PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมเกาหลีถึงชอบก๊อบคนอื่น

ASSASSIN S
10th December 2013, 21:44
คืออยากรู้ครับว่าทำไมโดยเฉพาะญี่ปุ่นที่โดนหนักสุด ก็รู้ว่ายังมีจีนอีกที่ชอบก๊อบแต่จีนเขายังยอมรับว่าก๊อบ
เลยอยากรู้ครับว่าทำไม ?:confused:

$3MiFiN@L$
10th December 2013, 22:17
ผมก็ไม่รู้ว่าทำไมเขาถึงชอบก๊อปนะ

Johnniehut
10th December 2013, 22:33
อย่ามาว่าจียอนนะ!!!!

#จียอนนี่ใครแวะ?

maxkungg704
10th December 2013, 22:34
อาจจะมาจากวัฒนธรรมของเกาหลีเองมันไม่ชัดเจน หรือไม่มีสิ่งที่เห็นเด่นชัดเหมือนประเทศอื่น

ลองคิดดูว่า ถ้าไม่ใช่ ดารา นักร้อง กิมจิ ฮุนได เพลงเกาหลี และมันจะมีอะไรที่สื่อถึงเกาหลีได้บ้าง

เกาหลีจึงพยายามก็อปคนอื่น เพื่อสร้างให้เป็นในแบบคนต้นเอง แต่สุดท้าย..ดูยังไงก็รู้ว่าไม่ใช่อยู่ดี

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวน่ะครับ ใครคลั่งเกาหลีก็ขอโทษไว้ล่วงหน้าเลยล่ะกัน

armakusarecord
10th December 2013, 22:53
เขาอยากจะเอาชนะจีนแล้วขึ่นเป็นที่หนึ่งของโลกเป็น The King of Copy. :o

Kyonman
10th December 2013, 22:55
รู้สึกอ่านผ่านๆตามาว่า เกาหลี ถึงกับเปลี่ยนประวัติศาตร์ของตัวเอง ว่าได้ครอบครองดินแดน นู้นนี้นั้น

lovekoal
10th December 2013, 23:01
ฮ่าๆระวังพวกเสพเกาหลีน่า วันนั้นหลงไปอ่านในพันทิป เข้าข้างเกาหลีซะยังกะมันเป็นคนเกาหลี ว่าทุกอย่างอะไรก็ตามเกาหลีคือต้นฉบับ เช่น ภูเขาไฟฟูจิ ดอกซากูระ เป็นของเกาหลี อะไรประมาณนี้ เยอะนะลืมอ่านผ่านๆรับไม่ได้

cpt.noppakit
10th December 2013, 23:02
ผมไม่ได้เป็นติ่งเกาหลีนะ แต่จะบอกว่าถ้าเคยอ่านประวัติศาสตร์มาจะรู้ว่าเกาหลีใต้น่าสงสารจริงๆ

เขาทั้งตกเป็นจำเลยสงครามมาก่อนครับ ทั้งเกาหลีเหนือ จีน ฯลฯ ถูกประเทศใหญ่ๆข่มเหงมาก่อน

เขาจึงหาทางที่จะส่งออกพวกวัฒนธรรม ประเพณีและละครซีรี่ย์ครับ(ซึ่งไม่ใช่ของประเทศตัวเอง แต่เนื่องจากสภาพแวดล้อมไปคล้ายกันกับทางฝั่ง จีน ญี่ปุ่น)

เพื่อให้ประเทศมีรายได้ จุดขายและเป็นที่ยอมรับของต่างชาติด้วยครับ

TunaRep
10th December 2013, 23:09
เพราะเขาไม่ได้ชอบ " ไมค์ " มั้งครับ

momokaze
10th December 2013, 23:18
เกาหลี จีน ญี่ปุ่นนี่โดยพื้นฐานมาจากแถบเดียวกัน วัฒนธรรมคล้ายกัน ภาษาเขียนคล้ายๆกัน เพียงแต่จีนกับญี่ปุ่นมีเอกลักษณ์กว่า
แล้วก็มีอำนาจมากกว่า เกาหลีที่ด้อยกว่าแถมยังแตกเป็นเหนือกับใต้อีก ถ้าไม่ก๊อบเขาเพื่อหาเอกลักษณ์ตัวเองคงจะไม่ตั้งตัวจนถึงทุกวันนี้นะผมว่า
ดูอย่างตอนนี้ไทยก็ก๊อบเกาหลีนะ ทั้งๆที่เอกลักษณ์เรามีล้นเหลือ วัฒนธรรมก็โดดเด่น ทำไมน้า :confused:

