PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมมีแต่คนชอบ SKYRIM นัก..

~-yoyoyo-~
7th January 2014, 16:06
ผมเคยลองเล่นดูแล้วครับ เกมนี้เค้าว่ากันว่าสนุกมากๆ แถมคะแนน รีวิวสูงมากด้วย แต่ผมเล่นดูแล้วกลับรู้สึกเบื่อๆ ยังไงก็ไม่รู้ เบื่อตั่งแต่แรกเลยตอนที่มังกรมันบุกมา ผมว่าตัวเกมการเคลื่อนไหวมันดูแข็งๆยังไงก็ไม่รู้ครับ แถมเสียงมันก็ขาดหายๆ (ไม่รู้มันบัคป่าว) ก็เลยลบเกมทิ้งไปเลย... พอมาเมื่อเร็วๆนี้ผมลองกลับมาเล่นอีกรอบ ก็เบื่อเหมือนเดิม เดินไปตีมอนส์ 2 ตัวก็เลิกเล่น 555 ไม่รู้เหมือนกัน ทำไมผมไม่ชอบเกมนี้เอาเสียเลยครับ ผมก็เลยงงว่า มันดีตรงไหนครับเกมนี้ทำไมคนถึงชอบกันนัก...:confused:

peamdef
7th January 2014, 16:07
ลองmodสักตัวไหมจ้ะ หรือไม่ก็จัดแท้แล้วละเลงโหลดwork shopโลด
แต่ที่จริงแล้วก็อยู่ที่ว่าท่านชอบเล่นเกมแนวนี้หรือเปล่าส่วนตัวผมว่ามันบัคจนเป็นสวนสัตว์แมลงไปละ

EK007
7th January 2014, 16:13
ผมว่าท่าน ไม่ชอบเล่นเกมแนวนี้หลอกครับ ผมว่ามันก็สนุกดีนะถึงแม้จะเลคแต่ก็เล่นได้เรื่อยๆ(จนกว่าเกมจะcrash) มีmodมากมายด้วย

godog585858
7th January 2014, 16:13
อิอิ ผมว่า เล่นเพลินดีน่ะครับ ลง Mod จาก Workshop เพื่อเพิ่ม อรรถรส มากกว่าเดิมบ้าง ผมยังเล่นไม่ไปถึง ไหนหรอกครับ มัวแต่เดิน เที่ยว ชมบรรยากาศ กับโดนไล่ตี โฮะๆ

SoNy009
7th January 2014, 16:16
แรกๆผมก็เบื่อครับ แต่พอเล่นไปเรื่อยๆ นานๆหน่อย มันจะมีเควส มีเนื้อเรื่อง
มีการเลือกข้าง การเดินทาง การใช้เวท การสวมใส่ การตะโกน การเวล
การหาสายอาชีพที่ชอบ การย่อง การคราฟของ มีคริ มีลอบฆ่า มีม้า มีหมาพูดได้
การหาลูกน้อง ล่าแวมไพร์ แปลงเป็นมนุษย์หมาป่า ยิงมังกร ซื้อบ้าน
ขโมยของ วิ่งหนี ขี่ม้า ขึ้นเขา ว่ายน้ำ ลงเรือ

สำหรับผม มันสนุกตรงเล่นสายโจรนี้ละครับ และทำอะไรหลากหลายดีครับ
ส่วนตัวผมไม่ได้ลง Mod อะไรมากเลย ชอบเล่นภาพปกติมากกว่า

kom007
7th January 2014, 16:17
สงสัยจะเหมือนผม ไม่ชอบ open world ต่อให้เกมดังแค่ไหนก็เบื่อได้ภายใน 20 นาทีแรก(ไม่ได้ว่าเกมไม่ดีนะ แต่มันไม่ใช่แนว)

DeKidZapper
7th January 2014, 16:19
สนุกน่ะถ้าไม่ติดตรงภาษาไปต่อไม่ได้ :rofl

Ramnant
7th January 2014, 16:23
มันสนุกตรงลง mod นี้ละคับ ลองดู ^^ มี mod 18+ ด้วยน่ะ 5555

