PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมคนอื่นอยากได้ไลค์ Facebook

Price
15th December 2013, 17:40
ผมเห็นหลายคนแหละ อยากได้ไลค์กันเหลือเกิน แชทมาหาผมให้ไลค์รูปให้หน่อย ไลค์สถานะให้หน่อย
บางกลุ่มก็แบ่งชนชั้นเลยทีเดียว ว่า ตูไลค์เยอะนะ ตูดัง ****ไลค์น้อยไม่ต้องเป็นเพื่อนตูเลยก็ประมาณนี้แหละ คือแบ่งชนชั้นเลยทีเดียว
ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าไลค์เอาไปทำไรได้บ้าง
ถ้าดังในโลกออนไลน์แล้วโลกความจริงเหมือนหมากินแฟ๊บ มันใช่เหรอครับ
ขอถามชาว JKG หน่อยว่า
1.ไลค์เอาไปทำอะไรกัน
2.ชาว JKG คิดอย่างไรกับคนประเภทแชทมาไลค์รูป ไลค์สถานะให้หน่อย
ขอบคุณครับ อาจจะมีบางคำที่หยาบไปนิดแต่ก็คงไม่หยาบมากหรอกนะ

cpt.noppakit
15th December 2013, 17:43
อย่าไปหวังอะไรกับโลกออนไลน์ที่มีแต่ความหลอกลวง

pamzar5546
15th December 2013, 17:49
ไวรัลมาร์เก็ตติ้งไงครับ ธุรกิจแบบปากต่อปาก ใช้กับพวกตามเพจขายของ

rattonyou
15th December 2013, 17:55
ไลท์ไปแลกทอง///ประชด

BlackTheohm
15th December 2013, 17:57
ผมว่านะครับคนที่คิดแบบนี้ผมว่าไลท์คงไม่น่าจะเกิน 200 ประมาณนี้แต่ถ้าพวกที่ไลท์เกิน 200 นะครับเค้าจะรู้จักกับคำว่าไลท์มันทำอะไรได้บ้างผมว่ามันช่วยได้เยอะนะครับสมมุติว่าผมเป็นนักเรียนในโรงเรียนหนึ่งแล้วผมไลท์ใน facebook 1000 ไลท์ก็จะมีคนอยากรู้จักเยอะมากทำให้ชีวิตในโรงเรียนของผมมันดีกว่าคนอื่น ๆ อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะครับของคนอื่นผมไม่รู้

armiyddaw016
15th December 2013, 17:59
พวกที่ซิบมาขอไลค์ ผมไม่ค่อยอะไรมากนะ แต่ก็อยากรู้เหมือนกันจะเอา ไลค์ไปทำไม ถ้าพวกเพทร้านค้าพอเข้าใจ แต่เกลียดพวกที่ ใช้โปรแกรม ดึงเข้ากลุ่มอัตโนมัติมากๆเลยอ่ะ พวกกลุ่มดึงเข้าแล้วโฆษณา ไลค์กับติดตาม ฟรีนี่โคตรเกลียดอ่ะ - - **** ดึงเข้าได้ทุกวี่ทุกวัน วันๆต้องมานั่งกดออกกลุ่มกับรายงานกลุ่มพวกนี้ - -

BlackTheohm
15th December 2013, 18:16
พวกที่ซิบมาขอไลค์ ผมไม่ค่อยอะไรมากนะ แต่ก็อยากรู้เหมือนกันจะเอา ไลค์ไปทำไม ถ้าพวกเพทร้านค้าพอเข้าใจ แต่เกลียดพวกที่ ใช้โปรแกรม ดึงเข้ากลุ่มอัตโนมัติมากๆเลยอ่ะ พวกกลุ่มดึงเข้าแล้วโฆษณา ไลค์กับติดตาม ฟรีนี่โคตรเกลียดอ่ะ - - **** ดึงเข้าได้ทุกวี่ทุกวัน วันๆต้องมานั่งกดออกกลุ่มกับรายงานกลุ่มพวกนี้ - -

กลุ่มแบบนี้ไม่ได้มีคนชวนหรอกครับมันเป็นเหมือนลูกโซ่พอใครโดนเข้ากลุ่มแล้วมันก็จะชวนเพื่อนทุกคน (ย้ำครับทุกคน) เข้ากลุ่มโดยอัตโนมัติเลยครับ

Jeebpk100
16th December 2013, 03:46
ขอพูดในส่วนของธุรกิจก่อน แน่นอนว่าการไลค์เพจขายของมีผลอย่างมาก สมมุติคุณมีเพื่อนยุ500 พอคุณไปกดไลค์เพจนั้น เพื่อนๆทั้ง500ของคุณก็จะมีโอกาศได้เห็นเพจๆนั้น ซึ่งบางคนสนใจ มันก็จะขยายวงออกไปอีก ไปเรื่อยๆๆๆๆๆ ช่วงยากที่สุดคือ ไม่กี่ร้อยไลค์แรก เพราะจำนวนคนที่พบเห็นมันจะน้อยสุดๆ พอหลังๆเป็นพันเป็นหมื่น คนจะเข้ามาเรื่อยๆไม่หยุดเองขอแค่มีการอัพเดทเรื่อยๆ ให้มันพอขึ้น feed

