PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามเกี่ยวกับชิพการ์ดจอ

blackhand
20th September 2011, 15:02
อยากรู้ว่าชิพการ์ดจอ Intel(R) Calistoga graphics cotroller มี video ram เท่าไหร่ครับ ของผมใช้ driver mobile intel(R) 945GM Express Chipset family แล้วมันมี video ram แค่ 32MB! เลยอยากรู้ว่าจริงๆแล้ว Intel(R) Calistoga graphics cotroller มี video ram เท่าไหร่ ตอนนี้เล่นเกมอะไรแทบไม่ได้เลย

chikuva
20th September 2011, 19:15
ชีฟตัวนี้เก่ามากๆแล้ว เก่าถึงขนาดทาง intel ประกาศว่าจะไม่ผลิดไดร์เวอร์ของชิพตัวนี้สำหรับวินโดวส์ 7 คงเล่นเกมส์กราฟฟิคสูงๆไม่ได้หครับ ถ้าอยากเล่นจริงๆแนะนำว่าซื้อใหม่ดีกว่าครับ จะเป็นคอมหรือเครื่องเล่นอย่าง xBox wii playstation ก็ได้ครับ

CrYzTeX
20th September 2011, 19:35
ตามมาตรฐาน VGA Onboard (PCI Onboard) จะอยู่ที่ 128MB ครับ สามารถเพิ่มได้สูงสุดถึง 1024MB(RAM หลัก) บางรุ่นครับ

ปล1.ถ้า RAM เยอะเกิน 2GB ก็สามารถเพิ่มได้ถึง 1GB ครับ
ปล2.เต็มที่ก็แค่ 512MB พอแล้วครับ