PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามหน่อยคับความสงสัยนะคับ ทำไมเขาไม่ไห้ถอนฟันทั้งที่เรายังปวดฟันอยู่ละคับ

FANG
22nd December 2013, 01:00
คือผมเป็นทุกปีอะคับ อาการปวดฟันตอนน่าหนาวปวดมาก อัดพาราวันละ 5 เม็ดจนตับจะพังตอนไหนก็ไม่รู้เลย แถมปวดตอนไหนไม่ปวดมาปวดตอนน่าหนาว คืออยากรู้เฉยๆอะคับสงสัยนิด

หน่อย ทำไมเขาไม่ไห้ถอนฟันทั้งที่เรายังปวดฟันอยู่ละคับ

nucraziebr
22nd December 2013, 01:09
หมอไม่ถอนให้ คงเพราะที่เรายังรู้สึกปวดฟันอยู่เป็นเพราะเส้นประสาทเรายังติดรากฟันอยู่มั้งคัฟ เห็นว่าบางคนไปถอนที่โรงบาลแล้วหมอไม่ถอนให้เพราะยังปวดอยุ่ เค้าก้อเลยไปถอนที่คีนิค ถอนเสร็จคอเอียงเฉยเลย คงเกี่ยวกับเส้นประสาทมั้งนะ (เดียวคนรู้จิงๆคงมาตอบต่อนะคัฟ)

ballba
22nd December 2013, 03:48
ไม่ใช่เพราะปวดหรอกครับ ตอนนั้นผมปวดเขายังถอนเลย สมัยเด็ก 555

iPoweRx
23rd December 2013, 00:09
ตอนปวดฟัน แสดงว่ากำลังมีการอักเสบติดเชื้อ เหงือกบวม ถ้าทำการถอนฟันตอนนี้จะมีโอกาศติดเชื้อรุกรามมากกว่าตอนที่ไม่อักเสบ
และตอนที่มันหายปวดแล้วถอนง่ายกว่า เพราะเหงือกมันยุบบวม หมอเลยชอบถอนตอนไม่ปวด (บางซี่มันต้องเย็บเหงือกด้วยอ่ะ)

Monalizii
23rd December 2013, 00:20
ถ้าฟันแท้ แล้ว ปวดเส้นประสาทหรือรากฟัน มันจะบวมอะครับ ถ้าถอนตอนนั้น เลือดอาจจะไหล หรือได้รับผลค้างเคียง ผม ละเกลียดหมอฟันที่สุด บอกไม่เจ็บๆ ( ไม่เจ็บ Dad ***ดิ )