ผมชอบนะที่คนไทยมองเกาหลีในแง่มุมต่างๆกัน ทำให้รู้ไงว่าประเทศเขาก็มีทั้งดีและไม่ดี ไม่ต่างกะเราหรอก ต่างตรงที่เค้ารวยกว่า (อุ่ย)
คนที่อยู่ดีๆก็เกลียดเกาหลีก็มองซะใหม่ คนที่เป็นติ่งเกาหลีจนโงหัวไม่ขึ้นก็ยอมรับข้อเสียเขาบ้าง

ส่วนตัวผมติ่งเกาหลีนะ อิอิ นักร้องสาวๆวงใหม่ๆนี่ถูกใจผมนักล่ะ:)

liger0000
10th December 2013, 23:29
เกาหลีมันไม่มีวัฒนธรรมเป็นของตัวเองเลยคับ สมัยก่อนจริงๆอาจเทียบได้พอๆกับชนกลุ่มน้อยในจีนเลย วัฒนธรรมเอง90%ก็มาจากจีนทั้งนั้น และบางยุคก็ถูกยึดครองโดยญี่ปุ่นอีก สภาพอากาศก็หนาวเย็นและแห้งแล้ง ตอนก่อนสงครามโลกครั้งที่2ญี่ปุ่นก็เข้ามายึดครอง คราวนี้ญี่ปุ่นพยายามกลืนวัฒนรรมเลย(เคยดูเทปเก่าๆของฝรั่งญี่ปุ่น กลืนในส่วนที่เป็นจีน เอาการศึกษาการ สาธารณสุขมาให้ สร้างวัฒนธรรมญี่ปุ่นลงในเกาหลี รวมถึงเผาราชวังหรืออะไรที่เป็นผลจากอารยธรรมจีนทิ้ง)

อย่างการแต่งกายชุดฮันบกหรือภาษาเกาหลีนี้ถือว่าเป้นของใหม่นะ(ใหม่ขนาดที่บางทีคนแก่บางคนยังใช้ภาษาเกาหลีไม่เป้นก็ยังมี) เกิดขึ้นในสมัยสงครามโลกโน้น เทควันโดเอยอะไรพวกนี้ก็เกิดในสมัยที่ญี่ปุ่นมายึดครองทั้งนั้น ซึ่งส่วนใหญ่จะก๊อปมา100% อย่างเดียวที่ไม่ก๊อปเลยก็คือ กิมจิที่เป็นวิธีถนอมอาหารให้กินได้ในสภาพอากาศแห้งแล้งแบบนั้น

แต่มันก็เกิดปัญหาคับคือเกาหลีกลายเป็นประเทศที่ไม่มีประวัติศาสตร์เพราะเกาหลีไม่ต่างอะไรจากจังหวัดหนึ่งของจีนเลย ประวัติศาสตร์ต่างๆของจีนจึงต้องถูกเขียนใหม่หมด ดัดแปลงเข้าไว้บางเวอร์ชั่นก็อลังการดาวล้านดวงไปเลย(เกาหลีเป็นต้นกำเนิดอารยธรรมเมโสโปเตเมียดูมันดิ) ตัวละครต่างๆถูกสร้างขึ้นมาใหม่ ส่วนวัฒนธรรมมันก็เล่นไม่ยากก๊อปมาเลย ก๊อปปี้ เปลี่ยนชื่อแอบอ้างมันจึงเป็นวัฒนธรรมของเกาหลีเลย ซึ่งบางทีมันก็มั่วมากเช่น มวยไทยก็อ้างว่าของมันงี้ โอเควัฒนธรรมบางอย่างมันมีกาiถ่ายทอดถ้าเกิดมันอยู่ใหล้กันเช่น ไทยเองก็เอาวัฒนธรรมเขมรมาเยอะแต่ดัดแปลงจนมีเอกลักษ์เป็นของตัวเอง คล้ายๆกรณีญี่ปุ่นกันจีน

ASSASSIN S
11th December 2013, 00:00
แล้วผมก็สงสัยอีกอย่าง ทำไมแม้แต่วิชาการต่อสู้เขายังก๊อบอะครับ ทั้ง muay thai ก็ยังเปี่ยนเป็น kyuk too ki หรือ karate ยังกลายเป็น taekwondo เลยงง

