PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ภาษาไทยกับอังกฤษอันไหนเรียนง่ายกว่ากัน

harnibal409
16th December 2013, 22:36
เพื่อนๆคิดว่าภาษาอังกฤษกับภาษาไทยอันไหนเรียนเข้าใจง่ายกว่ากัน ผมว่าอังกฤษง่ายกว่าน่ะ ถ้าอ่านออกกัน จำคำศัพท์ได้ ส่วนใหญ่คนไทยมีปัญหากับการอ่านภาษาอังกฤษเพราะไม่ค่อยมีการฝึกการอ่านอ่านแบบผิดๆถูกๆ โตมาเลยกลัวการสอบที่มีภาษาอังกฤษรวมอยู่ด้วยกัน ส่วนภาษาไทยแม้จะเป็นภาษาที่เราใช้พูดกันอยู่ประจำและคิดว่ามันง่ายแต่ว่าความจริงแล้วผมว่ามันยากยิ่งกว่าอังกฤษอีกพราะหลักภาษาไทยมีเยอะเรียนไปเรื่อยๆจะงงมากๆ เรียนมาตั้งแต่ประถมยังไม่เข้าใจหลักภาษาไทยเลย เพื่อนๆคิดว่าอันไหนเรียนง่ายกว่ากัน

piekie
16th December 2013, 22:39
งั้นท่านก็ลองตั้งชื่อกระทู้เป็นภาษาอังกฤษให้ผมดูหน่อยสิครับ....

shisaku
16th December 2013, 22:40
ภาษาไทยคือภาษาที่ผมคิดว่ามันฟุ่มเฟือย เยอะ เวอร์ จนเกินไป สมัยก่อนเราจำเป็นต้องใช้คำยากๆ คำราชาศัพท์ เพราะไม่อยากให้ชาวบ้านได้เรียน จะได้กดขี่พวกชาวบ้านได้ง่าย ควบคุมได้ง่าย จึงจำเป็นต้องมีอะไรที่มัน เรียกว่า พิธีรีตรองมากๆ ใช้คำยากๆ สลวย เวอร์ๆ ซึ่งผมว่ามันเลยจุดๆนั้นมาแล้ว

ทำไมเราไม่ใช้คำง่ายๆ เรียกกันสั้นๆ กระชับบ้างหละ ยกตัวอย่าง คำว่า " เศรษฐศา่สตร์ " มันจะตั้งชื่อให้มันยาวๆ ยากๆไปเพื่ออะไร ความหมายมันก็เหมือนเดิม มันไม่มีประโยชน์ เป็นการใช้ทรัพยากรได้อย่างสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ

ผมไม่ได้ดูถูกอารยธรรมอันสวยหรูของเราชาวสยามนะครับ ไม่ได้คิดเยี่ยงนั้นเลย เพียงแต่คิดว่า มันหมดยุคของการเล่นคำสวยๆ คำยาวๆยืดเยื้อ แต่ไร้ซึ่งสาระแล้ว ยุคนี้มันต้องเร็ว กระชับ ฉับไว คนเชื่องช้าไม่ทันกิน

ผมรู้่ว่าตัวเองต้องถูกด่าแน่ๆ คอมเม้นถัดจากนี้ แต่นี่คือสิ่งที่มันอยู่ในใจ มันอยากจะสื่อสารออกมา มันอยากจะระบาย ยังไงก็ช่วยเพลาๆหน่อยนะ

และผมเชื่อว่า มีหลายคนจพิมคำว่า " ไม่พอใจก็ออกไปจากประเทศนี้ซะ " ซึ่งผมคิดว่า อย่าเลย เพราะที่นี่บ้านผม แผ่นดินนี้เป็นของผม จริงอยู่ที่สมัยก่อนบรรพบุรุษต้องเสียเลือดเนื้อกู้ชาติ แต่ตอนนี้มันไม่ใช่ ตอนนี้มันเป็นของผม ฉโนดที่ดินของผม ไม่มีใครสามารถไล่ผมไปได้ ผมไม่ได้ดูถูกบรรพบุรุษ แต่ผมคิดว่ามันไร้สาระที่จะขุดคุ้ยคนในอดีตเอามากดขี่คนในยุคปัจจุบัน เพียงเพราะว่าต้องการเอาชนะด้วยคำพูด
หยุด อย่า อย่าพูดคำนี้

