆ ไม่เคยใช้โทรศัพจอ 5 นิ้ว ใครมีอะไรแนะนำเสนอได้เลยนะครับ

ปล.Nexus 7 32gb / Nexus 5 16gb เลยลังเล 16gb นี่พอใช้ไหมครับ

york915
4th December 2013, 20:21
จริงๆผมมองว่ามันอยู่ที่ความต้องการของคุณนะ Nexus 5 และ 7 จริงมันมีทั้งรุ่น 16 และ 32 ทั้งคู่นะ ส่วนผมว่าเครื่อง Nexus 5 สเปคดีกว่าเรื่อง Cpu กล้องและจอชัดกว่า แต่ Nexus 7 จะดีที่แบตอึดกว่าและก็จอใหญ่กว่าแต่ชัดน้อยกว่า ทั้งนี้เรื่องที่ท่านกังวลเรื่องจอใหญ่ไปแนะนำให้ไปดูเครื่องจริงเลยว่าชอบไหม

vasanchai
4th December 2013, 21:16
อยากได้แทปเล็ต หรือโทรศัพท์ครับ - -"

แต่เป็นผมเอา Nexus 5 แล้วกันครับ เพราะว่า ชีวิตประจำวันก็โทรศัพท์มากกว่า แน่นอน

†DaRKCRoSS†
5th December 2013, 00:11
จริงๆผมมองว่ามันอยู่ที่ความต้องการของคุณนะ Nexus 5 และ 7 จริงมันมีทั้งรุ่น 16 และ 32 ทั้งคู่นะ ส่วนผมว่าเครื่อง Nexus 5 สเปคดีกว่าเรื่อง Cpu กล้องและจอชัดกว่า แต่ Nexus 7 จะดีที่แบตอึดกว่าและก็จอใหญ่กว่าแต่ชัดน้อยกว่า ทั้งนี้เรื่องที่ท่านกังวลเรื่องจอใหญ่ไปแนะนำให้ไปดูเครื่องจริงเลยว่าชอบไหม

คือเครื่องยังไม่มาอ่ะครับ ไม่มีเวลาไปดูตามร้านทั่วไปด้วย พอดีเห็นในเว็บทรู[nexus 7] กับดีแทคมีแค่[nexus5] 16gb แล้วก้กะจะซื้อแบบผ่อน 0% อ่ะครับ จะเอาโทรศัพมันก้มีอยู่แล้ว ไม่ได้ใช้โทรหรือรับอะไรมาก ใช้โซเชี่ยลซะส่วนใหญ่ ดูเว็บยูทูปไรงี้ เลยกะจะเอา 7 นิ้ว ไม่ใหญ่แต่ก็ไม่เล็ก กล้องไม่ค่อยใช้หรอกครับ ดูเมะ เล่นเกม ท่องเว็บ ซะมากกว่า กลัว 5 นิ้วเวลาดูเว็บมันจะเล็กไป

ปล.จอชัดน้อยกว่าจนเห็นได้ชัดเลยหรือเปล่าครับ คุณภาพสีของจอแตกต่างกันมากจนน่าเกลียดไหม ใครเคยใช้หรือเห็นมั่ง

york915
1st January 2014, 12:38
คือเครื่องยังไม่มาอ่ะครับ ไม่มีเวลาไปดูตามร้านทั่วไปด้วย พอดีเห็นในเว็บทรู[nexus 7] กับดีแทคมีแค่[nexus5] 16gb แล้วก้กะจะซื้อแบบผ่อน 0% อ่ะครับ จะเอาโทรศัพมันก้มีอยู่แล้ว ไม่ได้ใช้โทรหรือรับอะไรมาก ใช้โซเชี่ยลซะส่วนใหญ่ ดูเว็บยูทูปไรงี้ เลยกะจะเอา 7 นิ้ว ไม่ใหญ่แต่ก็ไม่เล็ก กล้องไม่ค่อยใช้หรอกครับ ดูเมะ เล่นเกม ท่องเว็บ ซะมากกว่า กลัว 5 นิ้วเวลาดูเว็บมันจะเล็กไป

ปล.จอชัดน้อยกว่าจนเห็นได้ชัดเลยหรือเปล่าครับ คุณภาพสีของจอแตกต่างกันมากจนน่าเกลียดไหม ใครเคยใช้หรือเห็นมั่ง

ผมว่านั้นเป็นคำตอบของคุณแล้วล่ะครับว่า Nexus 7 เหมาะกับคุณเพราะส่วนใหญ่ใช่เล่นเว็บโซเชี่ยล กับดูเมะ เล่นเกม จอ 7 นิ้วน่าจะได้อรรถรส มากกว่า

โทษทีที่ตอบช้าเกือบเดือนเหะๆ

pcore2000
1st January 2014, 12:40
ไม่รู้คับ ที่รู้ๆตระกูล Nexus ลื่นทุกเครื่อง
อยากได้แทบเล็ตหรือโทรศัพท์ก็แค่นั้น