คือเขาไม่มีวัฒนธรรมของเขาเลยจริงๆเหรอ ? หรือมันน้อยมาก

kurolykan
11th December 2013, 00:28
แล้วผมก็สงสัยอีกอย่าง ทำไมแม้แต่วิชาการต่อสู้เขายังก๊อบอะครับ ทั้ง muay thai ก็ยังเปี่ยนเป็น kyuk too ki หรือ karate ยังกลายเป็น taekwondo เลยงง

คือเขาไม่มีวัฒนธรรมของเขาเลยจริงๆเหรอ ? หรือมันน้อยมาก

ขอแก้นิด เรื่อง Karate กับ Taekwondo มันแต่งตัวคล้ายกัน และยังมีลักษณะไม่เด่นชัดมาก แต่คาราเต้เป็นมวยเน้นกำลัง ทุ่ม ต่อย เตะ แต่ Taekwondo นั้น Focus ไปที่เตะเป็นหลักครับ

ส่วน kyuk too ki อันนี้ผมก็เคยได้ยินดราม่าอยู่เหมือนกันแต่ไม่ได้ตาม อาจจะมีก็ได้มั้งผมก็ไม่รู้ มวยไทยเราก็ไม่ใช่มวยไทยเพียวๆ แต่ละภาคแต่ละที่ก็แตกต่างกัน วิธีสู้ก็แตกต่างกัน แต่เดี๋ยวนี้เหมารวมว่ามวยไทยหมด แถมเพราะกลายเป็นกีฬา ท่าหลายๆท่าโดนแบนแน่ๆ เพราะงั้นตอนนี้มวยไทยเลยคล้ายๆ กันไปหมด

ส่วนเรื่องวัฒณธรรมเขามีน้อยนั้น ก็น่าจะมีสาเหตุมาจากสงครามที่โดนรุกรานบ่อยมาก ถ้าคุณไปอ่านการ์ตูนอิงประวัติศาสตร์คุณก็จะได้เห็นบ่อยๆ ไม่ว่าจะสมัยราชวงค์ฮั่นก็โดนล่าโดนรุกราน และวิธีรุกรานก็ง่ายๆ ฆ่าผู้ชายซะถ้าใช้การไม่ได้ ส่วนผู้หญิงก็ใช้วิธีกลืนเผ่าพันธุ์ ง่ายๆ แม่เป็นเกาหลีแต่พ่อเป็นจีน สุดท้ายก็กลายเป็นจีนไปหมด พอมาสมัยสงครามโลก ญี่ปุ่นก็ตีแหลกลาน กินจีนไปกว่าครึ่งเนืองจากตอนนั้นจีนแตกแยกภายใน แล้วเกาหลีจะไปเหลือหรอครับ ทางผ่านไปจีนด้วย

การจะมาบูรณาการใหม่ให้ได้เอกลักษณ์ต่างๆ ขนบธรรมเนียมเก่าๆ ก็ยากแล้ว

ส่วนเรื่องการลอกเลียนในวงการบรรเทิง จะว่าไงดี ผมก็ไม่ทราบเหตุผลแน่ชัดนะ อาจจะเพราะเป็นการบุกเบิกในยุคแรกๆ ล่ะมั้ง แต่ถ้าเรื่องก็อปสู้จีนไม่ได้หรอกครับ โรงงานใหญ่ที่สุดในโลกแต่ดันไม่มีผลงานเป็นของตัวเองเลย มีแค่บางโรงงานเท่านั้น ซึ่งนับว่าน้อยมาก แต่จีนตอนนี้กลายเป็นระบบทุนนิยมไปแล้ว และน่ากลัวกว่าสหรัฐอีก เพราะเป็นนายทุนที่ไม่ค่อยจะมีจรรยาบรรณเป็นส่วนมาก มุ่งเน้นที่กำไรเป็นหลัก ใครปล่อยให้สินค้าจีนทะลักเข้ามามากเกินไป ประเทศนั้นตายแน่ๆ ไทยกำลังจะเป็นแบบนั้นครับ คนแม่สายที่รู้เรื่องพวกนี้โดยเฉพาะคนขายหอมแดงคงได้เห็นเดชสินค้าจีนไปแล้ว ต้นทุนมันคนละเรื่องกันนิ

