PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : หรือผมผิดเอง เพื่อนคบมา 12 ปี แต่..

L4ST7T4ND
4th December 2013, 18:33
หรือผมผิดเอง เพื่อนคบมา 12 ปี แต่..

ยาวนะครับ ผมบ่น ขก. อ่านปิดไปเลย เพราะผมก็ทำบ่อยๆ ( กำ :sweat )

ผมมีเพื่อนคนนึง เราสนิทกัน คบกันมา 12 ปี
เล่นด้วยกันตั้งแต่เด็กๆ ผ่านอะไรด้วยกันมาเยอะ มีความทรงจำมากมาย
เข้าออกบ้านกันไปมาบ่อยๆ

เพื่อนนี้ ข้อดีของเขาคือ เป็นคนใจกว้าง มีน้ำใจ เป็นคนกล้าหาญ นอกจากนี้ก็ไม่มีอะไรโดดเด่น
แต่ว่า ผมไม่รู้ว่าเขาคิดยังไงหรือเป็นยังไง
แต่เขาชอบให้ผมและเพื่อนอีกคนรอ
เขามักเลทเสมอ เป็นคนไม่ตรงเวลา จะเลทอยู่บ่อยๆ ประมาณครึ่งชั่วโมง
แต่ผมก็รอได้ คงจะเคยชิน อาจจะมีไม่พอใจบ้าง บอกไปบ้าง แต่ก็ไม่มีอะไรกัน พักหลังนี้เวลาสายชอบบอกว่า คุยกับแฟน แฟนไม่ให้วาง
แต่โดยภาพรวมเพื่อนคนนี้ไม่ใช่คนจริงใจอะไรมากมาย ผมว่าคำนี้ตรงที่สุดแล้ว

ต้องบอกก่อนว่า ผมไม่มีคอมพิวเตอรเป็นของตัวเอง
เวลาจะเล่นเกม ก็ต้องแอบมาเล่นเครื่องพ่อเวลาที่พ่อไม่อยู่ ตามประสาคนชอบเล่นเกมอยากเล่นเกม( แอบมาลงเกมไว้ )
นานๆทีเล่นเ เพราะหาโอกาสเล่นยากมากที่บ้าน
แล้ววันนี้ ผมก็มาเล่นเกมกับเพื่อน แล้วก็เล่นกับเพื่อนคนนี้
แล้วประมาณว่าพ่อผมกลับมา ผมก็ต้องออกและปิดคอมพหนีไปโดยไว
เพราะถ้าพ่อรู้จะว่าและผมคงไม่ได้เล่นคอมพอีกต่อไป
เกมที่ผมเล่นกับเพื่อนนั้นถ้าออกกลางคนจะได้รับโทษ หมายถึงว่า เล่นแล้วไม่ได้รับ ไอเทมหรืิอค่้าประสบการณ
หลังจากนั้นไม่กี่นาทีที่ผมออกจากเกมา
เพื่อนผมโทรมาหาผมด้วยน้ำเสียงที่ขึงขังว่า ***ไปไหน
ผมก็บอกพ่อมา แล้วเค้าก็วางสายไปแค่นั้น

สักพักเค้าก็พิมพมหาผมในไลน

เพื่อนผม : ไอเ_ย รู้ว่าพ่อจะมา มิงจะมาเล่นทำค_ยไรวะ
บางที มิงก็ทำเรื่องเงี้ย ทำตามใจมากไปป่าว คิดจะออกก็ออก
จะมาเล่นก็มา เคยสนเ_ยไรบ้าง มิงอะ
เค้าแพ้ก็เพราะมิงทั้งนั้น รู้ว่าพ่อมิงมา จะมาเล่นทำเ_ยไร เบื่อ******
คนแบบมิง มันพวกเห็นแก่ตัว
( นี่ผมพิมพตามในไลนที่ผมแคปไว้เลยครับ )

