PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [สปอย] [วิจารณ์]Snowpiercer

xtcian
7th December 2013, 04:34
คำเตือน เนื้อหาสปอย + วิจารณ์หนัง ใครตัดสินใจไปดูเเล้วอย่าอ่านดีกว่าครับ

.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.
.

Snowpiercer เป็นหนังแอ๊คชั่นทริลเลอร์ ต้อนรับวันพ่อ-หน้าหนาวบ้านเรา

ดูจากเทลเลอร์ คงเป็นแนวทริลเลอร์ซะมากกว่า เพราะ พระเอกต้องวางแผน วิ่งไปยึดหัวขบวนให้เนียน เเละรวดเร็วที่สุด เพราะปกติ ผมเป็นคอหนัง ทริลเลอร์ อยู่เเล้ว แต่ต้องมาผิดหวังมาก เพราะเนื้อเรื่องทั้งหมด ไปเน้น แอ็คชั่นมากกว่า เเละเป็นการต่อยตี ฟันกัน นัวเนียธรรมดาอีกด้วย
เรื่้องก็ไม่ได้ ซับซ้อนอะไรมาก ไม่ได้ใส่ความแปลกใหม่ในหนังไปซักเท่าไหร่ ทั้งๆเป็นโลกอนาคตอีก 18 ปีข้างหน้า แค่ทำให้รู้ว่าเอาทุกๆ สิ่งที่มีบนโลก เข้ามาใส่ในรถไฟเท่านั้น ตัวเอกก็ใช่ว่า จะเป็นคนดีแสดงตัวอย่าง แก่ท่านผู้ชมซักเท่าไหร่ ผมดูเเค่ 40 นาทีก็เดาเรื่องออกหมดเเล้ว ว่าตัวโกงเเอบช่วยให้พระเอกพยายาม ยึดรถไฟอยู่ เพราะเนื้อเรื่อง นั้นธรรมดามากๆ ไม่ได้ใส่บทให้ความรู้สึก ลุ้นระทึก ซักเท่าไหร่ แตกต่างกับเทลเลอร์ที่ออกมาฉายลิบลับ

สรุปคะแนน 6/10 ละกันครับ

tonyhero
7th December 2013, 05:48
ผมว่ามันแล้วแต่คนดูด้วยนะรสนิยมไม่เหมือนกันส่วนตัวผมยังไม่ได้ดูกะว่าจะดู ขอลองฝีมือผู้กำกับเกาหลีจาก The Host อสูรนรกกลายพันธ์(ส่วนตัวเรื่องนี้ชอบ) หน่อยเพราะถ้าไม่มีดาราดังๆจากฮอลลีวู้ดก็คือหนังเกาหลีดีๆนี่แหละ แต่อ่านจากรีวิวมาเยอะเรื่องนี้บ้างก็บอกสนุกชอบมากบ้างก็พอใช้-แย่ต้องไปลองด้วยตัวเองสักหน่อย

samuan01
7th December 2013, 07:01
ไปดูมาเมื่อวานเหมือนกัน ผมว่าเรื่องสารที่ทำให้โลกมันเย็น ดูไร้สาระไปหน่อย แต่โดยรวมก็โอเคนักแสดงก็ถ่ายทอดออกมาดีนะผมว่า โยเฉพาะป้า ออกมาดูจิตดี- -

Mercury
8th December 2013, 01:39
ผมว่าสิ่งที่หนังต้องการจะสื่อไม่ใช่ความมันส์แอ็กชั่นบ้าระห่ำ แต่มันน่าจะสื่อถึงสังคมมากกว่านะครับ ทำไมผมดูแล้วคิดได้อย่างแรกตั้งแต่คำอธิบายต้นเรื่องเลยคือ "มีการแบ่งชนชั้นวรรณะ" ใครมีเงินก็อยู่ชั้น First Class ใครไม่มีเงินขึ้นฟรีก็ไม่ต่างจากพวกเชลยในค่ายกักกันแบบในสงครามโลก ใครพอมีเงินก็มาทำงานในขบวนต่างๆ การที่ตัวเอกค่อยๆเดินผ่านโบกี้ต่างๆก็เหมือนดูโลกในแบบฉบับย่อส่วน แต่ผมค้างคาใจเล็กน้อยตรงที่ว่าความสามารถของเด็กผู้หญิงที่สามารถมองทะลุกำแพงได้ มันมาจากไหนอะไรยังไง ไม่มีคำอธิบายเลยงงเล็กน้อย แต่ผมชอบตรงที่เค้าเอาเรื่องเครื่องจักรนิรันดร์มาพูดนะครับ (มีคนเคยลองทำแล้ว แต่ก็เฟลทุกราย มันเป็นไปไม่ได้ครับ) จริงๆวิลฟอร์ดก็แถไปเรื่อยๆเพราะสุดท้ายเค้าก็สร้างไม่ได้ วัสดุอุปกรณ์ก็เสื่อมไปตามกาลเวลา ต้องหาอันใหม่มาทดแทน (เด็กอายุ 5 ขวบไงครับ) ไม่มีอะไรเป็นอมตะตลอดกาล เนื้อเรื่องโอเคเลยครับ นักแสดงโอเค แค่ต้องคิดให้มันเยอะๆหน่อยเรื่องนี้ 555 ให้ 7.5/10 ครับผม

totawan002
8th December 2013, 04:00
อยากดู ชอบดีหนังที่เรื่องกะระดับชั้นของคนอะ

$3MiFiN@L$
8th December 2013, 04:04
ผมให้ 7/10 นะมันแทรกเรื่องราวของโลกได้ดีนะ อย่างตอนจบเราก็รู้ว่า ต่อให้อยู่ในยุคน้ำแข็งอีกครั้งแต่มันก็ไม่คงอยู่ตลอดไปแล้วให้พวกคนบนรถไฟ
ต้องอยู่รอดปรับตัวอีกครั้งหนึ่ง เรื่องนี้มันก็สอนดีนะแต่กระบวนการทำออกมามันไม่ค่อยตรงเท่าไร ออกมั่วๆด้วย อย่างคนพุทธที่เก่งๆ แต่เจอหัวหน้าทหาร
ก็ตายซะงั้น แต่โดยรวมก็โอเคช่วงแรกๆ แต่หลังๆเล่นเอามึนเนื้อเรื่องพอสมควร

L4ST7T4ND
9th December 2013, 13:00
WE NEED CHICKENNNNNNNNNNNNNN

kingcesar
19th December 2013, 18:47
หนังเรื่องนี้สอดแทรกแนวคิดทางการเมืองและสังคมวิทยาไว้มากมายเลยนะครับ
หากสังเกตดูดีๆจะสามารถตกผลึกทฤษฎีทางการเมือง และทฤษฎีทาง SOC-ANT
กับพวกความสัมพันธ์เชิงอำนาจออกมาได้หลากหลายทฤษฎีเลยล่ะครับ
ผมแนะนำให้ลองดูอีกรอบๆ :D