PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยปัญหาคาใจมากๆ

totawan002
17th December 2013, 23:17
คือว่าผมเป็น รังแค อะแต่ลองหาวิธีแก้เบื้องต้นหละเช่นแชมพูยี่ห้อดังๆอะยังเอาไม่อยู่ ผมสระหัวทุกวันเป่าให้แห้งด้วย

เลยอยากรู้วิธีพื้นบ้านอะช่วยแนะนำด้วยนะครับ

:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank:thank

ballba
18th December 2013, 00:16
นี่ไง วิธี บ้านๆ

1.
มะนาว ใช้ไข่แดงล้วนๆ 1 ฟองตีให้แตกนำมาชโลมให้ทั่วศีรษะ ทิ้งไว้สักครู่แล้วล้างออกให้สะอาด หลังจากนั้นใช้น้ำมะนาวประมาณ 1 ช้อนโต๊ะผสมน้ำเปล่า 1 ถ้วย นำมาสระผม เพื่อล้างสารตกค้างที่ก่อให้เกิดรังแคออกจากผม

2.
มะกรูด ใช้แชมพูชนิดอ่อนสระผมให้สะอาด จากนั้นนำมะกรูด 1-2 ลูก ต้มในน้ำประมาณ 3-5 แก้วให้เดือด ทิ้งให้อุ่น แล้วขยำลูกมะกรูด ในน้ำ จากนั้นกรองเอาเนื้อและกากออก นำน้ำมะกรูดที่ได้มาสระผม ชโลมทิ้งไว้สัก 5-10 นาที แล้วล้างออก ทำเป็นประจำสัปดาห์ละ 3 ครั้ง

3.
ว่านหางจระเข้ ปอกเปลือกใบสดของว่านหางจระเข้ออก เหลือแต่วุ้นประมาณ 1 ถ้วย แล้วปั่นหรือบด จากนั้นนำไปหมักผมทิ้งไว้ 30 นาที แล้วจึงล้างออก

4.
น้ำซาวข้าว เก็บน้ำซาวข้าวและตั้งทิ้งไว้จนตกตะกอน จากนั้นเทน้ำซาวข้าวใสๆ ข้างบนทิ้งไป ชโลมหลังสระผมแล้วทิ้งไว้ 15 นาที จึงค่อยล้างออก ผมจะเงางาม รังแคจะหายไป

5.
ตะไคร้ นำตะไคร้สด 3 ต้น ทุบให้แตก แช่ไว้ในน้ำ 1 ลิตร ประมาณ 10 นาที ขยำให้น้ำตะไคร้ออก แล้วนำน้ำตะไคร้มาชโลมผม หมักทิ้งไว้ ประมาณ 10 นาที แล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาด ทำติดต่อกัน 3 วัน