PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามอาการณ์ คอมพิวเตอร์ ดับ เหมือน โดน ดึงปลั๊กออก อะครับ

master765mb
24th December 2013, 14:05
ตามหัวข้อเลย เล่นๆเกมส์อยู่ คอมดับแบบ ดับไปเฉยๆ ทั้ง CPU และจอ เลยกำลัง สงสัยว่า POWER มันพัง หรือเปล่าอะน่ะครับ

CPU รุสึกจะรุ่น amd phenom ii x2 จำรุ่นเป๊ะๆไม่ได้
CARDจอ HD 5670 น่าจะใช่
motherboard black series a785gm-ad3
RAM 6 GB

ที่นี้ถ้าpowerมันพัง ควรจะเปลี่ยนเป็นรุ่นไหน ราคาเท่าไหร่ ช่วยแนะนำทีครับ ขอบคุณมากๆ

เกมส์ที่เล่นส่วนใหญ่ก็ Audition Dota2 ประมาณนี้ อิอิ ขอบคุณล่วงหน้าครับบบบ

เพิ่มเติมอีกนิด

พอดี CARD จอตัวนี้เคยไปเอาไปเครมมาแล้ว ทีนึงนะครับ ไม่รเกี่ยวกับ CARD จอด้วยหรือเปล่า ถ้าอยากจะเปลี่ยน CARD จอด้วย จะเปลี่ยนเป็นรุ่นไหนที่แรงกว่ารุ่นนี้แล้ว เข้า กับ mainboard ข้างบนได้บ้างออะครับ

DeKidZapper
24th December 2013, 14:24
เท่าทีผมเคยเป็นน่ะผมเล่นไปแล้วดับเล่นเน็ตไม่ดับเป็นทุกวันยิ่ง เล่น dota2 นิต้องรีบเปิดเครื่องให้ทันก่อนเลย5นาทีทนเล่นงี้ไปเดือนกว่าๆไม่รู้ทนได้ไงผมก็เลยไปทำความสะอาดเครื่องฝุ่นเยอะมากถอดมาทำความสะอาดหลังจากนั้นเล่นเกมสืไปไม่เคยดับ ผมเองก็ยังงงฝุ่นมันเกี่ยวด้วยหรือทำให้เครื่องดับฝุ่นเยอะมากใยแมงมุมด้วย

master765mb
24th December 2013, 14:26
ทำความสะอาดนี่ ใช้เครื่องดูดฝุ่นหรอ เอิ๊กๆ แต่ เครื่องพึ่งจะ ยกไปลง window มาใหม่เมื่อเดือนที่แล้ว เค้าน่าจะทำความสะอาดให้แล้วนะ ผมว่า หึหึ แต่ยังไงก็ ขอบคุณครับ อิอิ

DeKidZapper
24th December 2013, 14:31
ทำความสะอาดนี่ ใช้เครื่องดูดฝุ่นหรอ เอิ๊กๆ แต่ เครื่องพึ่งจะ ยกไปลง window มาใหม่เมื่อเดือนที่แล้ว เค้าน่าจะทำความสะอาดให้แล้วนะ ผมว่า หึหึ แต่ยังไงก็ ขอบคุณครับ อิอิ

อย่างคุณลองเปลี่ยนpowerดูครับถ้าใช้งานแล้วไม่ดับแสดงว่าpowerคุณน่าจะมีปัญหา

master765mb
24th December 2013, 14:39
เปลี่ยนเป็นรุ่นอาไรดีงะ

krittinat
24th December 2013, 14:40
ก่อนเปลี่ยนดูความร้อนก่อนครับ แตะ100องศาก็ดับครับ บางที ซิลิโคนมันแห้ง

ลองใช้โปรแกรมดูอุณหภูมิก่อน ว่าidle เท่าไหร

gagigunggai
24th December 2013, 14:43
ตอนนี้คอมผมก็มีปัญหาเหมือนกัน บางทีเปิดไปสัก 10 นาที จะวูบไปแล้วก็รีสตาร์สเอง แล้วก็ใช้งานได้ปกติ
จะว่าไวรัสก็ไม่น่าใช่ เพราะเคยสแกนก็ไม่เจอ คิดว่าเป็นที่ฮาร์ดแวร์
ตอนนี้คิดว่าเป็นที่ตัวสำรองไฟ กับพาวเวอร์ซับพลาย เพราะเป็นตัวเดิมอยู่แค่ 2 ตัวเนี๊ย (เพิ่งอัพคอม)