แต่พอมาพูดถึงวัฒนธรรมไทยที่มีมานานเยอะแยะไปหมดจากเหนือจรดใต้ รวมกันจนเป็นประเทศ แต่คนในประเทศกลับดูแคลนซะงั้น ไม่นานก็คงหายไป แล้วกลายเป็นวัฒนธรรมอื่นที่ไปลอกเขามาแต่เปลือก

ป.ล. พอละครับเหมือนจะนอกเรื่องไปไกล บางข้อมูลก็เบลอๆ เพราะจำรายละเอียดไม่ค่อยได้ละ

natchanon01
11th December 2013, 00:33
ถึงบางเรื่องเค้าจะไม่ดี แต่ผมก็ชื่นชมประชาชนเค้าที่มีคุณภาพ มีความรับผิดชอบ
เคยมีข่าวไฟดับ1ชม. รัฐมนตรีที่รับผิดชอบถึงกับลาออก
อีกข่าวนายกเกาหลีอับอายที่ถูกสอบสวนเรื่องคอรัปชั่นถึงกับฆ่าตัวตาย
.
ต่างจากบ้านเรา ขนาดถูกศาลตัดสินแล้ว หนีไปสุขสบายอยู่ต่างประเทศ
แถมน้องสาวพยายามจะผลักดันกฎหมายออกมาล้างผิดให้พี่

ASSASSIN S
11th December 2013, 00:36
ขอแก้นิด เรื่อง Karate กับ Taekwondo มันแต่งตัวคล้ายกัน และยังมีลักษณะไม่เด่นชัดมาก แต่คาราเต้เป็นมวยเน้นกำลัง ทุ่ม ต่อย เตะ แต่ Taekwondo นั้น Focus ไปที่เตะเป็นหลักครับ

ส่วน kyuk too ki อันนี้ผมก็เคยได้ยินดราม่าอยู่เหมือนกันแต่ไม่ได้ตาม อาจจะมีก็ได้มั้งผมก็ไม่รู้ มวยไทยเราก็ไม่ใช่มวยไทยเพียวๆ แต่ละภาคแต่ละที่ก็แตกต่างกัน วิธีสู้ก็แตกต่างกัน แต่เดี๋ยวนี้เหมารวมว่ามวยไทยหมด แถมเพราะกลายเป็นกีฬา ท่าหลายๆท่าโดนแบนแน่ๆ เพราะงั้นตอนนี้มวยไทยเลยคล้ายๆ กันไปหมด

ส่วนเรื่องวัฒณธรรมเขามีน้อยนั้น ก็น่าจะมีสาเหตุมาจากสงครามที่โดนรุกรานบ่อยมาก ถ้าคุณไปอ่านการ์ตูนอิงประวัติศาสตร์คุณก็จะได้เห็นบ่อยๆ ไม่ว่าจะสมัยราชวงค์ฮั่นก็โดนล่าโดนรุกราน และวิธีรุกรานก็ง่ายๆ ฆ่าผู้ชายซะถ้าใช้การไม่ได้ ส่วนผู้หญิงก็ใช้วิธีกลืนเผ่าพันธุ์ ง่ายๆ แม่เป็นเกาหลีแต่พ่อเป็นจีน สุดท้ายก็กลายเป็นจีนไปหมด พอมาสมัยสงครามโลก ญี่ปุ่นก็ตีแหลกลาน กินจีนไปกว่าครึ่งเนืองจากตอนนั้นจีนแตกแยกภายใน แล้วเกาหลีจะไปเหลือหรอครับ ทางผ่านไปจีนด้วย

การจะมาบูรณาการใหม่ให้ได้เอกลักษณ์ต่างๆ ขนบธรรมเนียมเก่าๆ ก็ยากแล้ว

ส่วนเรื่องการลอกเลียนในวงการบรรเทิง จะว่าไงดี ผมก็ไม่ทราบเหตุผลแน่ชัดนะ อาจจะเพราะเป็นการบุกเบิกในยุคแรกๆ ล่ะมั้ง แต่ถ้าเรื่องก็อปสู้จีนไม่ได้หรอกครับ โรงงานใหญ่ที่สุดในโลกแต่ดันไม่มีผลงานเป็นของตัวเองเลย มีแค่บางโรงงานเท่านั้น ซึ่งนับว่าน้อยมาก แต่จีนตอนนี้กลายเป็นระบบทุนนิยมไปแล้ว และน่ากลัวกว่าสหรัฐอีก เพราะเป็นนายทุนที่ไม่ค่อยจะมีจรรยาบรรณเป็นส่วนมาก มุ่งเน้นที่กำไรเป็นหลัก ใครปล่อยให้สินค้าจีนทะลักเข้ามามากเกินไป ประเทศนั้นตายแน่ๆ ไทยกำลังจะเป็นแบบนั้นครับ คนแม่สายที่รู้เรื่องพวกนี้โดยเฉพาะคนขายหอมแดงคงได้เห็นเดชสินค้าจีนไปแล้ว ต้นทุนมันคนละเรื่องกันนิ

