PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Norton Security Scan ติดตั้งเอง ?

apitape
22nd December 2013, 21:16
นั่งเล่นคอมอยู่ ลุกไปเข้าห้องน้ำ กลับมานั่งโต๊ะคอมอีกทีเจอโปรแกรมนี้มันสแกนอยู่ งงเลยครับพี่น้อง
ใครเคยเป็นบ้าง แล้วมันมาจากไหน โปรแกรมนี้มันดีไหมครับ แล้วมันลบได้ไหม งงเลยอยู่ๆก็ติดตั้งเอง

- Norton Security Scan

ผลงานคุณภาพจากอดีตผู้ผลิตแอนตี้ไวรัสในคอมผมเอง ตอนนั้นจำได้ว่ามันเป็นโปรแกรมที่สแกนได้ถึงลูกถึงคนจริงๆ สแกนแม้กระทั่งคุกกี้ในเครื่อง… แต่พอผมมาลองใช้งานเจ้า Norton Security Scan ก็แทบจะลืมอดีตอันหอมหวานนั้นไปเลย เพราะมันกล้าหยามผมว่าคอมพิวเตอร์ของผมไม่มี Antivirus …ทั้งๆที่เครื่องหมายการค้าของโปรแกรมอย่าง NOD 32 แทบจะทิ่มลูกตาอยู่แล้ว ยัง…ยังไม่พอ มันยังดูถูกอีกว่าเกมและโปรแกรมต่างๆในเครื่อง(อาทิ เกม The Godfather และ โปรแกรมแปลภาษาบางโปรแกรม) เป็นโปรแกรมกลุ่มเสี่ยง ทั้งๆที่ตอนผมใช้ Norton มันไม่เคยบ่นอะไรเลย…พับผ่า!

สรุป: ถ้าติ๊กเครื่องหมายถูกออกของโปรแกรมนี้ไปได้ขณะลงปลั๊กอินจะดีมาก

crd : Escape From Mad World @ Wordpress (http://escapefrommadworld.wordpress.com/tag/norton-security-scan-%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%A3/)

จากเว๊บนี้ ผมอ่านแล้ว อยากจะลบเลย :sweat

De_Fastback
22nd December 2013, 22:08
มันเป็นแค่โปรแกรมสแกนเฉย ๆ ครับ ลบไวรัสไม่ได้ แนะนำให้ลบออกได้เลยครับ
อารมณ์ประมาณว่าให้สแกนสักพัก พอสแกนเสร็จมันจะขึ้นให้ลง Norton Antivirus ครับ ออกแนวโฆษณานิดนึง (แต่เท่าที่เจอ... นี่มันชวนให้ซื้อนี่หว่า 555+)

natapol
23rd December 2013, 00:34
บางทีมันแฝงมากับโปรแกรมที่คุณพึ่งลงไปเมื่อซักพักอ่ะคับ

myheartformild
25th December 2013, 00:43
ESET Smart Security ผมใช้ตัวนี้ตลอด:dance
ไม่มีทางเปลี่ยน