bZEEKERZ™
16th December 2013, 22:40
ภาษาอังกฤษครับ เรียนง่ายกว่าเยอะ

ปล.ปทุมฯ หนาวมาก

SoNy009
16th December 2013, 22:43
ผมว่าภาษาไทยยาก ถ้าผมไม่ได้เกิดเป็นคนไทยคงเข้าใจยาก เพราะมันมีทั้งวรรณยุกต์ สระ คำควบ เยอะแยะมากมาย
ส่วนภาษาอังกฤษลูกเล่นมันยังน้อยกว่าภาษาไทย

maxkungg704
16th December 2013, 22:51
เชื่อป่ะ ตอนมหาลัย อังกฤษได้ B+ ไทยติดF งงตัวเองเลย 5555

เอาจริงไม่ว่าภาษาไร ขอแค่สื่อสารกันรู้เรื่องก็พอ ไวยกรณ์แทบไม่ต้องตรงหลักการเลย ทั้งไทย ทั้งอังกฤษ แต่ก็คุยกันรู้เลยได้เป็นพอ

harnibal409
16th December 2013, 22:59
เชื่อป่ะ ตอนมหาลัย อังกฤษได้ B+ ไทยติดF งงตัวเองเลย 5555

เอาจริงไม่ว่าภาษาไร ขอแค่สื่อสารกันรู้เรื่องก็พอ ไวยกรณ์แทบไม่ต้องตรงหลักการเลย ทั้งไทย ทั้งอังกฤษ แต่ก็คุยกันรู้เลยได้เป็นพอ
ไม่ต่างกันเลยตอนมัธยมอังกฤษผมได้3ไทยได้เกรด1ก็2ไม่ก็ติด0 พอขึ้นมหาลัยอังกฤษได้บี ไทยนี่สะสมแผ่นเสียงกันเลยทีเดียวไม่ซีก็ดี

blacklotus55
16th December 2013, 23:13
ภาษาไทยคือภาษาที่ผมคิดว่ามันฟุ่มเฟือย เยอะ เวอร์ จนเกินไป สมัยก่อนเราจำเป็นต้องใช้คำยากๆ คำราชาศัพท์ เพราะไม่อยากให้ชาวบ้านได้เรียน จะได้กดขี่พวกชาวบ้านได้ง่าย ควบคุมได้ง่าย จึงจำเป็นต้องมีอะไรที่มัน เรียกว่า พิธีรีตรองมากๆ ใช้คำยากๆ สลวย เวอร์ๆ ซึ่งผมว่ามันเลยจุดๆนั้นมาแล้ว

ทำไมเราไม่ใช้คำง่ายๆ เรียกกันสั้นๆ กระชับบ้างหละ ยกตัวอย่าง คำว่า " เศรษฐศา่สตร์ " มันจะตั้งชื่อให้มันยาวๆ ยากๆไปเพื่ออะไร ความหมายมันก็เหมือนเดิม มันไม่มีประโยชน์ เป็นการใช้ทรัพยากรได้อย่างสิ้นเปลืองโดยใช่เหตุ

ผมไม่ได้ดูถูกอารยธรรมอันสวยหรูของเราชาวสยามนะครับ ไม่ได้คิดเยี่ยงนั้นเลย เพียงแต่คิดว่า มันหมดยุคของการเล่นคำสวยๆ คำยาวๆยืดเยื้อ แต่ไร้ซึ่งสาระแล้ว ยุคนี้มันต้องเร็ว กระชับ ฉับไว คนเชื่องช้าไม่ทันกิน

ผมรู้่ว่าตัวเองต้องถูกด่าแน่ๆ คอมเม้นถัดจากนี้ แต่นี่คือสิ่งที่มันอยู่ในใจ มันอยากจะสื่อสารออกมา มันอยากจะระบาย ยังไงก็ช่วยเพลาๆหน่อยนะ