ASSASSIN S
7th January 2014, 16:23
ผมเคยลองเล่นดูแล้วครับ เกมนี้เค้าว่ากันว่าสนุกมากๆ แถมคะแนน รีวิวสูงมากด้วย แต่ผมเล่นดูแล้วกลับรู้สึกเบื่อๆ ยังไงก็ไม่รู้ เบื่อตั่งแต่แรกเลยตอนที่มังกรมันบุกมา ผมว่าตัวเกมการเคลื่อนไหวมันดูแข็งๆยังไงก็ไม่รู้ครับ แถมเสียงมันก็ขาดหายๆ (ไม่รู้มันบัคป่าว) ก็เลยลบเกมทิ้งไปเลย... พอมาเมื่อเร็วๆนี้ผมลองกลับมาเล่นอีกรอบ ก็เบื่อเหมือนเดิม เดินไปตีมอนส์ 2 ตัวก็เลิกเล่น 555 ไม่รู้เหมือนกัน ทำไมผมไม่ชอบเกมนี้เอาเสียเลยครับ ผมก็เลยงงว่า มันดีตรงไหนครับเกมนี้ทำไมคนถึงชอบกันนัก...:confused:

ของเถื่อนใชป่าวครับที่เล่นอะ

ปลผมว่าท่านเล่นไม่เป็นมากกว่า

micro
7th January 2014, 16:27
เหมือนผมเลยครับ อาจจะไม่ไช่แนวครับ อีกอย่างผมแปล อะไรไม่ค่อยออกด้วยมันเลยไม่สนุก เวลาตัวละครพูดหรือไห้เราเลือกตอบ ยอมรับว่าภาษาผมไม่ได้เลย มันเลยทำไห้เกมไม่สนุก

ทุกวันนี้ เวลาผมเล่นเกม ตัวละครพูดก็จะแปลคำที่เราไม่รู้ครับ ตอนนี้พอแปลได้บ้างมันโคตรๆสนุกเลยครับ เราจะตื่นเต้นไปกับเกมและอินไปกับมันมากเลยถ้าเราแปลภาษาได้ครับ มีผลมากเลย

~-yoyoyo-~
7th January 2014, 16:30
ครับ เล่นเถือนครับ แต่ผมไม่ได้บอกว่าเกมมันไม่ดีน่ะ นี้มันเป็นความรู้ศึกส่วนตัวเฉยๆครับ ฮ่าๆๆ กรรมเลยนิดันตั้งกระทู้ให้คนชอบเกมนี้เกลียดผมเข้าแล้วนิ ผมขออภัยด้วยแล้วกันน่ะครับ..

headshot deluxe
7th January 2014, 16:32
ผมก็ไม่ถูกกับแนวนี้เหมือนกัน เล่น fallout 3 ไปได้สามชั่วโมง ยังหาความสนุกไม่เจอ ทนไม่ไหวลบทิ้งไปเลย
ผมไม่ชอบเลยระบบที่เควสมันแตกย่อยเยอะๆ จากเควสนึงไปอีก 2-3 เควสแยกไปอีก ขนาดผมแปลได้ทุกอย่างนะ

kidsylenser
7th January 2014, 16:39
ผมก็เป็นเหมือน กขกท เลยครับ

แต่ทางกลับกันเกมที่คน ว่าไม่สนุกคะแนนก็น้อยเชื่อไหมผมซื้อของแท้เล่นเลย

คือ kingdom of amalur reckoning

Spermz
7th January 2014, 16:50
ครับ เล่นเถือนครับ แต่ผมไม่ได้บอกว่าเกมมันไม่ดีน่ะ นี้มันเป็นความรู้ศึกส่วนตัวเฉยๆครับ ฮ่าๆๆ กรรมเลยนิดันตั้งกระทู้ให้คนชอบเกมนี้เกลียดผมเข้าแล้วนิ ผมขออภัยด้วยแล้วกันน่ะครับ..

