PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : 47 Ronin มหาศึกซามูไร ใครดูแล้วมั้ง

$3MiFiN@L$
24th December 2013, 17:48
47 Ronin มหาศึกซามูไร

http://www.majorcineplex.com/wp-content/uploads/2013/07/47ronin1.jpg?4a0bef

หนังเรื่องนี้ได้นำตำนานจริงของญี่ปุ่นยุคเอโดะ ของโชกุนโตกุกาวะ ซึนาโยชิ ในยุคนั้น
มาเป็นพื้นเรื่องแล้วนำมาดัดแปลงต่อให้เป็นหนังแฟนตาซี สามารถดูข้อมูลเพิ่มได้เกี่ยว
กับ 47 โรนิน (https://www.facebook.com/HistoryOnTimeline/posts/396524590454116) และความเป็นมา จุดกำเนิด 47 โรนิน (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=211971) โดยตัวละครก็เป็นบุคคลที่มีอยู่
จริงส่วนใหญ่ และได้นำเอาตำนานเทพเจ้าหรือสัตว์ในตำนานตามความเชื่อของญี่ปุ่น
อย่างเช่น เทนกุ มังกร กิเลน ****ด หรือตัวประหลาด ทำในแบบผสมญี่ปุ่นกับตะวันตก
มาใส่ในเรื่องด้วย CG กับ Effect ทำได้เนียนมากดูแล้วอลังการและการ make up
ตัวละครก็ทำสมจริงมาก ชุด costume ก็ดูดีมาก ในตัวหนังก็มีการใส่ detail ต่างๆ
ของวัฒนธรรมญี่ปุ่นกับวิถีแห่งบูชิโด เข้าไปทำให้รู้สึกดู The Last Samurai
ในเวอร์ชั่นของหนังแฟนตาซี เลยทีเดียว ความยาว 1 ชม. 48 นาที รู้สึกเหมือนจะมี
การตัดบางฉากอยู่ไม่แน่ใจ คุ้มเงินแน่สำหรับคอแฟนตาซี

สรุปคะแนน 7/10 เหตุฉากสู้ไม่เยอะ ไม่โดนใจเท่าไรกับฉากคุยที่มากไปดูไม่สมกับ
หนังแนวนี้เท่าไร ไม่มีคำพูดโดนๆ รู้สึกจะมีแค่ตอนจบที่มีคำพูดดีๆ

http://www.youtube.com/watch?v=otje9hME1vo

jopakapong
24th December 2013, 19:53
พึ่งไปดูมาวันนี้ ส่วนตัวแล้วผมว่าก็ใช้ได้นะ

Spoil
ผมว่าบางตัวตายง่ายไปหน่อย ยิ่งไอ้นักสู้ของคิระนี่ระเบิดที่เดียวตาย ตัวคิระเองก็สู้แปปเดียวตาย

abandon123
24th December 2013, 22:32
ผมกะจะไปดูฉากบู๊ๆซะหน่อย ฟังรีวิวแล้วมันหดหู่ไปนิด... :sweat

harnibal409
25th December 2013, 09:22
ผมกะจะไปดูฉากบู๊ๆซะหน่อย ฟังรีวิวแล้วมันหดหู่ไปนิด... :sweat

นั่นอ่าดิ กระแสตอบรับไม่ดีเท่าที่ควร ไม่เป็นไรเอาไว้ไปดูหลังปีใหม่ดีกว่าราคาจะถูกกว่าเดิมมากๆ

S[h]i[o]r[i]
25th December 2013, 15:06
ตอนจบพระเอกพูดว่ายังไงเหรอครับผมไม่ทันได้ดู ไปเข้าห้องน้ำซะก่อน ><

BackKoMz-
25th December 2013, 15:22
i[o]r[i];2395805']ตอนจบพระเอกพูดว่ายังไงเหรอครับผมไม่ทันได้ดู ไปเข้าห้องน้ำซะก่อน ><

ข้าจะไม่พูดอะไรมาก แต่ข้าก็จะไม่พูดน้อย แต่ถ้าคิดว่าข้าพูดมากข้าก็ขอโทษ แต่ถ้าคิดว่าข้าพูดน้อยไปข้าก็ขอโทษ ข้าจะไม่ขอนอกเรื่องเด็ดขาดข้าแค่อยากจะพูดว่า"จบบริบูรณ์"

ปล.ขำๆนำผมยังไม่ดูเลย แหะๆๆ

pug1
25th December 2013, 16:47
ไปดูมาแล้วครับ สนุกมากกกกก เป็นหนังที่สื่ออารมของตัวละครออกมาได้ดีมาก
ส่วนฉากต่อสู้ สำหรับผม ผมว่าไม่น้อยนะ แต่อาจสั้นไปนิด (ตัวร้ายค่อนข้างที่จะตายง่าย)
หนังอาจโดนตัดไปบางฉาก (เช่นฉากของพี่โครงกระดูกเป็นต้น)
ส่วนเรื่องอื่นนี่ถือว่าหนังทำออกมาได้อย่างดีเยี่ยม
รวมๆแล้วผมให้ 8.5/10 ครับ สนุกมาก

ไปดูมาล่ะ วันนี้เองสนุกเหมือนกันตามสไตร์หนังฟันดาบ ตัวร้ายตายง่ายไป นางเอกไม่สวยเลย witchดูสวยกว่าอีก ว่าแต่ตัวที่ที่ถือปืนในภาพไม่เห็นมีเลยอ่า ผมให้8/10

