PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมฯผม ไม่มีเสียงปี๊บตอนเปิดเครื่องจะเป็นอะไรไหมครับ

nuiduidui
20th September 2011, 03:45
คอมฯผม ไม่มีเสียงปี๊บตอนเปิดเครื่อง หลังจากที่ถอดมาทำความสะอาดแล้วประกอบใหม่ พอเปิดเครื่องกลับไม่มีเสียงปี๊บเหมือนที่เคยมีก่อนหน้านั้น
แต่ก็เล่นได้ปกติไม่มีปัญหาอะไร จะมีผลอะไรในระยะยาวไหมครับ ขอผู้รู้ตอบด้วย ขอบคุณครับ

CrYzTeX
20th September 2011, 03:46
ปกติครับ ผมก็เป็น เพราะไม่ได้ ตั้งให้ BIOS เปิดเสียง Beep Code ซะกะหน่อย

ปล.บางทีก็ดังบ้างไม่ดังบ้าง ตามอารมณ์มัน

nuiduidui
20th September 2011, 03:48
ปกติครับ ผมก็เป็น เพราะไม่ได้ ตั้งให้ BIOS เปิดเสียง Beep Code ซะกะหน่อย

อ่อ ขอบคุณมากครับเครียดซะตั้งนาน

CrYzTeX
20th September 2011, 04:22
เอ่อ...อย่างเพิ่งเชื่อผมครับ รอพวกหัวกะทิสดๆมาก่อน ผมก็ Drift ของผมไปเรื่อยแหละครับ

eyazawa2456
20th September 2011, 04:39
พอกดเปิด แล้ว ดังแค่ครั้งเดียว หรือ ดังยาวยันคอมปิด

CrYzTeX
20th September 2011, 06:43
พอกดเปิด แล้ว ดังแค่ครั้งเดียว หรือ ดังยาวยันคอมปิด

เขาก็บอกอยู่ว่า เล่นได้ปกติ แต่ไม่มี Beep Code เฉยๆ

chikuva
20th September 2011, 08:44
คอมฯผม ไม่มีเสียงปี๊บตอนเปิดเครื่อง หลังจากที่ถอดมาทำความสะอาดแล้วประกอบใหม่ พอเปิดเครื่องกลับไม่มีเสียงปี๊บเหมือนที่เคยมีก่อนหน้านั้น
แต่ก็เล่นได้ปกติไม่มีปัญหาอะไร จะมีผลอะไรในระยะยาวไหมครับ ขอผู้รู้ตอบด้วย ขอบคุณครับ
จากสีแดงที่เน้นใว้แสดงว่าประกอบใหม่ไม่ครบหรือเสียบลำโพงผิดครับ
หน้าตามันก็ประมาณนี้ ให้ดูขั่ว + - ให้ดีๆ
http://upic.me/i/fq/14images.jpg (http://upic.me/show/28233134)

:ask จะมีผลอะไรในระยะยาวไหมครับ
:answer ไม่มีผลครับหากเครื่องยังทำงานปรกติ แต่จะมีผลก็ต่อเมื่อเวลาที่คอมเสียจะวิเคราะห์อาการที่มันเสียยากหน่อยเท่านั้นเองครับโดยเฉพาะอาการเปิดแล้วไฟติดพัดลมหมุนแต่ภาพไม่ขึ้น

paripari
20th September 2011, 12:09

ปล.บางทีก็ดังบ้างไม่ดังบ้าง ตามอารมณ์มัน

ถึงจะไม่มีเสียงมันก็ไม่เป็นปัญหาอะไรหรอกครับ เสียงปิ๊ปหรือเสียงตื๊ดที่ได้ยินมันเสียงแจ้งการทำงานของ Bios แค่นั้นเองนะครับ
และมันก็จะมีรหัสการดังเพื่อแสดงถึงการทำงานหรือแจ้งถึงปัญหาของ Bios ของมันอยู่นะครับเช่นว่าดังกี่ครั้งๆสั้นยาวต่างกัน
ขอไม่พูดถึงแล้วกันเดี๋ยวมันจะยาวเด้ออออ อิอิ เอาเป็นว่าไม่มีเสียงดังหรือไม่ได้ต่อลำโพงก็ไม่เป็นไรหรอกครับถ้าเครื่องคุณยังใช้งานได้ปกติ
จริงมั๊ยพ่อหนุ่มน้อย