PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาเน็ตหลุดครับ ปล เมื่อก่อนไม่หลุด พึ่งหลุดช่วงนี้

ko555555
18th December 2013, 02:32
เน็ตที่บ้านใช้TOTใช้มานานมากหลายปีตั้งแต่มันสี่ห้าเมกจนปัจุบันก็ไมมีปัญหาอะไร นานๆมากๆจะหลุดที ไม่มีอะไรผิดปกติ
ตอนแรกมีคอมเครื่องเดียวเร้าเตอร์เลยเป็นแบบธรรมดาพอร์ตเดียว(billion) ต่อมามีโน๊ตบุ๊ค เลยไปซื้อเร้าเตอร์ที่ปล่อยไวไฟได้ แต่ตอนไปซื้อยังไม่รู้เรื่องคอมเท่าไหร่ คนขายเค้าให้แบบที่ต้องต่อกับเร้าเตอร์อีกตัว(zyxel) ก็โอเคครับต่อกับอันที่มีอยู่แล้วสรุปที่บ้านมีสองเร้าเตอร์ทำงานพร้อมกันด้วยกัน ต่อสำเร็จตามคู่มือก็ใช้ได้ปกติทุกอย่าง เวลาผ่านมาเรื่อยๆจนถึงช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา ก็เจอปัญหาเน็ตหลุดบ่อยๆ จนบางทีก็น่ารำคาญ บางวันหลุดได้หลายรอบ แต่บางวันก็เกือบปกติ หลุดน้อยรอบ (ขออภัยด้วยที่จำไม่ได้ว่ามีวันไม่หลุดมั๊ย เพราะมันนานจนเริ่มชินและปลงครับ เหอะๆ แต่ก็อยากให้มันกลับเป็นปกติอยู่) ต่อมาก็เลยพยายามสังเกตตอนที่มันหลุด พบว่า สาเหตุการหลุดส่วนใหญ่จะเกิดจากการทำอะไรซักอย่างที่เกี่ยวกับอินเทอร์เน็ต ทั้งที่กดเองและกดตามค่ำสั่ง เช่น ถ้ากดดูคลิปในยูทูปกดเปิดหน้าใหม่กดไปยังลิงค์อื่นๆ ก็อาจจะหลุดได้ หรือ จัดเพลลิสต์ไว้คลิปต่อไปจะเล่น ก็สามารถหลุดได้ สำหรับการเล่นเกมออนไลน์ก็เกิดการหลุดได้เหมือนกันครับ แต่มันจะเกิดการหลุดตอนไหนก็ได้ มักจะหลุดช่วงที่กำลังเพลิน ผมอยากรู้ครับว่ามันเกิดจากอะไรแล้วสามารถแก้ไขได้มั๊ย

Season
18th December 2013, 03:37
บ้านผมก็ใช้ TOT นะ ก่อนหน้านี้ดีมาก แต่ ช่วงนี้ไม่รู้เป็นไร เน็ตหลุดๆดับๆ

chikuva
18th December 2013, 06:50
ลองทำ hard reset เร้าเตอร์ดูครับ อาจเกิดจากเร้าเต้ามันเริ่มเหนื่อยแล้วครับ ใช้มาหลายปีแล้ว

' ΛPHЯOĐ!TΣ ™
18th December 2013, 06:51
มันมีหลายสาเหตุนะครับไอ้ปัญหาเน็ตหลุดเนี่ย แต่ที่ดีที่สุดก็คือการโทรหาช่างให้มาดูที่บ้านเลยครับ

nursey
18th December 2013, 07:36
TOTเหมือนกันบางวันก็ไม่หลุดบางวันก็หลุดบ่อยมาก อย่างเช่น 1ช.ม หลุด 4-7 รอบ เป็น ประมาณ 4-6 ครั้งต่อวัน.....

pongtpongt
18th December 2013, 07:48
ผมของ 3 bb เป็นมา 2-3 เดือนแล้วครับ ช่วงหลังๆ ไม่ค่อยได้ใช้ แต่เหมือนมันจะดีขึ้นแล้ว

Previously
18th December 2013, 07:52
TOT T_T

.....