ฉากมันโดนตัดออกไปเยอะครับ ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าทำไม
ปล.แม่ มดสวยกว่านางเอกอีก sexy กว่ามาก

harnibal409
25th December 2013, 17:30
ไปดูมาล่ะ วันนี้เองสนุกเหมือนกันตามสไตร์หนังฟันดาบ ตัวร้ายตายง่ายไป นางเอกไม่สวยเลย witchดูสวยกว่าอีก ว่าแต่ตัวที่ที่ถือปืนในภาพไม่เห็นมีเลยอ่า ผมให้8/10

youthgts
25th December 2013, 23:52
ฉากบู๊น้อยครับ ตัวร้ายบางตัวตายง่ายเกิน เช่น โดนระเบิดตู้มเดียวหายเลย :sweat
CG ฉากสวยมากครับ ซอมบี้บอย โผล่อยู่ฉากเดียว
แถมเจ๊ Witch โครตเกรียน ชอบมาก 555+ มีตอนนั่งกินข้าวท่า ลำยองด้วยนะ

รวมๆแล้วเอาไป 7.5/10

pongsiri
28th December 2013, 21:37
ผมไปดูมาแล้วฮะ เมื่อวานนี้ สนุกอยู่นะ เพราะผมชอบหนังแนวนี้อยู่แล้ว แต่ผมว่า ไอ้ตัวแรกอะกิเลนปะ มันตายง่ายไปนะ แล้วก็ปีศาจจิ้งจอกที่แปลงร่างเป็นมังกรอะ ตายง่ายเกิ๊น แต่ผมชอบฉากที่ลอบฆ่าคิระอะ เจ๋งๆมากๆ แต่หนังเรื่องนี้น่าจะให้พี่อ้วน ได้ฮา นานๆหน่อยนะ ตายเร็วเกิน เรื่องนี้ผมให้ 8.5/10 ครับ

rockpooh
30th December 2013, 07:19
เนื้อเรื่องส่วนใหญ่จะสื่อเกี่ยวกับความจงรักภักดิ์ดีต่อเจ้านายของตน
ส่วนที่บอกว่า โรนิน คือซามูไรไร้นายเหนื่อหัวนั้นเอง

สรุปเนือ เครื่องคราวๆ
ท่านอา(ลืมชื่อเรียกอาแทนละกัน) เป็นคนใหญ่คนโตแห่งแคว้น โทชิ (ใช่หรือเปล่าลืมแล้ว) แล้วจู่ๆวันหนึ่งไปออกล่าสัตว์ กับหลานชายที่ชื่อว่า โออิชิ (น้ำชาเขียว ถุ้ยไม่ใช่ละ) ระหว้างทางเบิญเแญพบพระเอก ซึ้งมีนามว่า ไค เป็นเด็กที่มารอยขว่านบนบนซึ้งเป็นรอยของพวกเท็นกุนั้นเอง ท่านอาเห็นว่าเด็กน้อยนั้นมีอนาคตอันไกล จึงรับเลี้ยงซึ้ง ระหว่างนั้นผ่านมาได้ สองเดือน ไคก็พบลูกสาวของท่านอา ที่มองเห็นเช่นเดียวกับ ท่านอาที่ว้าเด็กคนนี้มีอนาคตไกล (นางเอกก็สาวอยู่หรอก) ตัดมาเลยละกัน
จากนั้นเจ้าเมืองคริระกับ ท่านโชกุนได้มาเยี่ยม บ้านท่าน อาซาโน่ จำได้ละ โดยที่เจ้าเมืองคริระต้องการให้ท่าน อาซาโน่ตายเค้าจึงน่วมมือกับ****ด ป้ายความผิดเรื่องการประลองดาบกับการลอบฆ่านั้นเอง จึงทำให้ท่านอาซาโนต้องรับผิดชอบด้วยการตายอย่างสมเกียร (โชกุนให้มา) การฆ่าตัวตายในญี่ปุ่นเรียกว่า การากินี เป็นการฆ่าตัวตาย ที่แม้ว่าเราทำปิดขนาดไหนก็สามารถ ไม่ทำให้ชื่อเสียงตะกูลป่นปีได้ พอท่านอาซาโน่ตาย โออิชิต้องการล้างแค้นให้นาย อาซาโน่ ที่โดน****ดของคริป้ายควสมผิดให้ จึงได้รวบรวมกำลังพล เยอะกว่า 47 ที่ว่า แต่เนื่องจาก ตายกันเยอะ เลยเหลือแค่47นั้นเอง สปอยแค่นี้แหละ (พิมในโทรศัพท์ผิดถูกขออภัย)

zanuk9876
11th January 2014, 17:24
ดูในภาพรวมก็ OK นะถือเป็นหนังที่ดูสนุกดี
เนื้อเรื่องไม่มีอะไรมากเข้าใจง่าย ชอบฉากนี่แหละอลังการสุดๆ ฉากบู๊น่าจะมากกว่านี้ยิ่งฉากสุดท้ายตัวร้ายก็ตายง่ายเกิน - -

ปล. โผล่มาฉากเดียวเอามาขึ้นปกทำไม

2coloreyes
18th January 2014, 12:45
ไปดูมาแล้วเหมือนกัน
เค้าอาจจะเน้นเนื้อเรื่องของวิธีซามูไรเป็นหลัก(มั๊ง)
เนื้อเรื่องอืด ๆ ไปนิด แต่ก็ไม่ถึงกับน่าเบื่อ

ไปดูวันพุธที่ mega 100 บาท เลยไม่เสียดายมาก
เรื่องต่อไป ryan recruit

m_auto
21st January 2014, 13:41
น่าดูจังครับ