ผมก็ตกใจ เฮ้ย มันขนาดนี้เลยหรอ นี้แค่เกมนะ พูดกันขนาดนี้เลยแฮะ
ไอเราก็อยากออกที่ไหน พ่อมา เกมนี้ก็กะเกมสุดท้ายแล้ว
เป็นคนอื่น ผมไม่รู้ แต่ถ้าเป็นผม
ผมจะพูดรักษาความรู้สึกของเพื่อน
เกมที่ว่านี้ เวลาผมเล่นกับเพื่อนทีั่เล่นไม่เก่ง ผมไม่เคยว่าด่าเลย ผมก็เงียบๆเฉยๆไป
บอกไม่เป้นไร ขำๆ ตรงข้ามกับเพื่อนผมคนนี้มาก
เค้าจะจริงจังกับเกม เกลียดการพ่ายแพ้ จะด่าคนที่ทำเกมเสีย แม้แต่คนที่เป็นรุ่นพี่ก็ว่าเหมือนกัน

แต่ผมไม่ได้ตอบอะไรเค้าไปเลย

วันนี้ จู่ๆเค้ามาชวนผมเล่น
ผมก็ดันไปทำตามความรู้สึก ไปเล่นกับเค้า
ปรากฏว่าแพ้ เค้าก็มาพูดจาประมาณเดิม ว่า อะไรของมิง เล่นแบบนี้****
ผมเองก็ขี้เกียจเถียง เดี๋ยวจะยาว ผมจะพูดก็พูดได้
รายละเอียดเกมคร่าวๆคลุมขาวนะครับ
|
|
v

เราเล่นเกม Dota 2 กันครับ เค้าและเพื่อนๆ ( เพื่อนเค้าผมไม่รู้จักนะ ) มักเรียกร้องความช่วยเหลือเสมอ ไม่สนว่า
จะช่วยได้หรือไม่ ซึ่งผมเองเล่น NP เค้าบอกทำไมไม่วารปๆมาๆๆ
คือรูปเกมมันมองออก ถ้าผมไปช่วย เค้าก็ตายอยู่ดี ผมก็ไปตายอีก
แล้วเค้าก็มาโทษผม ว่าบ้าฟารม
ผมเอง เป็นคนดันป้อม กันป้อม เวลา clash ใหญ่ๆก็มาช่วยตลอด
สกอรจบเกม ผมไอเทมมากที่สุด เลเวลมากที่สุด เงินมากที่สุด
แล้วอีก 3 คนล่ะ มาโทษผมทำไม ไม่ใช่ผมแน่ๆที่ดึงให้เกมแพ้

สักพักจากนั้นไม่นานแล้วผมก็พิมพไปหาเค้า บอกว่า เสียใจว่ะเพื่อน สั้นๆ
เค้าตอบกลับมาว่า เสียใจเ_ยไร ? อืม กุชินแล้ว

ผมก็ไมไ่ด้ตอบอะไร

ผมก็รู้เลยโอเค เพื่อนคนนี้ คงคบต่อไปไม่ได้แล้ว
ไม่มีความจริงใจกันเลย เหตุการณนี้กับที่ผ่านๆมา ทำให้ผมรู้ชัดว่า เพื่อนคนนี้เป้นเพื่อนเทียม

ก็ปะระมาณนี้ล่ะครับ

ผมก็อยากรู้แค่ว่า แบบนี้ ผมผิดเองอย่างที่เขาพูดจริงๆหรือเปล่า เค้าพูดถูกแล้วใช่มั้ย

// ขอบคุณครับ

BLASTEROUS
4th December 2013, 18:42
ก็ แค่ เกม

love060604
4th December 2013, 18:55
แค่นี้ คนเรามันไม่เหมือนกัน นิสัยใจคอมันไม่เหมือนกัน ถูกเลื้องมาไม่เหมือนกัน
มันด่าไปงั้งละเดี๋ยวมันก็ลืมเพื่อนกัน มันไม่ลืมมันไม่ชวนเล่นอีกหลอกคบกันมาตั้งนานไม่รู้ใจเพื่อนอีกหรอไง

fifa25420115
4th December 2013, 19:01
ก้ไม่ถึงกับต้องเลิกคบเป้นเพื่อนหรอกคับ คุยกันได้เหมือนเดิม เเต่ถ้าเค้าด่าเรามา ก้ควรพูดให้เขาเข้าใจเราบ้างน่ะคับ เเต่ถ้าเเม่มไม่เข้าใจ ก้เลิกคบก้ได้ครับ

kabutokungzz
4th December 2013, 19:02
เล่น NP เงินไม่เยอะนี้แปลก เวลช้าก็แปลกละครับ แนะนำเล่นnp ออก ดราก้อนตอนแรกเลยครับ วาปไปช่วยได้ตลอดเวลา
ผมว่าผมพอเข้าใจความรู้สึกเพื่อนคุณนะ แต่มันก็แค่อารมณ์ชัววูบที่ตามเกมมา
เพื่อนกันแค่นี้ถ้าคุณจะเลิกคบก้ตามใจเถอะคับ

