PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อิสระทางการแสดงออกของประเทศไทย?

shisaku
28th December 2013, 14:12
ตามหัวข้อ ว่าด้วยอิสระทางการแสดงออก สมมุติมีคนมาถามผมว่า ผมชอบสีส้มไหม ผมกลับตอบไปว่า ผมไม่ชอบ แต่ก็ไม่ได้เกลียด แค่รู้สึกเฉยๆ ไม่รักไม่เกลียด เฉยๆไม่มีความรู้สึกใดๆ แต่...!! เมือผมพูดจบ ยังไม่ทันจะเอ่ยประโยคอื่น ผมกลับถูกด่ากราด ถูกต่อว่า ถูดพูดจาด่าทอต่างๆนาว่าทำไมไม่รักสีส้ม ทำไมถึงเป็นคนเลวอย่างนี่ ผมกำลังจะอธิบายว่า ผมไม่ใช่ไม่รัก ผมไม่ได้เกลียด ผมแึ่่ค่รู้ึสึกเฉยๆกับสีส้ม แต่พวกเขาเหล่านั้นกลับไม่ฟัง กลับยิ่งด่าผมไปเรื่อยๆ ด่า้ด้วยถ้อยคำที่รุนแรงขึ้นเรื่อยๆ ผมจึงอยากรู้ว่า การไม่รักและไม่เกลียด การรู้สึกเฉยๆ มันเป็นความผิดเหรอ ทำไมต้องยัดเยียดให้ผมรักด้วย

Monalizii
28th December 2013, 14:26
นายจะอยากเข้าใจเรื่องแบบนี้ไปทำไม ครับ เพราะต่อให้เข้าใจไป นายก็ทำไรกับความคิดของคนอื่นไม่ได้ ผ่อนคลายครับ ๆ

Cutto23
28th December 2013, 14:26
มาร่วมเป็นไทยเฉยกับเรา :victory

vasanchai
28th December 2013, 14:37
ผมว่า จขกท. เลิกตั้งกระทู้แบบนี้เถอะครับ จากกระทู่ก่อน ๆ ชาว JKG ฉะกันเองไปแล้ว

ให้เขาทะเลาะกันบนถนนพอแล้วครับ อย่ามาทะเลาะกันหลังคีย์บอร์ดเลย ชาว JKG ด้วยกัน

โหลดเถื่อนด้วยกัน สามัคคีกันมาโดยตลอด ..... :o:o

neverdia
28th December 2013, 15:42
มันไม่ผิดหรอกครับ ผมว่าที่คุณพูดมันถูกทีเดียว ไม่ชอบก็ไม่ได้แปลว่าเกลียด แค่เห็นต่างเฉยๆ เพียงแต่ในสังคมไทยเขายังคิดได้ไม่เท่าคุณเท่านั้นเอง ประชากรบางส่วนหรือส่วนใหญ่ก็ตามในสังคมไทยยังไม่เคารพความคิดเห็นของผู้อื่นไงครับ

kiisser
28th December 2013, 16:11
"เข้าเมืองตาหลิ่ว ต้องหลิ่วตาตาม" ครับ ทุกวันนี้ facebook ผม นี่ ผมเข้าไปเสนอหน้าทั้ง2กลุ่มเลยครับ เก็บข้อมูล เพราะผมรู้ว่าต้องมีคนอย่างนี้อยู่บนโลก(อย่างที่ จขกท.เจอมา) ใครถามรัยมาผมตอบได้หมดล่ะ 555+
ขึ้นแท๊กซี แท๊กซี่ชวนคุยเรื่องพวกนี้ ผมบอกไปเลยครับ "ผมพึ่งกลับมาจาก ต่างประเทศ เค้ามีไรกันหรอครับ" ****ก็ล้างสมองกุใหญ่เลย - -*

Aliensh
28th December 2013, 17:43
-.- ผมว่าพอเถอะครับ การเมืองยังไงก็คือการเมือง ผมไม่อยากเห็นคนในบอรด์ Jokergame ทะเลาะกันเพราะเรื่องนี้ครับ เพราะต่างคนต่างความคิดบังคับกันไม่ได้

ILoVePaNgYa
28th December 2013, 18:03
มันไม่มีคำว่า"ความเป็นกลาง"ในการเมืองหรอกครับ เพราะลึกๆทุกคนต่างก็เลือกข้างไว้อยู่แล้ว อยู่ที่ว่าเราจะทำใจยอมรับข้างที่เห็นต่างกับเราได้มากแค่ไหน

แต่ถ้าไปเจอพวกที่เลือกข้างแล้วมา"คลั่ง"ใส่เราแนะนำว่าให้นิ่งๆไว้ครับ เข้าพูดไรไปอย่าไปใส่ใจ ฟังผ่านๆไปก็พอ

pamzar5546
28th December 2013, 18:12
สีส้มไม่เท่าไร ถ้าคุณไม่ชอบสีม่วงเมื่อไร คุณเจอผมแน่

http://topicstock.pantip.com/chalermthai/topicstock/2008/02/A6303213/A6303213-0.jpg