และผมเชื่อว่า มีหลายคนจพิมคำว่า " ไม่พอใจก็ออกไปจากประเทศนี้ซะ " ซึ่งผมคิดว่า อย่าเลย เพราะที่นี่บ้านผม แผ่นดินนี้เป็นของผม จริงอยู่ที่สมัยก่อนบรรพบุรุษต้องเสียเลือดเนื้อกู้ชาติ แต่ตอนนี้มันไม่ใช่ ตอนนี้มันเป็นของผม ฉโนดที่ดินของผม ไม่มีใครสามารถไล่ผมไปได้ ผมไม่ได้ดูถูกบรรพบุรุษ แต่ผมคิดว่ามันไร้สาระที่จะขุดคุ้ยคนในอดีตเอามากดขี่คนในยุคปัจจุบัน เพียงเพราะว่าต้องการเอาชนะด้วยคำพูด

โดนใจอย่างแรงครับ ภาษาไทยเนี่ย ผมว่ามันฟุ่มเฟีอยจริง ๆ นะ คำ คำเดียว มันจะมีชื่อเรียกเยอะไปไหน หัว = กระบาล เกล้า เกษา เศียร ศีรษะ

ภาษาราชการต้องเรียกศีรษะ คุยกับพ่อแม่เรียกหัวเฉย ๆ คุยกับเพื่อนเรียกระบาล มันจะเยอะไปไหนเนี่ย บางทีผมว่ามันทำให้สื่อสารกันลำบากนะ แล้วก็บางทีเนี่ย เข้าใจว่าต้องการรักษาเอกลักษณ์ของชาติ อันนี้ก็เป็นเรื่องดี

แต่บางทีมันทำให้ระบบต่าง ๆ ล่าช้าโดยไม่จำเป็น แล้วก็ที่คุณรู้ตัวว่าสะกิดติ่งของใครหลาย ๆ คนล่ะก็ ผมอยากแนะนำให้เขาเลิกดูคอนเสิร์ตฟังเพลงสติง ไปดูพวกโขนลิเกแทน น่าจะเหมาะนะผมว่า

แต่ก็นะมีข้อดีมันก็มีข้อเสีย เด็ก ๆ สมัยนี้บางทีมันพิมแปลก ๆ ไปหน่อย มันไปทำลายคำหลัก ๆ ที่ใช้สื่อสารกันเป็นหลักไปด้วย

เช่น ทำไรยู่อ่ะ กิ ค่าวยัง ออ เหนตอเยน ไปกบเภื่อน ไปไนอ่ะเรอ = ทำอะไรอยู่ กินข้าวหรือยัง อ๋อเห็นตอนเย็นไปกับเพื่อน ไปไหนกันเหรอ

อันนีี้ผมว่ามันก้ใช่ไม่ได้จริง ๆ อ่ะ มันเกินไปอ่ะ

Ich_Liebe_Dich
17th December 2013, 02:12
ภาษาที่ ความหมายเดียวใช้ไม่กี่คำอ่ะครับง่าย ใช้คำน้อยๆแต่ เข้าใจง่าย ผมว่าภาษานั้นเข้าใจง่าย ภาษาไหน ความหมายเดียวแต่ใช้คำเยอะ ผมว่ายาก

leaderpor
17th December 2013, 02:25
ภาษาไทย เรียนเข้าใจหลักการยาก แต่ เอามาใช้พูด เขียนสบาย(แหงดิ คนไทยอะ)
ภาษาอังกฤษ เรียนเข้าใจ ได้ไม่ยากเกินไป..แต่เอามาพูด+ใช้ ยาก

ballba
17th December 2013, 02:37
ไทย อย่าเยอะ 555+

timpang
17th December 2013, 02:55
ไทย ยากกว่าเยอะ ถ้าไม่ได้เรียนมาแต่เด็ก

bobbyTJ
17th December 2013, 03:46
ตอนเรียนมีอยู่วิชานึง คือ
Thai Language แปลว่า ภาษาไทยรั้งเกรด

อาจารย์แจกหมามาให้ นศ. เลี้ยงเล่น ๆ คนละตัว :dash

kurolykan
17th December 2013, 04:31
สำหรับผม ผมยกให้ภาษาอังกฤษง่ายกว่ามากๆ แม้จะมีหลักเกณไม่ตายตัว

