PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยหน่อยครับ Windows 8.1 มีปัญญาหาตอนรีเครื่อง

uiuoo2553
26th December 2013, 19:16
เปลี่ยนวินโดว์เสร็จก็ไม่เคยมีปัญหาเลยนะครับ วันนั้นเน็ตเน่า เลยรีเครื่อง เปิดมาอีกที มันขึ้นว่า scanning and repairing drive"volume แล้วก็เปอร์เซ็นอะไรซักอย่างอ่ะยาวมาก แล้วก็ 100% complete ผมไม่เข้าใจว่าเป็นอะไร มันโหลดแบบนี้ตรงหน้าตอนเข้าอ่ะครับ ที่มีวงเล็กๆ หมุนๆ อ่ะ ตั้งแต่นั้นมาจากที่เคยเปิดปิด คอมไม่ถึง 30 วิ กลายเป็น เปิดปิดคอม ใช้เวลา 5 นาที จิงๆเลยอ่ะครับ บางทีก็มากกว่า ขอวิธีแก้หน่อยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

wajana
27th December 2013, 07:01
คือ ที่มา ของมันคือ file system บางตัว มัน เสียแล้วครับ

ที่จริง ถ้าก่อนหน้าที่จะเป็น คุณได้ทำ system restore ไว้

แล้ว restore มันจะกลับเป็นแบบเดิมได้เลยครับ

ผมเอง เคยเป็นแบบนี้ เพราะช่วงนี้ ผมลอง windows 8.1

เหมือนกัน เคยเป็นแบบนี้แหละ จึงรู้ว่า

ถ้าเรา restart เครื่องกะทันหัน โอกาสเป็นสูงครับ

แต่จริง ๆ เพื่อความชัวร์ คุณควรทำ backup image ไว้ครับ

อันนั้น ดีที่สุด เพราะเป็นการ คงสภาพ ได้ถาวร

เพราะ system restore บางครั้ง ถ้าคุณ disk clean up ไป

อาจถูกลบออกไป ผมเคยทำแล้ว มันลบไปหมด ก็มี

ก็บางครั้ง ต้อง create system restore เองเลย

เพื่อกันความผิดพลาด ในอนาคต นะครับ

ให้ทำ 2 อย่าง system restore

กับ backup image รับรอง คุณจะไม่เจอ

ปัญหา แบบนี้ อีกเลย

ผมแนะนำ ถ้าคุณ มี system restore

ก็เลือก อันที่เก่าที่สุด แต่ถ้าไม่มี ลองใช้

recovery ดูครับ ใน control panel มี

จะลองใช้ search ดูก็ได้

มันมีวิธีแก้หลายอย่าง แต่ recovery

นี่ แก้ไขไม่ได้ ทั้งหมด ถ้าเป็น

backup image อันนี้ ชัวร์ที่สุด

หา drive ว่าง ๆ สัก drive (local drive)

ถ้าไม่มี ให้ใช้ disk management สร้างขึ้น

นะครับ

uiuoo2553
27th December 2013, 18:15
system restore คืออะไรอ่ะคับ แล้วถ้าทำตอนนี้ยังทันใช่มั้ย

wajana
27th December 2013, 19:31
วิธีเข้า system restore คือ

เลือก สัญลักษณ์ folder สีเหลือง ตรง tab

ด้านล่าง เข้าไป คลิกขวา ตรง computer (ทางด้านซ้าย)

เลือกหัวข้อ properties

พอเข้ามาหน้าต่างนี้ ให้เลือก system protection (ทางด้านซ้าย)

ขึ้นหน้าต่างใหม่ กดปุ่ม system restore หลังจากนั้น

จะขึ้นหน้าต่าง ให้กด next

มาที่ให้เลือกจุด ที่ จะ restore กลับไป

ก่อนจะเลือก ให้ติ๊กถูก ที่ให้ show more

เพื่อให้ สามารถเลือก จุดที่จะกลับไปได้ กรณี มีมากกว่าหนึ่งจุด

กดเลือกบรรทัดที่ต้องการ แล้วกด next

มาอีกหน้า เลือก finish แล้วรอ

จนกว่าจะ restart กลับมา ที่ sign in อีกครับ

ใช้เวลาประมาณ ไม่เกิน 10 นาที

chunkun
28th December 2013, 10:56
ถ้า restore แล้วไม่หาย ระวังฮาร์ดดิสกอาจจะมีปัญหาก็ได้ครับ