AV Fanboy
4th December 2013, 19:43
ไอ้เพื่อนคุณมันเป็นคนเห็นแก่ตัวครับ คบได้แต่อย่าไว้ใจมันโดยเฉพาะเรื่องเงินๆทองๆ

Namies123
4th December 2013, 19:46
เพื่อนกันคบกันมา 12 ปีคุณย่อมรู้ว่าเค้าเป็นคนยังไงแล้วคุณจะเลิกคบกับเค้าเพราะแค่อารมณ์ชั่ววูบที่เค้าพูดมา ก็แล้วแต่คุณล่ะครับ...

PeoPleWithNoName
4th December 2013, 20:06
เท่าที่อ่านมีเรื่องตอนเล่นเกม ผมว่าก็ลองคบแบบเพื่อนไปตามปกติ แต่ตอนเล่นเกมให้เลี่ยงๆไม่เล่นด้วย เล่นบ้างไม่เล่นบ้างดีกว่านะ คบกันมาตั้ง 12 ปี แต่ถ้าไม่ไหวจริงๆก็ตีตัวออกห่างไปเลย

battle4
4th December 2013, 20:38
ขอนอกเรื่องนิดนึงนะ เกมแนว MOBA ไม่ว่าจะ Hon LoL DotA อะไรก็ตาม คนที่ไปเล่นส่วนใหญ่จะมีความก้าวร้าวมากขึ้น ขี้หงุดหงิด ชอบใช้ถ้อยคำหยาบคายด่าทอคนในทีมหรือฝั่งตรงข้าม ยอมรับความพ่ายแพ้ไม่ได้ พอตัวเองโดนฆ่าตายก็จะโทษเพื่อนๆในทีม เกมแนวนี้เน้นการเล่นเป็นทีมแต่คนส่วนใหญ่ยึดตัวเองเป็นหลักและชอบออกคำสั่ง อันนี้ไม่ได้หมายถึงทุกคนนะ จากที่เล่นมาหลายปีที่เจอก็ส่วนใหญ่ทั้งนั้นแหละ ชอบพาลว่างั้นเถอะ ส่วนเพื่อนนายน่าจะเป็นคนประเภทนี้แหละผมว่านะ คบต่อดีกว่า เพื่อนกันมาตั้งนาน เลี่ยงการเล่นเกมกับเขาน่าจะช่วยได้นะ หรือก็เปลี่ยนไปเล่นเกมออนไลน์ที่เล่นง่ายๆคลายเครียดด้วยกันน่าจะดีกว่านะ

zxcvufe22
4th December 2013, 20:59
โหแม่แต่รุ่นพี่ก็ยังด่ารุ่นพี่เค้าไม่โกรธหรอนั้นสงสัยเพื่อนของนายติืดเกมขนาดนักขั้น high 55

Zaraki Kempaji
4th December 2013, 21:25
อย่าเลยครับ คบกันมา 12 ปีจะมาผิดกันเพราะเรื่องแค่นี้

ดูนิสัยเพื่อนผมหนิ สาย ช้า ชอบลอกพอไม่ให้ลอกก็ประชด เล่นเกมส์พาผมแพ้ตลอด บางคนก็ด่าเลย แต่คนที่เป็นเพื่อนกัน

วันต่อมามันก็ลืมครับ

ผมแนะนำคบต่อเหอะครับ แค่อย่าไปเล่นเกมส์กะมันพอ หรือไม่ก็นั่งทำใจก่อน จะได้ไม่เครียด

kanitknight
4th December 2013, 21:54
อาการเด็กติดเกมส์ช่วงแรกครับแพ้ไม่เป็น ผมว่าคงไม่หนักถึงกับคบไม่ได้ไรหรอกแต่หใ้รู้ไว้เลยว่าเพื่อนคุณกำลังเข้าสู่ช่วงติดเกมส์เห็นเกมส์สำคัญที่สุด ดังนั้นอย่าไปอะไรมากมากเลยครับก็อย่าไปเล่นกับเขาหาเพื่อนคนอื่น

