PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปรึกษาเรื่องวินโดวส์ หน่อยครับ

CalVaDoS
12th December 2013, 12:57
ผมลง win 8 ครับ ตอนแรก ครั้งแรกสุดที่ Wirte แผ่นแล้วลงเนี่ย มันเสถียรมากเลย ใช้งานดีไม่มีอะไรผิดปกติ หลายเดือนต่อมาผมก็ลงอีกรอบ ใช้แผ่นเดิมนะครับ (ผมลบ พาทิชั่นทิ้งหมดแล้วสร้างใหม่) แต่ลงครั้งนี้มันไม่ค่อยปกติ คอมมันช้าไม่เหมือนลงวินโดวใหม่ แต่ก็ทนใช้ต่อมาอีก และครั้งล่าสุด เมื่อวาน ผมลงอีกรอบแต่ครั้งนี้ไม่ได้ลบ \:D \:E ทิ้ง ลบแต่ \:C แล้วลง ในขณะลงผมมีความรู้สึกว่า เสียงของ ไดรฟ์DVDตอนมันอ่านแผ่น เนี่ยมันดังแปลกๆ(เสียงให้ความหมายไม่ดี) สรุปคือลงแล้วมันก็ไวขึ้นนิดนึงจริงๆ คงเพราะไม่มีโปรแกรมต่างๆมาหน่วงเครื่อง แต่ว่ามันแปลกๆครับ ใช้ไปใช้มา เข้าพวก โฟลเดอร์ MyComputer กับพวก Directory ต่างๆด้วยการคลิกไม่ได้เลย ผมต้องเข้าผ่าน Start Screen แล้ว Search เอา

ผมเลยไม่ทราบว่าปัญหามันเกิดจากจุดไหน จับจุดไม่ถูกเลยครับ ตอนช่วงคอมช้าๆก็มีเพื่อนบอกว่า HDD เสีย แต่ก็ยังไม่ได้เช็คอะไร รบกวนผู้รู้วิเคราะห์หน่อยครับ

manglove
12th December 2013, 13:26
ผมก็คิดเหมือนเพื่อนคุณ
ไม่งั้นก็เป็นที่ตัวโปรแกรม
แต่ดูแล้ว HHD หน้าจะมีปัญหาแต่ก็ไม่แน่ใจนะ

prodjvirusscanful
12th December 2013, 13:27
ถ้าเป็นผมจะ เช็ค HDD ก่อนเลยว่ามี Bad sector ป่าว เเล้วก็หา windows ตัวใหม่มาลง ที่ไม่ใช่จากเเผ่นเดิม เเนะนําลงผ่าน usb

CalVaDoS
12th December 2013, 14:51
ถ้าเป็นผมจะ เช็ค HDD ก่อนเลยว่ามี Bad sector ป่าว เเล้วก็หา windows ตัวใหม่มาลง ที่ไม่ใช่จากเเผ่นเดิม เเนะนําลงผ่าน usb

ช่วยแนะนำการเช็ค HDD หน่อยได้มั้ยครับ ใช้โปรแกรมอะไร ดูอย่างไร รบกวนหน่อยครับ

kom007
13th December 2013, 13:59
HD Tune

http://www.one2up.com/view_content.php?content_ID=417829

Luminatez
13th December 2013, 15:10
มันก็เป็นได้หลายอย่างนะครับ อย่างแรกให้คิดว่า HDD ใกล้อวสาน อย่างที่ 2 คือการแบ่งพาร์ติชั่นของไดรฟ์ ถ้าคุณจำได้ว่าเคยแบ่งไดรฟ์ C:\ เท่าไหร่ ก็ลองแบ่งให้เท่าเดิมที่ไว ๆ นั้นหละครับ