ทีนี้เรื่องของส่วนบุคคล คงไม่ต้องพูดอะไรกันมากครับ เป็นเรื่องของตรรกะที่อยากให้คนอื่นสนใจล้วนๆ อยากเด่น อยากดังอยากเป็นที่สนใจ มันก็คือหน้ากากของโลกโซเชียลหน่ะแหละ

oolldjlloo
16th December 2013, 05:30
อ้าว! นี่คุณไม่รู้หรอะ มันเอาไปแลกของกับ 7-11 ได้ เมื่อไม่กี่วันมานี้ ผมเพิ่งไปแลกsupercomputerจาก7-11มา เพิ่งส่งมาโดยตรงจากnasaเลยนะ lol

anansing
16th December 2013, 06:06
ก็ไม่รู้สินะ ส่วนมากผมใช้แต่ Nero ไรท์ !!!!

เผ่นนนนนนนน !!! :clap

BackKoMz-
16th December 2013, 09:32
ผมคิดว่ามี 2 ประเภท
1. เอาไว้ได้รู้ว่ามีคนมาดูบ่อยเรทติ่งดี หากพวกขายตรง ขายอื่นๆสนใจก็มาคุยกับแอดมินเพื่อลงโฆษณา (เหมือนรายการทีวี ที่ต้องมีโฆษณา)
2. พวกเรียกร้องความสนใจ แหะๆๆ

CanDiiZ
16th December 2013, 09:41
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/q71/1463371_1430601447170304_1472157571_n.jpg

ArmyLight
16th December 2013, 10:06
ทำให้ฮัมใหญ่ขึ้น

Real men cry
16th December 2013, 10:28
ผมเห็นพวกสวยๆ ไลค์เยอะๆ ชีวิตจริงเรียนหวยไม่เอาไหน -..-

basz17
16th December 2013, 11:05
มันมีความลับอยู่ครับ :D

blackcool4
16th December 2013, 11:17
ก็ไม่รู้ว่าเอาไปทำอะไรเหมือนกัน ส่วนมากผมกดให้หมดอะครับ อันไหนที่ผมได้ดูได้อ่านได้เสพ ผมก็กดให้
ผมคิดแค่ว่า กดไลท์ มันไม่ได้เสียอะไร ตงตังเราก็ไม่เสีย กดไปเถอะ แต่ข้อความพวก
ไปห้องน้ำเดียวมา วันนี้ไปที่นั่นที่นี่ ผมไม่ค่อยกดให้หรอกครับ ลบเพื่อนออกเลย
เพื่อนผมมี 50 คนเอง ฮ่าๆ

Facebook
17th December 2013, 03:07
คงจะเป็นการเพิ่มความ Hot ให้กับตัวเอง ถึงตัวจริงอาจไม่ Perfect สักเท่าไหร่ แต่ใน Facebook ขอเต็มที่เลยแล้วกัน มันคือความภูมิใจของผู้เล่นครับ มันอาจจะดูไร้สาระ แต่ก็สร้างความสุขได้เยอะพอดู

MinnerZzZ
17th December 2013, 03:31
อยากให้ตัวเองดัง ดูมีระดับ ดูเหมือนมีคนชอบเยอะไงครับ เจอบ่อยเหมือนกัน พวกนี้

ผมคนนึง ที่ถ้ามีคนไม่รู้จักมาเรียกไลค์ ผมจะเงียบๆ แล้วกดปิดไปเลย แต่ถ้าเพื่อนก็ช่าง**** กดให้มัน และผมก็ไม่เคยขอให้ใครมาไลค์

rockohhh
17th December 2013, 07:06
ไรสาระๆๆๆๆๆ

ooi404
17th December 2013, 07:55
เขาเอาไว้แลกเงินกู้ กยศ ครับ ถ้าข้อความไหนถูกใจผมก็ไลค์ให้ ถ้าเป็นเพื่อนผมที่เรียนด้วยกันผมก็กดให้หมด มันโพสอะไรชั่ง***** ส่วนพวกที่ข้อให้ผมไปไลค์ให้นะ ผมก็ไลค์แต่ไลค์ประชด***** มันโพสรูปส้นเท้าผมยังไลค์ ไลค์จนเครื่องมันกระตุก ไลค์ตั้งแต่มันเริ่มเล่นเฟซบุค ขุดประวัติไลค์มัน***** ผมทำจริงๆ ไม่เชื่อลองดู สนุกนะผมว่า

ning445
17th December 2013, 08:20
คงเอาไปแดรกแทนข้าวมั้ง :cool:

untimate
17th December 2013, 08:49
ไลค์หลอกๆเอาไปทำไม ? ถ้าคนเขาต้องการจะกดให้จริงๆเขากดให้ไปแล้ว เหมือนในเว้บนี้เคยมีมหกรรม ต้องไลค์เมื่ิออ่านเสร็จอยู่ช่วงนึง มีการซ่อนลิ้งกดไลค์ให้ตัวเองด้วยผมว่าถ้าคนอืนมีสามัญสำนึกที่จะกดให้เค้ากดให้เองแหละไม่ต้องสนใจมันหรอก