แต่พอมาพูดถึงวัฒนธรรมไทยที่มีมานานเยอะแยะไปหมดจากเหนือจรดใต้ รวมกันจนเป็นประเทศ แต่คนในประเทศกลับดูแคลนซะงั้น ไม่นานก็คงหายไป แล้วกลายเป็นวัฒนธรรมอื่นที่ไปลอกเขามาแต่เปลือก

ป.ล. พอละครับเหมือนจะนอกเรื่องไปไกล บางข้อมูลก็เบลอๆ เพราะจำรายละเอียดไม่ค่อยได้ละ

คือผมสงสัยเรื่องวิชาkyuk too ki อะครับมันมีท่าทางเหมือนมวยไทยทุกอย่าง แต่เขาบอกว่าเอามาจากอียิบโบราณไม่ได้เอามาจากไทย ผมเลยงง
แล้วก็อีกอย่างผมเคยเห็นผ่านๆเรื่องคลิปบัวขาวเตะต้นกล้วย มีคนเกาหลีเคยโพสไว้ว่านี่คือการฝึกkyuk too ki แต่ไม่กี่นาทีต่อมาก็ถูกลบไป

Price
11th December 2013, 12:16
เกาหลี ชอบ ก็อป
ไทย ชอบ เถื่อน
ใช่ไหมครับ

ASSASSIN S
11th December 2013, 18:35
ขอดันหน่อย ครับ ผมสงสัย

Emo
11th December 2013, 18:45
http://forgifs.com/gallery/d/213659-1/Car-emerges-from-sea-foam.gif
http://forgifs.com/gallery/d/213659-1/Car-emerges-from-sea-foam.gif

ผมชอบ ลายเซ็น นี่แฮะ...... เห็นแล้วนึกถึง ไฟร์อิ่งดัชส์ แมนเลย... 555

Buffalo
11th December 2013, 20:34
ปลุกความเป็นชาตินิยมในตัวประชาชนมั้งครับ ประมาณว่า เป่าหูว่า"ประเทศเราเป็นต้นกำเนิดทุกอย่างนะ ประเทศเราเมพสุดในสามโลกเบยจริงๆนาเหวย"

eqpush
12th December 2013, 02:52
ดูจากประวัติศาสตร์เกาหลีนะครับ ดินแดนของเกาหลีมีคนหลายๆเผ่าด้วยกัน ดังนั้น จะรวมตัวกันได้ก็ต้องใช้เวลานาน กว่าจะมาเป็นอาณาจักรได้ซักที่ก็จนเกินยุคโรมันใกล้เคียงยุคแบ่งเป็นสามก๊กของจีนไปแล้ว ถัดมาก็ดันแตกแยกเป็น 3 ฝ่ายไม่เป็นประเทศดีๆกันอีก(ก๊อบก๊กจีนป่าวหว่า?) กว่าจะจบก็กินเวลาไป 200-300 ปี

ทางฝ่ายที่ชนะ อาณาจักรชิลลา ที่ทำข้อตกลงกับจีนเพื่อให้ตัวเองชนะ ดันมีเรื่องขัดแย้งกับจีนเองอีก จึงถูกจีนยึดอำนาจโดนปกครองมากว่า 200 ปีจึงจะหลุดพ้นได้ ระหว่างถูกปกครองก็เกิดเรื่องมากมายแหละครับ กบฏเอย ลอบสังหาร ขัดแย้งภายใน ที่สำคัญคือการ"บุกเผาทำลาย"เพื่อแสดงอำนาจขั้นเด็ดขาดของผู้มีอำนาจ ตามที่เห็นกันในหนัง ซีรี่ย์เกาหลี ใครขัดขืนฆ่าทิ้งหมด นักปราชญ์ ราชวงศ์ คนสอน ทหาร หรืออะไรก็ไม่สน... เอาล่ะมาคิดดูกันว่าทีนี้วัฒนธรรมเกาหลีเก่าแก่โบราณมันจะไปเหลือเหรอครับ การแสดงอำนาจในยุคนั้นเด็ดขาดมาก เกาหลีแทบไม่เหลือเอกลักษณ์วัฒนธรรมโบราณใดๆเลย พอมายุคหลังๆก็ยังโดนปกครองต่างๆมากมายอีก