50% มาจากการที่ จขกท เล่นเถื่อนครับ แนะนำซื้อตัวแท้ลง mOD ซื้อ DLC ภาพสวย
50% มาจาก จขกท ไม่ชอบเกมแนวนี้ก็ได้ครับ สาเหตุมาจากหลายๆอย่างได้ เช่น ภาษา แนวเกม พล็อต บลาๆๆ

ส่วนตัวผมก็ไม่ชอบนะครับ มันไม่ใช่แนวจริงๆ

NNP9MR
7th January 2014, 16:53
ผมเล่นได้เเปปเดียวก็เบื่อ คือมันไม่โดน สำหรับผม หรืออีกใน 1 ผมอาจจะเล่นไม่เป็นมากกว่า อย่างที่ท่าน ASSASSIN S ว่าก็เป็นได้ เเต่เเนวเปิดโลกผมก็เล่นจบหลายเกมส์เหมือนกัน

wriy9oN
7th January 2014, 16:54
ความรู้สึกเดียวกันครับ

gsuhplyf
7th January 2014, 17:07
ผมก็มีนะใน Steam -_- แต่ผมลง mod ไม่เป็น 55555 เล่นได้ก็นิดนึงเอง ใครก็ได้สอนผมลง mod หน่อยค๊าบโผมมม!!!

jengdexinw
7th January 2014, 17:14
ก็แล้วแต่คนเหมือนเดิมนั่นละครับแหม่ ก็เหมือนมีคนมาถามคนที่ชอบเล่น minecraft ว่ามันสนุกตรงไหน(คะแนนรีวิวดันสูงอีก) อันนี้ก็กรณีเดี๋ยวกันน่ะครับ อย่างผมก็ไม่ได้สนใจ Skyrim อยู่แล้วละ แต่

พอมี Mod ภาพสวย และอีกหลายๆ mod มาที่น่าสนใจ ผมก็คิดเริ่มชักอยากจะลองสักครั้งแล้วละ(สนใจเพราะ mod อ่านะ) ที่แน่ๆจะเล่นเกมไหนก็แล้วแต่ ถ้าคุณไม่สนุกไปกับมันก็อย่าเล่นเลยครับ

เพราะมันอาจจะไม่ใช่แนวของเรา..ขอให้พระเจ้าคุ้มครอง

sarayou
7th January 2014, 17:19
เปิค Steam กด ดูคลังเกม ไปที่เกม skyrim แล้วกด เปิดหาในwork shop

ldannaruto
7th January 2014, 17:21
ผมก็เหมือนกับ จขกท เลยเล่นได้สัก สองสามวันยอมเเพ่เลย ไม่ค่อยเจอความสนุกเท่าไหร เเต่ถ้า Dark Souls นี่ ติดงอมแงม ล่นอยู่ทุกวันเลิกไม่ได้ เลย (ไม่รู้มันเเนวเดียวกันหรือเปล่าพูดไปงั้นเเหละ 555 )

headshot deluxe
7th January 2014, 17:25
ก็แล้วแต่คนเหมือนเดิมนั่นละครับแหม่ ก็เหมือนมีคนมาถามคนที่ชอบเล่น minecraft ว่ามันสนุกตรงไหน(คะแนนรีวิวดันสูงอีก) อันนี้ก็กรณีเดี๋ยวกันน่ะครับ อย่างผมก็ไม่ได้สนใจ Skyrim อยู่แล้วละ แต่

พอมี Mod ภาพสวย และอีกหลายๆ mod มาที่น่าสนใจ ผมก็คิดเริ่มชักอยากจะลองสักครั้งแล้วละ(สนใจเพราะ mod อ่านะ) ที่แน่ๆจะเล่นเกมไหนก็แล้วแต่ ถ้าคุณไม่สนุกไปกับมันก็อย่าเล่นเลยครับ

เพราะมันอาจจะไม่ใช่แนวของเรา..ขอให้พระเจ้าคุ้มครอง

ตามนี้เลยครับ เกมไหนไม่สนุกก็อย่าไปเล่นมัน เสียเวลา
ปีที่แล้วผมจัดแท้เกม witcher 1 กับ heroes 5 ซื้อมาตอนลดราคานึกว่ามันจะสนุก ทนเล่นไป 10 ชม. กว่าๆ เริ่มรู้สึกซ้ำซาก เลยขอลาขาด

