PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเรื่อง ps4 ทีครับ

ghost th
15th December 2013, 21:35
พอดีกำลังคิดจะซื้อเเต่ไม่รู้จะซื้อโซนไหนดี อยากให้ช่วยเเนะนำโซนที่หาซื้อพวก wallet ในไทยได้
อีกอย่างคือ ps plus มันมีวิธีใช้ยังไง

thetunder
22nd December 2013, 23:28
Sony Playstation 4 ไม่ล็อคโซนครับ
อธิบายง่ายๆว่า ไม่ว่าจะซื้อเครื่อง โซนใด 1 2 3 ก็สามารถ login ด้วยไอดีโซนต่างๆได้
และเกมก็จะไม่มีการล็อคโซนครับ แม้ไอดี จะเป็น Z1 เครื่อง Z2 ก็สามารถเล่นแผ่นเกม Z3 ได้ครับ
แต่อาจจะมีปัญหาเรื่องการออนไลน์ข้ามโซน เพราะคีย์ที่มากับแผ่นอาจจะเป็นแบบล็อคโซนครับ
ส่วนwallet จะผูกกับโซนของ ID ครับ

เช่น ถ้า ID Zone 3 TH ก็จะสามารถใช้บัตรเดบิต เครดิตไทยตัดเงินเข้าบัญชีได้ครับ

PS4 โซนต่างกันอาจจะมีปัญหาเรื่องของ Blu Ray ครับ
ถ้าต้องการจะดูฟนัง Blu Ray แนะนำให้ใช้โซน 3 Asia ครับ เพราะจะไม่มีปัญหากับการเข้ารหัส Blu Ray บ้านเรา
ถ้าเอา PS4 Z1 มา ก็จะมีปัญหากับแผ่น BD บ้านเราครับ ต้องไปเอาแผ่น BD US มาเปิดครับ

PS Plus คือระบบสิทธิพิเศษสำหรับ ID PSN ซึ่งการออนไลน์ใน PS4 (Multiplayer Playable) จำเป็นต้องใช้ ID ที่สมัคร PS Plus ครับ
ส่วนสิทธิพิเศษอื่นๆ นอกจากเล่น multiplayer ได้แล้วนั้น PS Plus จะแจกเกมฟรีเดือนละ 2 เกมครับ ซึ่งเราสามารถโหลดมาเก็บไว้
และเล่นได้จากว่า อายุ PS Plus ของเราจะหมด และถึงแม้ PS Plus ของเราจะหมด หากเราเติมเข้าไปใหม่ ก็จะสามารถเล่นต่อได้ครับ
PS Plus จะมีการลดราคาเกมต่างๆ ใน PSN ให้เราซื้อในราคาพิเศษด้วย ซึ่งเกมลดราคาที่ว่านี หากเราซื้อมาแล้วแม้ PS Plus จะหมดก็สามารถเล่นต่อได้ไม่มีปัญหาครับ ^ ^