ส่วนภาษาไทย หลักเกณข้อกำหนดเยอะน่าดูแล้วก็ค่อยข้างตายตัว แต่พอเอามาใช้ในยุคปัจจุบัน มันกลับดิ้นไปมาเพราะภาษาไทยลูกเล่นจากบทกลอนมันเยอะ แล้วยังมีบาลีสันสกฤตเข้ามาแจมซึ่งทำให้เกิดความซับซ้อนขึ้นไปอีก ในแง่ของความหมาย แต่กลับทำให้เข้าใจง่ายและความยืดหยุ่นในการสร้างคำ

สำหรับผมภาษาไทยคือศิลปะ ภาษาอังกฤษคือความทันสมัยในบางด้าน

แต่ถ้า จขกท. มีโอกาศผมแนะนำให้คุณลองศึกษาภาษาบาลี ภาษาสันสกฤต ภาษาลาตินดู แล้วภาษาอาจจะกลายเป็นความบรรเทิงในชีวิตคุณไปเลยก็ได้

kingcesar
17th December 2013, 05:47
ภาษาอังกฤษอีก 1 เสียงครับ เพราะผมว่ามันใช้สะดวกกว่า เวลาเขียน เวลาอ่าน ภาษาไทย บางทีต้องมาแปลไทยเป็นไทยอีก
ศัพท์ต่างระดับมีเยอะ คำบางคำมีความหมายสั้นๆ แต่ดันมีคำที่ใช้ทดแทนกันได้มากกว่า 5 คำซะนั่น

แล้วแต่คนด้วยคับ ถ้าเป็นฝรั่งเชื่อภาษาสายภาษาลาติน พวกอังกฤษ ฝรั่งเศส เสปนนี้เรียนง่ายมากนะ ภาษาตระกูลไต กระไดอย่างภาษาไทย ลาว เขมรก็เรียนกันไม่อยาก หรือกรณีกระกูลภาษาจีน เกาหลี ญี่ปุ่นเรียนจริงก็ไม่ยาก(เหล่าซือเคยเล่าให้ฟังว่าโรงเรียนที่สอนอยู่เขาก็คุยกับอาจารย์ภาษาญี่ปุ่นได้ด้วยตัวคันจิ โดยที่อาจารย์ภาษาญี่ปุ่นและเหล่าซือไม่รู้เรื่องภาษาจีนและญี่ปุ่นเลย)

แต่ถ้าเรียนข้ามสายนี้ยากหมดหละ แต่ภาษาอังกฤษนี้ถือว่าง่ายนะตัวอักษรไม่เยอะแบบภาษาจีน แกรมม่าไม่ซับซ้อนแบบภาษาฝรั่งเศส ใช้คำไม่ฟุ้มเฟือยแบบภาษาเกาหลีหรือญี่ปุ่น

จากที่ผมสัมผัสมาทั้ง ภาษาอังกฤษและฝรั่งเศสมา ตามความเห็นผมนะ ผมว่าฝรั่งเศสง่ายกว่าอังกฤษ
ผมศึกษาภาษาฝรั่งเศสได้ 2-3 ปี ผมรุ้สึกว่าผมเข้าใจแกรมม่าของฝรั่งเศส มากกว่า แกรมม่าของภาษาอังกฤษที่เรียนมา 10-20 ปีได้นะเนี่ย 5555

ฝรั่งเศสไม่ค่อยมีคำแสลงออกมาบ่อยๆเหมือนอังกฤษอะครับ ผมเลยรู้สึกว่ามันง่ายกว่านิดนึง

ooi404
17th December 2013, 08:00
ภาษาไทยเป็นอะไรที่สุดยอดมากๆ เรียนจนแทบไม่หมด เอิ่ม ยิ่งพวกกาพย์ต่างๆนะ อยากจะร้องไห้ ไม่รู้ใครแต่งบ้าง ขี้เกียจจำ โอ๊ยย ภาษาไทยมันเป็นภาษาที่เรียนโคตรยาก บอกตามตรงจากใจ