-[Chelsea_FC]-
7th January 2014, 17:29
สำหรับผมว่าสนุกมากเลยนะ แต่ก็เรื่องธรรมดาครับ มีชอบ มีไม่ชอบ คนเราชอบอะไรไม่เหมือนกัน :yes

double6
7th January 2014, 17:31
ถ้าพวกที่ชอบเกมแนวทำเควสเดินเนื้อเรื่องทียาวๆก็คงจะชอบละครับ ส่วนเรือ่งกราฟฟิคนี่แล้วแต่บุคคลจริงๆ
สำหรับผมชอบครับ ตอนนี้เล่นแบบไม่ mod อยู่กะจะเล่นให้จบก่อนแล้วค่อย mod ทีหลัง
ชอบมากกกกกกก

darkperson50
7th January 2014, 17:33
สงสัยเกมส์นี้คงไม่ใช่แนวของท่านละมั้ง
เหมือนเพื่อนผมเลย มันชอบเล่นแนว Assassin's creed มากกว่ามาเก็บเลเวล
คะแนนรีวิวมันไม่ได้วัดความสนุกครับ มันวัดองค์ประกอบเกมส์มากกว่า

~-yoyoyo-~
7th January 2014, 17:36
ไม่น่ะเกมแนว RPG ผมก็เล่นน่ะครับอย่าง Mass Effect 1-3 the witcher 2(ชอบมากๆ) ผมก็เล่นน่ะ ผมก็ไม่เก่งภาษาอะไรหรอกครับแต่พอแปลๆได้บ้าง ส่วน open word ผมก็เล่นอย่าง ACC GTA อื่นๆๆ แต่เกมนี้กลับไม่ชอบเลยไม่รู้เป็นไร แหะๆ

Dragonbul
7th January 2014, 17:45
ไม่น่ะเกมแนว RPG ผมก็เล่นน่ะครับอย่าง Mass Effect 1-3 the witcher 2(ชอบมากๆ) ผมก็เล่นน่ะ ผมก็ไม่เก่งภาษาอะไรหรอกครับแต่พอแปลๆได้บ้าง ส่วน open word ผมก็เล่นอย่าง ACC GTA อื่นๆๆ แต่เกมนี้กลับไม่ชอบเลยไม่รู้เป็นไร แหะๆ
แต่ก่อนผมไม่ชอบเลยครับ Skyrim mod ก็ติดช่วงแปปเดียวก็เลิก แต่ที่ผมเล่นมา 10 กว่า ชม.ได้เพราะ การเดินทางเลยครับผมชอบมากเวลาที่ต้องเดินไปในป่าในเขาเนี้ย (ไม่ใช้ม้าน่ะ)

armakusarecord
7th January 2014, 17:51
ผมก็ไม่ชอบ

pza00007
7th January 2014, 17:53
ผมชอบน่ะ เนื้อเรื่องเกมนี้มันสนุกมาก เหมือนกับเราได้ไปมีตัวตนอยู่ในโลกของ นิยายพวก The Lord Of The Ring อะไรแบบนี้อะครับ ^ ^

zanuk9876
7th January 2014, 18:05
มันคงไม่ใช่แนวท่านจริงๆ ละมั้ง - - ลองซื้อแท้มาเล่นดูสิ เพื่อจะมีคุณค่าขึ้นมาทำให้ท่านอยากเล่นต่อมั้ง

arashizato
7th January 2014, 18:29
ผมก็ไม่ชอบนะ ไม่ชอบเกมแนวไวกิ้ง ตัวละครกล้สมใหญ่ๆ ล่ำๆ หนวดเฟิ้ม ถือดาบถือโล่ เกราะเหล็ก มันไม่เท่เลยสำหรับผม แล้วก็มีซะเยอะเลยแนวนี้ใน PC

leaderpor
7th January 2014, 18:31
ท่านอาจจะไปติดตรง ภาษาก็ได้ครับ..เกมนี้ action อย่างเดียวมันอาจทำให้เบื่อได้ เพราะศัตรู มันไม่ค่อยมีแะไร แต่ถ้ารู้ภาษาร่วมด้วย เวลาเจอ เควส เหตุการณ์ย่อย อะไรมันจะทำให้เกม น่าเล่น เหมือนมีเรื่องราวต่างๆ มากมายทำให้อยากรู้มากขึ้นจมเลย

kannilo
7th January 2014, 19:08
โหลดเถื่อนมาเล่นแล้วไม่สนุก ทำไมซื้อแท้ไปจะเล่นสนุกล่ะครับ

