PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มันน่าแปลกใจนะคับ

koonla
5th January 2014, 11:00
คนเรานี่ก็แปลกเนอะ เวลาที่เกิดเรื่องอะไรบางอย่างที่ไม่เป็นดั่งที่ตั้งใจ หรือดั่งหวัง ก็จะพยายามหาเหตุผลต่าง ๆ นา ๆ มากลบเกลื่อนเพื่อให้ตัวเองรู้สึกดี และมีความหวังต่อไป ทั้ง ๆ ที่เหตุผมมันก็ชัด ๆ อยู่แล้วอยู่ในเรื่องที่ไม่เป็นดั่งใจนั่นแหละ

เวลาที่เราพยายามที่จะทำอะไรกับใครคนหนึ่ง ยกตัวอย่างง่าย ๆ เช่นการพูดคุย เราก็หวังที่จะให้คนที่เราพูดไปด้วยนั้น พูดอะไรกลับมา เพราะถ้าเกิดการสนทนานั้นไม่เป็นดั่งที่หวัง เช่น คนคนนั้นไม่ยอมพูดคุยกลับมา เมินเฉย มันก็จะไม่ใช่การสนทนาอีกต่อไป มันก็จะกลายเป็นการพูดคุยข้างเดียว ซึ่งเราก็อาจจะพยายามหาเหตุผลมาเข้าข้างตัวเอง เพื่อให้ตัวเองสบายใจ เช่น เขาไม่ว่างที่จะคุย เขาไม่เห็นว่าเราพูดคุยกับเขา หรืออะไรต่าง ๆ นา ๆ แต่ถ้าลองมาคิด ๆ ดู เหตุผลที่ทำให้การสนทนานั้นมันไม่สำเร็จก็อาจจะอยู่ในการกระทำของเขาคนนั้นอยู่แล้ว เหตุผลที่เราลึก ๆ ก็รู้แต่พยายามที่จะปฏิเสธมัน นั่นก็คือ เขาไม่สนใจที่จะคุย เขารำคาญ เขาไม่อยาก(!!)ที่จะคุยกับเรา

คำถามก็คือเราควรจะทำอย่างไรต่อไป ใจจริงคืออยากที่จะพูดคุยต่อ แต่มันก็ไม่ใช่สิ่งที่เรียกว่าการพูดคุยอีกแล้วเพราะเป็นการสนทนาฝ่ายเดียว เราควรที่จะพยายามต่อไปโดยสรรหาเหตุผลมากลบเกลื่อนเพื่อสร้างความหวัง....หรือควรที่จะหยุดซะ!! เพราะถ้ามองด้วยเหตุและผลแล้ว มันไม่เกิดประโยชน์ใด ๆ ขึ้นมาเลยย

qwerty2536
5th January 2014, 11:48
มันอยู่ที่ว่าคุณจะยังสู้หรือจะถอย แต่ถ้าคิดว่ามันสู้ไม่ไหวก็ถอยเถอะครับยอมรับความจริง :victory

l2note
5th January 2014, 15:33
เท่าที่อ่านเหมือนคุณกำลังจีบ:heart เธออยู่ใช่หรือเปล่า ผมบอกเลยนะถ้าคุณไม่คิดจะลงทุนมันก็ไม่มีกำไล ไม่คิดที่จะอดทนก็ไม่มี
ทางที่จะประสบความสำเร็จ ไม่คิดที่จะเดินก้าวไปข้างหน้าไม่มีทางที่คุณจะได้รู้จักคำว่ารัก คุณก็จะจบปักอยู่ที่เดิม
ลองนำคำผมไปคิดดูดีๆ

koonla
5th January 2014, 16:21
เท่าที่อ่านเหมือนคุณกำลังจีบ:heart เธออยู่ใช่หรือเปล่า ผมบอกเลยนะถ้าคุณไม่คิดจะลงทุนมันก็ไม่มีกำไล ไม่คิดที่จะอดทนก็ไม่มี
ทางที่จะประสบความสำเร็จ ไม่คิดที่จะเดินก้าวไปข้างหน้าไม่มีทางที่คุณจะได้รู้จักคำว่ารัก คุณก็จะจบปักอยู่ที่เดิม
ลองนำคำผมไปคิดดูดีๆ
คับผม แต่ผมกลัวว่าความอดทนของผม จะกลายเป็นความดันทุรังในสายตาเธอน่ะคับ ผมเครียดแค่นี้แหละ

samasamon
5th January 2014, 16:45
ทำให้ดีที่สุดเท่าที่จะทำได้ แต่เตรียมใจสำหรับผลที่เลยร้ายที่สุด
แค่นั้นแหละ

l2note
5th January 2014, 18:02
คับผม แต่ผมกลัวว่าความอดทนของผม จะกลายเป็นความดันทุรังในสายตาเธอน่ะคับ ผมเครียดแค่นี้แหละ
เธอไม่ได้บอกเกลียดนายสักหน่อย ลองเดินต่อไปสักหน่อยก็คงไม่เป็นไร