liger0000
17th December 2013, 09:05
แล้วแต่คนด้วยคับ ถ้าเป็นฝรั่งเชื่อภาษาสายภาษาลาติน พวกอังกฤษ ฝรั่งเศส เสปนนี้เรียนง่ายมากนะ ภาษาตระกูลไต กระไดอย่างภาษาไทย ลาว เขมรก็เรียนกันไม่อยาก หรือกรณีกระกูลภาษาจีน เกาหลี ญี่ปุ่นเรียนจริงก็ไม่ยาก(เหล่าซือเคยเล่าให้ฟังว่าโรงเรียนที่สอนอยู่เขาก็คุยกับอาจารย์ภาษาญี่ปุ่นได้ด้วยตัวคันจิ โดยที่อาจารย์ภาษาญี่ปุ่นและเหล่าซือไม่รู้เรื่องภาษาจีนและญี่ปุ่นเลย)

แต่ถ้าเรียนข้ามสายนี้ยากหมดหละ แต่ภาษาอังกฤษนี้ถือว่าง่ายนะตัวอักษรไม่เยอะแบบภาษาจีน แกรมม่าไม่ซับซ้อนแบบภาษาฝรั่งเศส ใช้คำไม่ฟุ้มเฟือยแบบภาษาเกาหลีหรือญี่ปุ่น

CanDiiZ
17th December 2013, 09:16
ไทยคือศูนย์กลางของจักรวาล -0-

เอาง่ายๆ คำว่า I / You ในภาษาอังกฤษ (ไม่นับราชาศัพท์) คิดว่ามันต่างกันกี่คำ - -a

เอาง่ายๆ ภาษาไทยมีพยัญชนะ 44 สระอีก 32 (แถมไม่ได้ใช้เพียบ) ภาษาอังกฤษมี 26 แบ่งมาใช้เป็นสระได้ 5 แค่จำนวนก็ต่างแล้ว

ตอน ม ปลาย ภาษาไทย ได้ 1 อังกฤษได้ 4 ตอนมหาลัยจบมาได้เพราะไม่ได้เรียนภาษาไทย = =a

maruchik0
17th December 2013, 10:09
มีใครเขียน ก-ฮ โดนไม่ผิดมั้งยกมือ หรือไม่จริงๆ

ratanawan25837
17th December 2013, 10:41
บุรีรัมย์หนาวกว่า :)

ปล.ปทุมฯ หนาวมาก

jackiiez
17th December 2013, 10:44
ภาษาอังกฤษมันเป็นสากลป่ะคับ ที่เค้าใช้กันเยอะมากๆ จะแก้ จะกำหนดอะไรเลยลำบากงี้ป่าว

ส่วนภาษาไทยใช้โดยประเทศเราเล็กๆ ประเทศเดียว จะกำหนดจะเพิ่มจะเติมจะแต่ง ทำได้ง่ายกว่า

มันเลยเยอะแยะมากมายก่ายกองอย่างทุกวันนี้

อังกฤษก็เลยง่ายๆกว่า ผมเรียนไทย เกรด 1-2 ตลอด อังกฤษ 3.5-4

จิงๆไม่ได้เก่งหรอก แต่ผมว่า หลักสูตรที่เรียนมาตอน ม ต้น ม ปลาย มหาวิทยาลัย มันง่ายโคตรๆเลยมั้ง

(ลงเรียนที่ มหาลัย ยังสอนบอกทิศทาง กันอยู่เลย - -")

tsted5u7
17th December 2013, 10:46

ภาษาก็คือสิ่งที่เอาไว้สื่อสารให้เข้าใจตรงกันครับ แล้วก็เป็นสิ่งที่สืบถอดมาจากรุ่นต่อรุ่น ในบางรุ่นก็มีการเปลี่ยนแปลงคำศัพท์ เพื่อให้ง่ายต่อความเข้าใจและการเขียนที่ง่ายขึ้นอธิเช่น ฅน ฃวด กรุงเทพฯ(ถ้าเขียนชื่อเต็มคงยาวจนเกินไป) ฯลฯ การที่คนเรารับสิ่งที่สืบถอดมาจากอดีต มันไม่ได้เป็นสิ่งที่เลวร้ายเสมอไปนะครับ ยกตัวอย่างเช่นประเพณี ทั้งนี้เพื่อไม่ให้ลืมลากเหง้าของตนเอง แต่ทั้งนี้ก็ย่อมมีการเปลี่ยนแปลงได้อีกเช่นเดียวกันถ้าเห็นว่าสมควรและถูกจริตและไม่เป็นผลกระทบต่อวงกว้างจนมากเกินไป ยกตัวอย่างกับมาในเรื่องศัพท์อธิเช่น ที่เคยมีความคิดเกี่ยวกับการเปลี่ยนแปลงคำศัพท์ในราชบัณฑิตยสถาน ในเรื่องตัวสะกดที่อ่านไม่ตรงกับคำที่ดัดแปลงมาจากต่างชาติหลายตัว โดยการเพิ่มไม้เอก ไม้โท ให้ผันเสียงเที่ยงตรงขึ้น