jameshitman2
7th January 2014, 20:15
...ตรงนี้ขอเดาว่าคุณคงชอบเกมส์แนวบู๊ๆ animation ลื่นไหล
เกมส์นี้มีดีกว่าที่คุณคิดหลายอย่างนะครับ ลองเล่นไปซักพัก จนรู้ระบบ
ส่วนตัวเกมส์นี่คือ 1 ในดวงใจเลย รอคอยการกลับมาของภาคใหม่ตลอด
mod มีเยอะจนจะกลายเป็นเกมส์ใหม่มาได้กันเลยทีเดียว
:declare

wpspo2499
7th January 2014, 20:28
จริงๆผมว่าก็ไม่สนุกน่ะครับตอนแรก แต่พอเล่นๆไปมันก็สนุกเอง เพราะมันมีอะไรให้ทำมากมาย แล้วผมชอบแนวนี้อยู่แล้วด้วย

(ที่พูดไปนั้นโม้หมดเลย จริงๆ เพราะ mod :o)

bobbyTJ
7th January 2014, 20:31
อยู่ที่ความชอบของนายอ่าแหละ...

อย่างผมนี่ ไม่ถูกกับพวก FPS เดิน ๆ ยิง ๆ จริง ๆ ก็เล่นได้นะ แต่แปปเดียวก็เบื่อ อีกอย่าง หมุนกล้องมาก ๆ มึนครับ

Daydreaming
7th January 2014, 20:38
ตอนแรกก็เฉยๆนะ แต่พอลง mod ไป100+ เท่านั้นแหละ สนุกเลยโดยเฉพาะ Requiem เพิ่มความยาก แบบโจรข้างทางหวดเราสองทีดับ....

zantozz
7th January 2014, 20:44
อยู่ที่ความชอบครับ แล้วก็ ช่วงเวลาที่ลองเล่นจะมองหาความสนุกของเกมนั้นได้ไหม เกมนี้บอกตรงๆเลย ตอนแรกผมลองเล่นได้แปบเดียวก็ลบทิ้งเหมือนกันครับ ไม่รู้มันสนุกตรงไหน แต่พอเล่นเกมที่อยากเล่นหมดแล้ว ก็เลยลองหันมาเล่นจริงจังดู ก็รู้สึกว่าเนื้อเรื่องok แต่เกมเพลจำเจ ศัตรูซื่อบื้อ มังกรกกากๆ ของดีๆก็ยืนชนได้หมด เลยต้องใช้modเป็นตัวช่วยครับ ปรับแต่งความสามารถศัตรูให้เก่งขึ้น ฉลาดขึ้น มังกรจากที่เคยฆ่าง่ายๆ ตอนนี้ผมปรับจน1ตัวต้องใช้เวลาสู้เกิน1ชม.ไปแล้ว
ปล.ถ้าให้เล่นแบบเดิมๆผมก็คงไม่เล่นเหมือนกัน มันแข็งๆไปนิด แต่ก็ใช้ม๊อดช่วยปรับส่วนที่ไม่ถูกใจเราได้ เลยเล่นครับ ถึงช่วงนี้จะไม่ค่อยได้เล่นแต่ก็เป็นเกมเดียวที่ผมไม่ลบออกจากเครื่อง เกมอื่นเล่นจบลบเลย ไม่มีความรู้สึกอยากเก็บไว้ 5 5+

ILoveJKG
7th January 2014, 20:47
แรกๆตอนผมเล่นใหม่ๆ(จากที่เล่นไม่เป็นเลย) แค่ Intro ฉากที่เราโดนจับนั่งอยู่บนรถกับนักโทษคนอื่นๆก็ทำผมอึ้งแล้ว คิดในใจว่าทำไม Ralof มันหล่อจังwa ไม่ใช่!!!!! ที่ผมอึ้งคือ...บรรยากาศในเกมมันเหมือนหนังย้อนยุคฝรั่ง(สงคราม นักรบ ชุดเกราะ ฯลฯ) บวกกับเสียงดนตรีคลอเบาๆ ตัวหนังสือขึ้นคำว่า Skyrim มันทำให้ผมอินไปกับเกมมาก แล้วหลังจากนั้นมังกรอัลดูอินก็บุก(ผมยังขำอ้ายคนที่รีบร้อนอยากตายไม่หาย ถ้ามานรออีีกหน่อยก็รอดตายแล้ว) และตอนสร้างตัวละครก็โดนใจผมอีกเพราะมีเผ่าพันธุ์ให้เลือกเล่น ปรับแต่งหน้าตาได้ ส่วนตัวผมจะชอบเกมที่ให้เราสร้างตัวละครของเราได้อ่ะครับ แถมยังมีสายskill มีเวทย์มนต์ให้เลือกใช้ มีท่าShout(พลังมังกร) อาวุธก็หลากหลาย แต่ที่สุดยอดไปกว่านั้นคือ Mod ครับ เยอะมากกกกกก ผมว่าเจ้าของกระทู้เล่นไม่เป็น หรือไม่ค่อยเข้าใจเนื้อเรื่องภายในเกมหรือเปล่า แต่สำหรับผมตอนนี้ผมยังหาเกมแนว ActionRPG+Openworld ที่จะมาเทียบชั้น Skyrim (ขอเรียกย่อๆ) ไม่ได้เลยนะครับ