เอาล่ะสรุปไปเลย... ก็เท่าที่บอกไป การที่ไม่มีเอกลักษณ์ลักษณะเฉพาะพิเศษนั้น มันจะเป็นประเทศไม่ได้ครับ ไม่ได้รับการยอมรับจากนานาชาติ เกาหลีต้องการอิสรภาพของตัวเอง ก็ต้องพยายามสร้างเอกลักษณ์ลักษณะพิเศษของตัวเองขึ้นมาแหละครับ... แล้วจะให้ทำอย่างไรในเมื่อของเก่าไม่เหลือแล้ว.... แน่นอนก็ต้องเอาจากที่อื่นมาดัดแปลงให้กลายเป็นเอกลักษณ์ของตัวเองน่ะครับ

นี่น่าจะเป็นเหตุผลที่เขาก๊อบนะ ตามความคิดผม อิงตามหลักประวัติศาสตร์แต่เรื่องสร้างประเทศผมเอาเค้าโครงมา 5555 :P

Mcarmy
12th December 2013, 03:26
เกาหลีน่าสงสารจังเลยโดนซะอ่วม แต่ก็แบกตัวเองจนกลายเป็นประเทศพัฒนาแล้วได้เป็นอะไรที่สุดยอดมาก

เปรียบกับประเทศไทย เรายังจะไปว่าเค้าได้ลงคออีกเหรอ พวกท่านหัดศึกษาประวัติเค้าให้ดีก่อนจะไปว่าตามเนื้อผ้าเค้าเลย
เราก็เคยส่งทหารไปช่วยร่วมรบกับเค้าจนเป็นเกียติยศของเราที่มีต่อเกาหลีมาแล้ว
ถ้าได้รู้ประวัติ ตอนช่วงสงครามโลก ญี่ปุ่น ทำอะไรไว้กับเกาหลีมั่ง เหมือนที่ประเทศไทยอย่างเราเคยโดนแถมประเทศเค้ายังแตกหักเป็น 2ฝ่ายอีก
ผมว่าอย่าไปว่าเค้าเลย ประเทศไทยเองก็ควรเอาตัวให้รอดให้ได้แบบเค้าบ้าง อยากได้ยินไหมล่ะประเทศที่พัฒนาแล้ว หรือชอบ ประเทศที่กำลังพัฒนาดีล่ะแต่จะครองไปอีกกี่ทศวรรษดีล่ะ

ILoVePaNgYa
12th December 2013, 04:10
เห็นกระทู้นี้แล้วนึกถึงคลิปนี้

http://youtu.be/ieohphC1g0A

ส่วนตัวผมว่ามันก็เป็นการสร้างชาตินิยมในแบบของเค้านั้นแหละครับ ทำไงได้ในเมื่อประวัติศาสตร์ที่มีมันแทบไม่มีอะไรที่น่าภูมิใจเลย มันก็เลยต้องปรับปรุงซะหน่อยให้มันดูยิ่งใหญ่เข้าไว้ แต่บางอย่างมันก็เกินไปนะ อย่างเช่นในเรื่องจูมง จะมีฉากหนึ่งที่โชว์ศักยภาพอาวุธของเกาหลีว่าเหนือกว่าเทียนเฉา(จีน) ทั้งๆที่ในสมัยนั้นจีนยิ่งใหญ่มากครับถ้าจำไม่ผิดน่าจะช่วงราชวงฮั่น
ส่วนเรื่องที่ทำไมเกาหลีถึงเกลียดญี่ปุ่นอันนี้ถ้าย้อนดูประวัติศาสตร์เป็นใครก็ต้องเกลียดแหละครับ เพราะญี่ปุ่นไม่ใช่แค่รุกรานเกาหลีแต่ญี่ปุ่นได้ผนวกเกาหลีเข้าเป็นจังหวัดจังหวัดหนึ่งของญี่ปุ่น