ในช่วงเวลาไม่กี่สิบปีมานี้ มีคำศัพท์แปลกๆเกิดขึ้นมากมาย จนคนรุ่นก่อนๆ ถามว่าคำนี้คืออะไรกับเด็กด้วยซ้ำไป ถามว่าการวิวัฒนาการเป็นสิ่งที่ดีไหม ก็คงเลี่ยงไม่ได้ที่จะบอกว่าเป็นสิ่งที่ดี แต่ ในโลกนี้ไม่มีอะไรที่มีเพียงด้านดีอย่างเดียวเสมอไป ผลที่ตามมาก็เพิ่มเป็นเท่าตัวด้วยเช่นเดียวกัน นั้นก็คือคนที่พูดหรือเขียนเอาไปใช้ในทางราชการ ในรายงาน ในงานวิจัย จะกลายเป็นภาษาที่เขาไม่ยอมรับกันโดยทั่วไปแล้วจะกลายเป็นแกะดำในสายตาของคนเหล่านั้น อย่าลืมนะครับว่า ภาษาย่อมมีการผ่อนปรนได้ นั้นคือภาษาในลักษณะนี้ก็เอาไปใช้กับเพื่อนคุณ ในวงจำกัดของคุณได้ แต่ถามว่าเป็นที่ยอมรับโดยสากลไหม มันก็จะไม่เป็นไปตามโดยสากล เขาถึงแยกแยะออกกลุ่มๆเช่น เป็นภาษาถิ่น ภาษากลาง คำศัพท์ใหม่(เช่นคอมพิวเตอร์ ซึ่งแต่เดิมใช้ชื่อว่า คณิตกรณ์ เพราะในสมัยก่อนนั้นจะตั้งชื่อตามที่เห็นคุณสมบัติ แต่ในสมัยนี้กลายเป็นนิยมใช้ทับศัพท์เพื่อไม่ให้มีความหมายที่แปลเปลี่ยนไป) คำศัพท์ที่เขียนผิด และคำวิบัติ(ภาษาวิบัติก็เป็นกลุ่มคำเหล่านี้สร้างมาเป็นประโยค) เพื่อที่ให้รู้ว่านอกจากภาษากลางแล้วยังมีอะไรอีก

ยังไงเสีย คุณจะไปไหน ไปทำอะไรก็เข้าสำนวน "เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม" คือต้องรู้จักปรับตัวตามสังคม อย่าไปฝืนกฏของสังคมเขา ถึงจะอยู่โดยสงบ

DevilBoy
17th December 2013, 11:42
อังกฤษง่ายกว่าแต่เราเป็นคนไทยก็ต้องใช้ภาษาไทยที่พ่อแม่เราพูดมาครับ อังกฤษค่อยไปเรียนเอา

zantozz
17th December 2013, 12:15
ถ้าพูดถึงเฉพาะความง่ายของภาษา ภาษาอังกฤษง่ายกว่าครับ เพราะภาษาไทยเราจริงๆ ไม่ใช่ภาษาไทยแท้แล้ว ในปัจจุบัน มอญ ลาว บาลี จีน อีกสารพัดที่แฝงตัวอยู่ในภาษาไทย มันเลย ยาก - -

Johnniehut
17th December 2013, 12:37
ภาษาอังกฤษมันยืดหยุ่นกว่าไทยเยอะครับ ถ้าไม่ติดเรื่อง tense (ซึ่งฝรั่งมันก็ไม่ค่อยใช้อยู่แล้ว)