SoNy009
17th December 2013, 13:40
ผมหาคำตอบมาให้ครับ การอยากได้ไลค์ หรือการติดตาม เพราะอะไรลองอ่านกันครับ

จากประเด็นนะครับ สรุปได้ว่า อยากได้ไลค์
1.เพราะอยากโดดเด่นเป็นที่ยอมรับของสังคมมีหน้ามีตาอวดเพื่อน
2.ผลประโยชน์ทางการค้า ไลค์เยอะคนเห็นเยอะ เหมือนเราฝากร้านให้คนมากดไลค์ไว้ เราก็กระจายสินค้าง่ายขึ้น

ความคิดเห็นส่วนตัวผมนะ ธรรมดาครับ
เด็กๆส่วนใหญ่อยากได้กันเป็นธรรมดา ตามยุคตามสมัย
แต่ผมอยากให้ทำอะไรที่สร้างสรรค์มากกว่า

DeadCarnival
17th December 2013, 14:00
ผมเห็นบางคนไม่ได้ขายอะไร แต่กลับขอไลค์ ขอผู้ติดตามหน้าตาเฉย

ความรู้สึกเขาคงว่าเวลามีคนมาไลค์ก็เหมือนมีคนมาชื่นชม พอมีคนมาติดตามก็เหมือนมีคนมาสนใจล่ะมั้ง

ผมเห็นแล้วก็เหนื่อยใจ ที่เขาวิจัยมาว่าคนติด Social network ประเภทนี้ส่วนใหญ่หลงตัวเองสงสัยจะจริง :sweat

kingcesar
17th December 2013, 19:10
สิ่งเดียวโดดๆ เลยครับ คือ กลไกทางค่านิยมที่สอดแทรกผ่านเครื่องมือในโซเชียลฯ

Spermz
17th December 2013, 19:21
เห็นเซเลบของจริง พิมพ์แค่ ค ว ย ขึ้นตัสก็ไลค์กันเป็นร้อยเป็นพันแล้วครับคนมันจะดังจะเด่นพิมพ์อะไรก็ได้ไลค์เยอะ

แต่ผมไม่รู้หรอกทำยังไงถึงจะดังแบบนั้นบ้าง

youthgts
17th December 2013, 19:50
แบ่งระดับกันเลยก็ว่าได้ครับ ระหว่างคนไลท์เยอะติดตามเยอะ กับพวกที่ไม่ค่อยมีคนไลท์ ติดตามน้อย

พวกไลท์ส่วนใหญ่จะลงรูป ตามเพสไร้สาระทั้งหลาย พวกเพจคน Hot ลงเอาไลท์เพิ่ม ติดตามเยอะ

ชีวิตจริงจะได้ดังนอกจอ คนรู้จักเยอะ มีคนขอถ่ายรูป ประมาณว่า ดารา ไปเลยครับ จากที่ผมสังเกตุมา คนที่ลงเพจส่วนใหญ่

จะดันให้ตัวเองดัง Hot ในเฟสบุ๊ค ในชีวิตจริงจะได้เอาไปอวดคนอื่น หรือ เอาไปคุยกับพวกคน Hot ด้วยกัน ว่าตัวเองมีไลท์ขนาดนั้น คนติดตามขนาดนี้

ถ้าพวกไลท์น้อย ติดตามน้อยไปคุยด้วย ก็จะประมาณว่า หยิ่งใส่ ไม่ค่อยอยากคุยด้วย (เจอกับตัว) เจ้าเพจส่วนใหญ่พวกนี้จะรู้จักกัน เพื่อนกัน

สรุป มันทำไปเพื่อจะได้ดังในหมู่คนอื่น เช่น หมู่วัยรุ่นด้วยกัน ในโรงเรียน และคิดว่าตัวเอง หน้าตาดีลงหลายเพจ คนไลท์-ติดตามเยอะ ทั้งๆที่หน้าตาพวกนี้เองก็ไม่ได้เข้าขั้นหล่อ หรือ สวย แต่อย่างใด

มักจะเป็นพวกสร้างกระแส ที่จะเอาไลท์คนเยอะๆ เพื่อให้ตัวเองเหมือนมีคงห่วง สั้นๆง่ายๆนะครับ พวกนี้มันบ้า (ด่าเฉพาะ พวกที่เวอร์จริงๆ)

ส่วนพวกคนหน้าตาดีๆ วันนึงโพสรูปนึงและไม่ค่อยสร้างกระแสเท่าไร พวกนี้น่ารัก สมควรให้ไลท์อยู่