PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับเรื่องจอ

onalovejung
5th January 2014, 12:19
คือเท้าผมชอบไปเตะปลั๊กจออยู่บ่อยๆอะคับ พอลองเสียบใหม่เปิดติดแค่แปบเดียวครับมีเสียงไฟจี๊ดๆอยู่ตรงปลั๊กแล้วก็เปิดไม่ติดอีกเลย อยากรู้ว่าเสียที่จอหรือที่ปลั๊กอะคับ

chikuva
5th January 2014, 19:23
เช็คปลั๊กดูก่อนครับ
อีกอย่างจอมันไม่ได้อบบางขนาดนั้น ถ้าเสียก็น่าจะเป็นที่คอมเลย อาจจะเป็น hdd หรือ psu ก็ได้ครับ

onalovejung
5th January 2014, 20:02
เช็คปลั๊กดูก่อนครับ
อีกอย่างจอมันไม่ได้อบบางขนาดนั้น ถ้าเสียก็น่าจะเป็นที่คอมเลย อาจจะเป็น hdd หรือ psu ก็ได้ครับ

ผมหมายถึงว่าจอมันกดเปิดไม่ติดเลยปกติพอเปิดจอติดมันจะมีไฟกระพริบตรงจออะคับแต่นี้ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยอะคับเหมือนไฟไม่เข้า

ขอแก้จากข้างบนนู้นหน่อยนะคับเขียนงงไปหน่อย คือทุกครั้งที่เตะปลั๊กมันก็ดับทุกครั้งอะคับเหมือนเสียบปลั๊กไม่ค่อยแน่นบ่อยมาก เลยสงสัยว่าปลั๊กหรือจอพัง?

USED_JKG
8th January 2014, 15:50
สายไฟขาดใน ลองถอดสาย cpu มาเสียบแทนดู

jengdexinw
8th January 2014, 16:02
ผมหมายถึงว่าจอมันกดเปิดไม่ติดเลยปกติพอเปิดจอติดมันจะมีไฟกระพริบตรงจออะคับแต่นี้ไม่มีอะไรเกิดขึ้นเลยอะคับเหมือนไฟไม่เข้า

ขอแก้จากข้างบนนู้นหน่อยนะคับเขียนงงไปหน่อย คือทุกครั้งที่เตะปลั๊กมันก็ดับทุกครั้งอะคับเหมือนเสียบปลั๊กไม่ค่อยแน่นบ่อยมาก เลยสงสัยว่าปลั๊กหรือจอพัง?

เขาก็บอกถูกแล้วครับคุณ จขกท. เพราะในกรณีที่เตะปลั๊กหลุดบ่อยๆ แล้วเปิดจอไม่ติดอย่างที่คุณบอก อาจเพราะไฟไม่เข้าหรือไม่ ก็ต้องลองเปลี่ยนปลั๊ก มันต้องเช็คให้ครบถ้วนครับจะได้รู้ไงว่าอะไรเสียกันแน่

ถ้าเปลี่ยนปลั๊กแล้วจอไม่ติด เหมือนเดิม ก็ยังไม่แน่ใจอยู่ดีครับว่าอะไรเสียกันแน่ เพราะ พวกเราเห็นแค่ว่า จอมันไม่ติดแค่นั้น แต่คงจะให้เดาได้อย่างเดียว ว่าถ้าลองเปลี่ยนปลั๊กแล้วจอไม่ติด

แสดงว่าจอน่าจะเน่าแล้วละครับ เพราะปกติแค่เสียบปลั๊ก จอมันก็จะติดอย่างที่คุณบอกใช่ไหมละครับ ผมก็เดาได้แค่นี่ละครับ ถ้ายังไงไม่มั่นใจก็ลองไปเช็คที่ร้านเลยหรือเช็คเองก่อนก็ได้ครับ