PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : พวกท่านดูหนังกันเพราะอะไร?

pug1
24th December 2013, 03:24
ก่อนที่ผมจะทำอะไรลงไป ขอบอกไว้ก่อนนะครับ ว่าข้อความนี้เป็น ความคิดเห็นส่วนตัว ซึ่งผมกังวลว่าอาจะเกิดดรามาขึ้นได้(ถ้าไม่เกิดจริงก็ดีแล้วครับ)
ผมขอซ่อนไว้ให้เป็นคลุมดำนะครับ เพราะมันเป็นเพียงทรรศนคติของผมเท่านั้น คนที่ไม่อยากอ่านผมก็ไม่ได้บังคับนะครับ

หลายๆครั้งที่ไปดูหนังกับเพื่อน หรือกับใครก็ตามเมื่อดูจบ มักจะมีคนวิจาร์ประมาณว่า "เนื้อเรื่องเดาง่ายเกินไป" "ตรูว่านะพระเอก_ต้องตายแน่ๆ นั่นไงๆ เห็นปะ", "ยังไงท้ายสุดพวกพระเอกก็ต้องชนะอยู่ดี ตรูเดาได้ตั้งแต่แรกเริ่มละ", "ตรูว่าคนที่วางแผนจริงๆต้องเป็นน้องพระเอกแน่นอน นั่นไง ว่าแล้ว" เห้อ.......ก็อยากจะถามอยู่เหมือนกัน ว่าความสนุกของการดูหนังของพวกคุณคืออะไรกันแน่ การไปนั่งเดาเนื้อเรื่อง? จริงอยู่ว่าหนังหลายๆเรื่องแพทเทิร์นของหนังจะออกมาในแนวเดียวๆกัน ซึ่งถ้าพวกคุณจะไปดูหนังแล้วไปนั่งเดาเนื้อเรื่องมันอีก ขอถามคำเดียว พวกคุณจะมาดูเพื่อ? การดูหนังในความคิดส่วนตัวของผม(ส่วนตัวชอบดูหนังแนวพจญภัยแฟนตาซีมา) มันคือการเสพอรรถรสที่ผู้สร้างหนังเรื่องนั้นๆได้พยายามถ่ายทอดให้เราตั้งแต่ต้นเรื่องจนจบเรื่องต่างหาก ในความคิดส่วนตัวคือถ้าพวกคุณจะมานั่งดูนั่งเดาหนังกันนะ ไม่ต้องมาดูหรอก เพราะหนังแนวเดียวกันเนื้อเรื่องมันก็คล้ายๆกันนั่นแหละ นะ แต่อาจจมีบางคนที่เห็นว่าความสนุกของหนังคือการหักมุมและมีเนื้อเรื่องที่ซับซ้อน ถ้าแบบนั้นพวกคุณก็ไปวิจารณ์ไปนั่งเดาเนื้อเรื่องในหนังแนวนั้นเลยครับ นะ หนังแอคชันผจญภัยแฟนตาซีนี่ไม่ต้องมาวิจารณ์หรือนั่งเดาในส่วนของเนื้อเรื่อง หนังแนวนี้ส่วนมากจะเน้นเรื่องของการดำเนินเรื่อง แนวคิดหรือข้อคิดต่างๆที่แฝงมากับเรื่อง อารมและความสะเทือนใจในเรื่องที่ถูกถ่ายทอดออกมาผ่านทางตัวแสดงและ CG มากกว่า (การดำเนินเรื่องกับเนื้อเรื่องสำหรับผมนี่มันนี่ต่างกันนะ) เนื้อเรื่องมันก็เหมือนๆกันนั่นแหละ(แต่การดำเนินเรื่องมันต่างกันครับ) เหมือนกับผม เป็นธรรมดาที่คนเราจะชอบหนังต่างแนวกัน แต่ผมก็ไม่เคยบอกว่าหนังแนวที่ผมไม่ชอบดูนั้น มัน "เป็นหนังที่แย่หรือไม่สนุก" เพราะต่างคนก็ต่างความคิด ซึ่งเอาจริงๆมันก็เป็นธรรมดาที่คนจะนั่งเดาเนื้อเรื่องกันเวลาดูหนัง(บางทีตัวเองก็แอบเดานะ แต่พอถึงฉากนั้นๆปุ๊บก็จะดูว่าทางตัวของหนังเองสื่อฉากนั้นๆได้เหมือนกับที่เราคิดไว้รึเปล่า อรรถรสจะได้เท่ากับที่เราคิดไว้ไหม?) คือจะมานั่งเดาเนือ้เรื่องก้ไม่ว่านะ แต่ "ช่วยนั่งเดาในใจได้มั๊ย? ไม่ต้องมาออกปากออกเสียงให้_ได้ยิน" แหม.... ทำยังกะตัวเองเป็นผู้กำกับ แล้วพอดูจบก็ชอบมาบ่นกันว่า หนังไม่หนุก เนื้อเรื่องเดาง่ายเกิน เห้อ - -*

ขอย้ำอีกทีนะครับ ทั้งหมดนี้เป็นเพียง "ความเห็นและทรรศนคติส่วนตัว"เท่านั้น ซึ่งจุดประสงค์หลักของการตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาก็เพื่อ
1.อยากระบาย(ส่วนหลักเลยหละ)
2.อยากฟังทรรศนคติของเพื่อนๆบ้างครับ

wAkie
24th December 2013, 04:10
งานอดิเรก ว่างเป็นต้องดู

$3MiFiN@L$
24th December 2013, 08:43
เหมือน คห. อะ 555 ว่างเลยไปดู แต่ไปๆ มาๆ ก็แค่ชอบดูหนังเฉยๆ แต่ดูไปมากๆเข้าก็ดูหนังเป็น และต้องเอาไปประยุกต์ในวิชาเรียนอีก

