PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พอมีวิธีฝึกทำให้เสียงสูงบ้างรึป่าวครับ

wanjaiteeruk
22nd December 2013, 14:14
ตามหัวข้อครับ อยากจะร้องตามเพลงที่ตัวเองชอบ แต่นักร้องเค้าเสียงสูงเหลือเกิน อยากจะร้องให้ดีอ่ะครับ

ขอบคุณทุกคอมเม๊ลนะครับ ^^

zdestinyz
22nd December 2013, 14:57
เข้ามารอดูคอมเมนท์เหมือนกัน เสียงไม่ถึง ร้องเสียงหลบแล้วไม่เพราะ แงแง้

SoNy009
22nd December 2013, 15:25
จากที่ผมค้นหามานาน ยากครับ พื้นฐานเส้นเสียงคนเรามันสร้างมาตามรูปแบบตัวเองแล้ว
วิธีจะขึ้นสูงได้ แต่ขึ้นได้ไม่เยอะหรอกครับ ต้องกินน้ำอุ่นเยอะๆเวลาจะวอร์มเสียง
ฝึกออกเสียงตามคีย์ไปเรื่อยๆ พวกโดเรมีฟาซอลลาที ทีละขั้นๆ อย่าเกร็งเสียงด้วยครับ
เวลาจะร้องออกมา หายใจเข้าลึกๆ เปิดคออ้าปากกว้างๆ ต้องทำบ่อยๆลองดูครับ