PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยแนะนำเกมสำหรับฝึกภาษาอังษฤหน่อยครับผม

tomjungza
5th December 2013, 12:17
พอดีผมอยากจะฝึกกับเกมนะครับผมว่ามันน่าจะเร็วดีแถมมันเล่นแล้วสนุกว่าการมานั่งฟังคนอื่นพูดหรืออ่านตามเว็บอะครับ

Wimpy Kid
5th December 2013, 12:35
Scribblenauts Unlimited ครับ

double6
5th December 2013, 12:42
ที่ผมใช้อยู่ทุกวันนี้คือเกมส์ The Elder Scroll อะครับไม่ว่าจะเป็นภาค Obivion หรือไม่ก็ภาค Skyrim ตอนแรกๆก็เปิดดิกส์ไปด้วยแปลทีละประโยค 555
ศัพท์มันไม่ยากเท่าไหร่ก็พอไหวอยู่

อีกเกมส์ในเครือเดียวกันก็ Fallout 3 ภาคเก่าๆกว่านั้นไม่รู้ไม่เคยเล่น 555

ของผมมี 2 เกมส์ เล่นแรกๆลำบากหน่อยเพราะต้องเปิดดิกส์แต่ละศัพท์ที่เราไม่รู้แล้วมา บวกๆเดาๆนิดหน่อย ส่วนตัวผมคิดว่าศัพท์ Fallout 3 อาจจะยากกว่าสักนิดหน่อยน่ะ

แนะนำดูหนังพวกที่มีซับอะครับ อ่านซับเอามันส์ได้อรรถรสไปอีกแบบนะครับ แต่อย่ามัวอ่านซับจนลืมคิดคำศัพท์ตามละ

ผมก็ไม่เก่งครับ ทุกวันนี้ก็พยายามอยู่ โชคดีครับ:inlove

yin29576
5th December 2013, 13:50
Metal gear solid 3 : Snake eater เล่นทั้งเกมไม่ต้องเปิด Dictionary เลย

SoNy009
5th December 2013, 14:06
จริงๆมันก็ฝึกหมดละครับ ต้องเรียกว่าเกมไหนภาษาง่ายๆดีกว่า
จะได้หาคำง่ายๆมา แล้วเราก็แปลไปด้วย
หากเราเล่นๆไป แต่ไม่แปล มันก็ไม่เข้าใจหรอกครับ

ส่วนใหญ่ก็เดาเอาตามภาพและสถานการณ์ในเกมมากกว่า
มันก็ได้ทุกเกมละนะ สำหรับผมนะ Call of Duty เนี่ยละแปลง่าย 5555
ก็คงมีอีกหลายๆเกม พวกเกมเก่าๆศัพท์จะง่ายกว่าเกมสมัยนี้นะผมว่า

อีกอย่าง ที่คอมเม้นข้างบนบอกไว้ ดูหนังแล้วเปิดซับอังกฤษ
ผมว่าอันนี้ช่วยได้เยอะ ช่วงผมดูซี่รี่ผมก็ทำแบบนี้แหละ

RlucksN
5th December 2013, 14:42
ไปเล่นเกม JRPG เก่าๆที่ไม่มีเสียงพากย์มีแต่ text ยุบยับนั่นแหละครับ จะไปไวมากถ้าคุณต้องการที่จะฝึกจริงๆอ่ะนะ

ถ้าเป็นเกมสมัยนี้ที่เกมเพลย์มันไวๆ คุณอาจจะมัวสนใจแต่เกมเพลย์จนลืมอ่าน sub ก็มี หรือตามพวกฉากคัตซีนบางทีมันคุยๆกันอยู่เจอศัพท์ที่เราไม่รู้จะกดหยุดเกมหาคำแปลก็ไม่ทันแล้ว

CrocoZz
5th December 2013, 14:49
Scribblenauts Unlimited อีกเสียงครับ ตอนเสกของเราจะได้รู้ไง อะไรเป็นอะไรไงครับ

หนุ่มหน้าหวาน
5th December 2013, 14:55
the sims 3 ภาษาอังกฤษละกันครับ

Monzzll
5th December 2013, 15:39
l.a.noire อันไหนไม่เข้าใจก็เปิดดิก

popza01
5th December 2013, 15:58
Scribblenauts Unlimited เกมนี้ได้ศัพท์เยอะจะได้แน่นศัพท์

ถ้าอยากฝึกฟังผมว่ามันได้ทุกเกมล่ะ แต่แนะนำเป็นพวกเกมRPGดีกว่า เพราะ เกมพวกนี้เนื้อเรื่องจะเยอะ ฟังทุกประโยคอย่ากดข้านนะครับ^_^

Daydreaming
5th December 2013, 16:30
The Legend of Zelda เลย ภาคไหนก็ได้ สนุกหมดฮะ

tomjungza
5th December 2013, 18:48
ขอบคุณทุกคนนะครับที่เข้ามาตอบ

cool-ly
6th December 2013, 09:22
ผมว่าเกมส์มันไม่ได้ฝึกเท่าไหร่นะครับ เพราะมันฝึกได้ทุกเกมส์ และเราเพลินกับเกมส์มากไปในบางครั้ง คือฝึกฟัง สำเนียงการพูดอ่ะได้ ... ส่วน Scribblenauts Unlimited ที่ดูเหมือนจะฝึกแต่กลับเหมือนกับการนำความรู้ที่มีมาใช้มากกว่า ถ้าไม่แข็ง Eng ก็เปิดดิกอีก ... สู้ดูหนังที่มีซับเริ่มจากเสียงไทย ซับ Eng และค่อย เสียง Eng ซับ Eng เพราะการรับรู้เวลาดูหนังดีกว่าตอนเล่นเกมส์ครับ เพราะเราดูอย่างเดียว ... แต่ถ้าให้แนะนำ เล่นเกมส์เนื้อเรื่องดีๆ บทพูด เยอะๆ เนื้อเรื่องเข้าใจง่าย ศัพท์ไม่หลุดโลก ทำความเข้าใจกับเนื้อเรื่องให้พอรู้เรื่องก็ผ่านครับ ...