ช่วงนี้ก็เลยทดสอบ เสียบปลั๊กไม่ผ่านตัวสำรองไฟ ถ้าไม่วูบไปภายใน 2-3 วันนี้ก็น่าจะเป็นที่ตัวนี้
ถ้าต่อปลั๊กตรงแล้วยังวูบไป คงต้องเปลี่ยน psu (ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หายคงคิดหนักแน่ ไม่รู้จะไปดูอันไหนต่อ)
ถ้าเปลี่ยน psu คงไป ซีโซนิค 550w ละครับ สองพันหก ช่วงนี้งบมีแค่นี้ล่ะ ของเก่าก็ XFX 550w

juduspain
24th December 2013, 15:06
วิธีแก้ปัญหาเบื้องต้น เร็วสุด ถูกสุด(ถ้าคุณโชคดี) ลองถอด ram แล้วหายางลบสะอาดๆมาถูบริเวณตัวทองแดงดูนะครับ

master765mb
24th December 2013, 15:09
เรื่อง Ram เนี่ย ผม ก็ทำอยู่เรื่อยๆนะครับ เอายาลบ ลบเนี่ย แต่ก็ หายไปพักนึก ซักพักเอาอีก

nintyninty
24th December 2013, 15:19
ร้อนเกินมั้ง หรือไม่ก็เมนบอร์ดเสีย power ไม่น่าเสียมั้ง ลองเช็ค พวกฝั่งระบายความร้อนดูอ่ะ อาจจะไม่ต้องซื้อ power ใหม่ แต่ฝั่งpowerก็เป็นไปได้ เล่นเกมส์ใหญ่ๆ load ก็เยอะ power ก็อาจจะไม่ไหว = =;
แต่กรณีpower ไม่น่าเป็นนะเราว่า (ยกตัวอย่างจากโน้ตบุ้คอ่ะนะ เราไม่ใช่กูรู)

merisa
24th December 2013, 15:56
CPU มันร้อน มีเงินก็ซื้อ Sink มาเปลี่ยนใหม่ หรือ เปิดฝาข้างเอาพัดลมตั้งโต๊ะมาเป่าชั้วคราวก่อน

na12
24th December 2013, 16:07
น่าจะ ชิปcpu มันร้อนเกินผมก็เคยเป็นพอมันร้อนเกินก็ทำให้ซิลิโคนมันแห้งพอเล่นๆไปดับยิ่งตอนกำลังแข่ง need for กับบอสกำลังจะชนะมันดับไม่บอกไม่กล่าวตอนนั้นเซ็งมาากถอดฝาเคสเอาพัดลมตัวใหญ่เป่ามันก็ไม่ดับละ555+ทนร้อนเอา
นี้เป็นในกรณีที่เราเจออะนะเกี่ยวเปล่าไม่รู้!!

master765mb
24th December 2013, 16:13
ถ้าเป็นที่ ความร้อนแปลว่า พัดลม ใน เคสของผมซักตัวมันพังหรอครับ แต่เท่าที่ดู พัดลม มันติดทุกตัวนะ เลยไม่ได้ เอะใจเรื่องความร้อนเลยอะ

krittinat
24th December 2013, 16:34
ไม่เกี่ยวกับพัดลมครับ อาจจะเป็นที่ซิ้งcpu gpu เพราะผมเคยถอดsink gpu มาเปลี่ยน แล้วผมขันน็อตไม่แน่นมันเลยร้อน แต่ถ้าของท่านอาจจะเป็นที่ซิลิโคนหมดสภาพ เพราะถ้าเล่นปกติไม่ร้อนมาก มันไม่ดับ แต่ถ้าร้อนมากๆมันจะดับเอง เพราะผมเป็นมาแล้ว ถ้าร้อนมากๆ กาดจอพังนะครับ ผมพังแล้ว ตอนนี้ส่งเครมไปแล้ว จะเป็นเส้นๆ

ผมคิดว่าpowerไม่เสีย ถ้าเสียเปิดไม่ติด แต่อาจจะเสื่อมสภาพทำให้จ่ายไฟไม่พอ จนดับไปเลย

master765mb
24th December 2013, 17:08
ขอบคุณมากครับ คุณ krittinat ว่าแต่ ถ้าเป็นเรื่องซิลิโคนมันหมด สภาพแล้วผมต้องไปแก้ไขตรงไหนอะครับ

krittinat
24th December 2013, 20:45
แกะซิ้งออกมาครับ แล้วทาไปตรงทองแดง แต่ให้ดูอุณหภูมิในเครื่องก่อนครับ ถ้าidleไม่เกิน40องศาปกติครับ ให้ไปดูจุดอื่น ถ้าจุดอื่นผมไม่รู้วิธีแก้ครับ

ถ้าซิลิโคนแห้งก็ให้ทาใหม่ครับ บางทีฝุ่นเยอะ ก็ทำให้ระบายไม่ดีเหมือนกันครับ

PruekKung
27th December 2013, 19:41
น่าจะที่Powerแหละครับผมก็เคยเป็นเล่นๆอยู่ดับไปเลย และส่วนนึงก็น่าจะเป็นที่เมนบอร์ด