Shanbo
4th December 2013, 22:07
เท่าทืี่อ่านมา คุณก็มีชมเขาว่ามีข้อดีัเหมือนกันนะ แสดงว่าเขาไม่ได้แย่ซะทีเดียว ที่มีแย่ๆ ก็ชอบมาสาย เล่นเกมเพื่อชนะ ไม่ได้เพื่อสนุก แพ้แล้วโวย โทษคนอื่น

ถึงจะดูแย่ๆ แต่เขาก็อาจะเป็นคนโผงผาง เก็บอารมณ์ไม่อยู่ก็ได้ แต่หลังจากนั้นอาจจะเป็นคนที่นิสัยใช้ได้นึง รึเปล่า?...

เพื่อนคบกันมาตั้ง 12 ปี จะมาตัดกันเพราะเรื่องแค่นี้ ผมว่าเกินไป อะไรที่แย่ๆ เราเป็นเพื่อนกันมีอะไรก็แนะนำกันได้ มีข้อเสียอะไรก็ บอกกล่าวให้เขาเข้าใจ ดีกว่าปล่อยผ่านไป แล้วเขาทำแบบนี้กับเราไปเรื่อยๆ มันจะติดเป็นนิสัยของเขาไป แต่การแนะนำของเราจะใช้เหตุผล พยายามอย่าคิดเข้าข้างตัวเอง อย่าใช้อารมณ์ พยายามมองข้อดีของเขาเป็นหลัก ถ้าไม่รู้จะเริ่มยังไง ผมก็แนะนำให้ได้เล็กๆน้อยๆครับ แต่เชื่อว่าจะต้องได้ผล หลักการติเตียนคน คุณต้องมองข้อดีของเขา และชมเขาก่อน จากนั้นค่อยติเตียนข้อเสียของเขา ลองดูนะครับ

retroriankidskids
4th December 2013, 22:39
พวกผมพูดกันแรงกว่านี้อีกนะ ยังไม่เห็นเป็นไรเลย ออกจะเฮฮา เหมือนว่าสนิทกันมากอ่ะ 555

jamejameza
4th December 2013, 23:16
เลิกเล่นเกมส์กับเขาง่ายสุด เมื่อเล่นด้วยกันเเล้วทำให้ไม่พอใจก็ไม่ต้องเล่นกับเขา ไม่ใช่ว่าเลิกคบรึอะไรแค่เลิกเล่นด้วยกัน น่าจะดีกับทั่ง 2 ฝ่าย

LookPhet
4th December 2013, 23:23
ผมเล่นกับเพื่อนถ้าก่อนเล่นอารมณ์ดี มันก็ฮาได้ทั้งเกมส์ครับ เกมส์ไหนรู้ว่าแพ้แข่งกันแจกเลย5555555

ถ้าเล่นแล้วอารมณ์เสียผมก็จะเงียบๆไม่พูดครับ เพราะว่าถ้าพูดคือได้ด่ากันแน่ = - =

ส่วนเพื่อนคบต่อไปเถอะครับไม่ไหวก็ แยกออกมา :)

planxthanee
4th December 2013, 23:45
เราอ่ะใช้ใจเข้าคบ แต่เขาคบเราเพราะเกม

Net_BLACK_OPS
4th December 2013, 23:47
แค่นี้ คนเรามันไม่เหมือนกัน นิสัยใจคอมันไม่เหมือนกัน ถูกเลื้องมาไม่เหมือนกัน
มันด่าไปงั้งละเดี๋ยวมันก็ลืมเพื่อนกัน มันไม่ลืมมันไม่ชวนเล่นอีกหลอกคบกันมาตั้งนานไม่รู้ใจเพื่อนอีกหรอไง

ลายเซ็นฮามากตรับ ชอบๆ :thank

ปล.ผมเล่นเกมกับเพื่อนถ้าทะเลาะกันเดี่ยวซักพักก็หาย 555555

physicxza
4th December 2013, 23:47
ผมว่ามันเข้าขั้นประสาทบ้าเกมแล้วนะเพื่อนคุณอะ