Spermz
24th December 2013, 09:43
ความบันเทิงครับ

แต่ว่าถ้าหนังมันห่วยผมก็ว่าห่วยนะ จริงๆ

helos
24th December 2013, 10:22
พวกที่ จขกท ว่าก็แค่พวกอยากโชว์พาวนั่นแหละครับ
ต้องการเป้นที่สนใจ ว่ากรูเก่ง กรูเดาเรื่องออก
ซึ่งส่วนมากจะใช้ได้กับหนังแอคชั่น หรือหนังที่ไม่เน้นบท
ลองให้มันไปเดาเรื่องของโนแลน หรือไม่ก็ปรัชญาแบบ life of pi / the fountain ดูครับ

จริงๆผมก็คิดแบบเดียวกันเลยครับ คือเห็นมีแต่คนบอก เดาง่าย ไม่หนุก หลับ
ก็คิด เฮ้ย นี่****หวังมาดูเรื่องอันซับซ้อนซ่อนเงื่อนแฝงอภิปรัชญาจาก The Avenger เหรอฟระ
****ดูผิดเรื่องแล้ว

ส่วนตัวทั้งหนังแมส หรือหนังไม่แมส มันดีกันคนละแบบ ขายกลุ่มผู้ชมคนละกลุ่ม แต่บางทีอาจคาบเดี่ยวกันบ้าง
และผมก็รู้จากหน้าหนังอยู่แล้วว่าเค้าขายกลุ่มไหน ก็มีบ้างที่มีดีเยอะกว่าที่เห็น

(มันดูยากมากเหรอไงฟระว่าหนังเค้าเน้นขายอะไร)

สรุปก็แค่พวกเรียกร้องความสนใจน่ะครับ แบบเดียวกับโอตาคุวอนนาบีนั่นแหละ

_SaBasTaiN_
24th December 2013, 20:35
หลักๆก็เพื่อความบันเทิงนะส่วนมากผมชอบไปดูคนเดียวไม่ก็กับเพื่อนเเค่ 1 คนไปกันเยอะเเล้วเรื่องเยอะชอบภาคหนังผมละเบื่อโคตรๆ

abandon123
24th December 2013, 22:41
ชอบดูเนื้อเรื่อง กับคำคมในหนัง :)

Noir
25th December 2013, 03:06
ก็อยากให้ จขกท ดูหนังให้สนุกอะนะครับ จากคนชอบดูหนังเหมือนกัน
สิ่งใด ๆ ที่ทำให้เราดูหนังไม่สนุก ก็พยายามหลีกเลี่ยงครับ ง่าย ๆ
- ไปดูเฉพาะกับแฟน หรือเพื่อนคอเดียวกัน
- เลือกโรงหนังที่ไว้ใจได้หน่อย
เป็นต้นนะครับ

gavggame
25th December 2013, 14:07
ดูเพราะบันเทิงและเป็นงานอดิเรก
อีกอย่างคือดูเพื่อ ศึกษา การสื่อสารจากหนังว่าจะสื่อให้อะไรคนดูและก็ พวกมุมกล้อง การตัดต่อ ต่างๆ
ชอบดูหนังพวกบนโปสเตอร์มีดาวกับขนนกเยอะๆ 555+

balloon2142
29th December 2013, 20:53
ความสุขของการดูหนังสำหรับเรานะ เราชอบเดาทางหนังแล้วก็วิจารส่วนดีส่วนเสีย
ชอบให้หนังมีหักมุม มี คำคมดีๆ อะ

หนังของ marvel ยิ่งสุดยอดเลย การจะเดาทางหนังในภาคต่อๆไป เป็นอะไร ที่ ยาก ถ้าไม่ อ่าน commic และทำความเข้าใจกับตัวละคฮีโร่รต่างๆ อะ

ZoMBiE_K
29th December 2013, 21:14
เพื่อคลายเครียดบ้าง บันเทิงบ้าง
เพราะส่วนใหญ่แล้ว ดูเพราะเป็นงานอดิเรกเท่านั้นเอง;)

gunkun444
29th December 2013, 21:29
ผมไปดูหนังที่โรงเพราะอยากกินป๊อปคอนอย่างเดียวเบย

captain america
29th December 2013, 23:36
ผมชอบดูหนังที่สามารถซึมซับไปกับอารมณ์ของหนังได้ง่ายๆ คือเนื้อเรื่องตรงๆ ไม่ต้องคิดมาก สนุกกับช่วงจังหวะ และอารมณ์ของหนังได้เต็มที่ ( อย่างแนวแอ๊คชั่นทริลเลอร์นี่ของโปรดเลยครับ ^ ^ เช่น กระทู้นี้ (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=212293&p=2397648#post2397648) ) นั่นล่ะผมถึงดูหนัง :)

ป.ล.

ดูหนังเพื่อคลายเครียด ไม่ใช่ดูหนังให้เครียด แต่ถ้าดูหนังแนวเครียดๆ แล้วเครียด อันนี้ต้องพิจารณาตัวคนดู 555+