PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถาม Warband : Prophesy of pendor

plackdouge
28th December 2013, 00:35
ขอถามเกี่ยวกับWarband : Prophesy of pendor คือผมอ่านภาษาอังกฤษไม่ค่อยออก ไปดูเว็บนอกก็ไม่เข้าใจ

1.พวก noble ของแต่ละอณาจักรเราจะไปหาได้ที่ไหน
2.พวกอัศวินที่เราเจอตามบาร์ (พวกชื่อแปลกๆ) เช่น knight of eventide เราจะเอามาเข้ากองทัพเราอย่างไร
3.หมู่บ้านลับ mine Aziz อะไรเนี่ยแหละ ที่ให้เจมกับคนขายหนังสือไป แล้วเขาบอกพิกัดมา มีความลับอ่ะไรบ้าง
4.สร้างทัพทหารให้เดินตามเราอย่างไร
5.ม้าของพวกลอร์ดกับคิง จะมีม้าเหล็กขาใหญ่ๆอยู่ เราจะหาจากไหน

มีความลับอะไรซ่อนอยู่อีกก็มาเล่าสู่กันฟังนะครับสำหรับคนที่เล่นเกม Warband ม๊อด Prophysy of pendor

pangblackarmy
28th December 2013, 08:23
ขอเกริ่นก่อนตอบคำถามซักนิดนะครับ ส่วนตัวเป็นคนที่ชอบ M&B Warband มากครับ ตอนนี้ Mod ที่เล่นหลักๆก็เล่น Floris อยู่ครับ แต่ว่าก็เคยเล่น Prophesy of pendor เช่นกัน
ขอเริ่มตอบคำถามเลยแล้วกันนะครับ
1.วิธีการหาพวก ขุนนาง(ขอเรียกว่าขุนนางแล้วกัน) มีอยู่หลายวิธีครับ แต่ิวิธีที่สะดวกที่สุดคือ เราไปหาขุนนางคนไหนก็ได้ที่อยู่ในอาณาจักรที่เราต้องการหาตัว ขุนนางคนนั้นๆ แล้วเข้าไปหาเลยครับ แล้วเลื่อนลงข้างล่างจะมี คำพูดที่ว่า น่าจะ I want to ask qustion อะไรนี่แหละครับ ก็ให้กดไปแล้วก็กดตรง I need to know the location of someone แล้วทีนี้ก็ เลื่อนหาได้เลยครับว่าต้องการจะค้นหาใคร วิธีนี้ใช้ได้กับทุก Mod นะครับผม ส่วนวิธีอีกวิธีนึงที่บางทีผมใช้ก็คือ เปิด Note ดูครับ ว่า ขุนนางคนนั้นๆๆ เป็น Lord ของเมืองไหน ถ้าทราบพิกัดเมืองนั้นๆแล้วก็ไปรอที่เมืองนั้นๆก็ได้ครับ เดี๋ยว Lord คนที่คุมเมืองก็จะกลับมาเอง (วิธีนี้ไม่แนะนำ เดินหาเองสะดวกกว่า)

2.ทหารรับจ้างตาม โรงเหล้า(tavern) วิธีจ้างคือเดินเข้าไปที่ตัวมันแล้วกด F แล้วเลือกอันแรกเลยครับ (ดูราคาดีๆด้วยนะ พวกทหารรับจ้างตามโรงเหล้าค่าจ้างบางทีอาจจะสูงมาก)

3.อันนี้ผมไม่ทราบครับ

4.เราต้องเป็น Marshal(แปลง่ายๆก็คือ หัวหน้าขุนนางประมาณนั้นครับ) ซึ่งวิธีที่จะได้เป็นคือ ได้รับการแต่งตั้งจาก King ของ อาณาจักรนั้นๆนะครับ ซึ่งถ้าเราจะเป็น เราก็ต้องเป็นขุนนาง(vassal) ของอาณาจักรนั้นๆก่อน แต่ส่วนใหญ่เป็นได้ยากครับ เพราะอาณาจักรทุกอาณาจักรจะมี Marshal อยู่แล้ว แต่ถ้าอยากเป็นก็ต้องรอให้ Marshal คนนั้น รบแพ้แล้วโดนจับไปเป็นเชลยครับ จะมีการแต่งตั้ง Marshal คนใหม่ ซึ่งก็อยากอยู่ดี เพราะคงต้องมีความสัมพันธ์กับ Lord เยอะ Renown เยอะ แล้วก็ Honour เยอะครับ แต่ถ้าได้เป็นแล้ววิธีที่จะให้ Lord มาเดินตาม(Accompany) ก็คือ พูดคุยกับ Lord คนไหนก็ได้ครับ แล้วเลือก I want to start a new campaign here อะไรนี่แหละครับ ผมก็จำไม่ได้ค่อยได้ แล้วก็เลือกอันแรกไปแล้วรอวักพัก Lord จะมาเดินตามเราจนกว่าเราจะสั่งให้หยุดครับ (วิธีสั่งให้หยุดก็เหมือนเดิม ไปคุยกับ Lord คนไหนก็ได้แล้ว เลือก I want to end campaign here ประมาณนี้ครับ)

5.ม้าหาได้จาก เมืองใหญ่(castle) ใน market นั่นแหละครับแต่บาง เมืองอาจจะไม่มี ม้าหนักแบบนั้นครับ

plackdouge
28th December 2013, 15:05
ขอบคุณนะครับ คือผมถามคำถามไม่เคลียร์เอง
1.noble recuit ทหารพวกนี้จะมีขั้นสูงกว่า recuit ธรรมดาครับ มีใน prophesy of pendor
2.นักรบในโรงเหล้าพวกนี้คือพวกพิเศษครับ ไม่มีให้จ้าง พอไปคุยพวกเขาจะบอกเรื่องราวเกี่ยวกับพวกเขา แล้วพอเราออกจากโรงเหล้าแล้วเข้ามาใหม่ เราก็จะไม่เจอเขาแล้วครับ เหมือนเป็นพวกเผ่าลับ มีใน prophesy of pendor
3.มีใน prophesy of pendor
4.คือผมหมายถึงทัพทหารที่ไม่มีพวกลอร์ดคุมน่ะครับ เหมือนกองทหารธรรมดา มีใน prophesy of pendor
5.ม้าพวกนี้หาซื้อไม่ได้ครับ มีใน prophesy of pendor

nvmpomza
28th December 2013, 17:19
Mod นี้ สนุกมั้ยครับ ว่าจะลองซะหน่อย

pangblackarmy
28th December 2013, 19:02
ข้อ 4 นี่ หมายถึง Patrol รึปล่าวครับ แล้วก็ Pendor มี Feature เยอะขนาดนี้เลยเหรอครับ เยอะกว่า Floris ซะอีก ถ้าเป็นแบบนี้สงสัยผมต้องไปเล่นมั่งแล้วแหละครับ

ยังไงก็ขอโทษสำหรับคำตอบด้วยนะครับ ที่ผมไม่ทราบเอง T^T