Zidane
7th January 2014, 21:11
แล้วแต่คนชอบมั้งครับ Mass Effect 1-3 The witcher 1-2 Dragon-age1-2 borderlands 1-2 GTA4 เป็นต้น
ที่กล่าวมาทั้งหมด มันตรึงผมไว้ ได้ไม่เกิน 2 ชั่วโมงซักเกม ทั้งๆที่มันดัง สุดๆ ลองไปซื้อแท้มาเล่นออนไน์ก็เหมือนเดิม
แต่ skyrim เอาจริงๆ ผมไม่ได้เล่นมันเท่า MOD เลย ผมรู้สึก สนุกกับการแต่ง MOD มากว่าตัวเกมอีก
แต่ตอนแรกๆที่ MOD ยังไม่มีมากนั้กมันก็ตรึงผมได้ นานพอสมควร แต่อ่านแบบนี้แล้ว อย่าหาว่าผมบ้า MOD เพราะเอาเข้าจริงๆ
ผมเล่น MOD หนักๆแค่ 2 เกม คือ GTA:SA กับ Skyrim ขนาด GTA 4 ที่มี MOD ตรึม เกมดังระดับโลก ผมบอกได้เลยว่า
ผม"อดทนเล่น" จนจบแค่ภาคหลัก และไม่ได้แตะอีกเลยรวมภาคเสริมด้วย แต่รวมๆแล้ว Skyrim ถือว่าทำออกมาได้ดี
สามารถ ลิ้มรส ยุคมังกรได้เต็มอิ่มสำหรับ คนรักยุคนี้(ไม่ใช่ผม) เหมือนที่คุณ ILoveJKG บอกเอาไว้
แล้วผมก็ยังชอบ ระบบ skill ที่หลายลาย ทักษะตามถนัดมากมาย ที่ไม่สามารถหาเกมไหนมาเทียบได้ยาก

~-yoyoyo-~
7th January 2014, 22:39
ครับ เดี้ยวผมลองเล่นจริงๆจังๆ ดูซักครั้ง...

DeadCarnival
7th January 2014, 22:49
อนิเมชั่นท์แข็งทื่อ กราฟฟิคก็ไม่โดดเด่น ตัวเกมแทบไม่มีความน่าสนใจเลยถ้าดูเพียงผิวเผิน

สำหรับผมเกมนี้มีดีที่เนื้อเรื่อง การเดินเรื่องที่น่าสนใจ ตัวละครนั้นจะออกมาเป็นเรามากที่สุด โดยสามารถเลือกได้ตั้งแต่เผ่า เพศ หน้าตา จนถึงการกระทำซึ่งคือการเลือกตอบ ผลกระทบจากกระทำต่างๆของตัวละครเรา

และระบบเล่นที่ให้ความอิสระมากๆ เป็นเกมที่สามารถเรียกได้เต็มปากว่ามันคือเกม RPG (เกมแนวสวมบทบาท) ถ้าให้พูดจุดที่น่าสนใจของเกมนี้คงยังมีอีกมาก

เพราะแบบนี้เลยทำให้เกม Skyrim ดังเป็นผลุแตก ยอดรีวิวสูงลิบลิ่ว และได้รางวัล Game of the year ไปในที่สุดแหละครับ

ผมคิดว่าแบบนี้นะ :)

ครับ เดี้ยวผมลองเล่นจริงๆจังๆ ดูซักครั้ง...

ไม่ชอบจริงๆก็อย่าฝืนล่ะครับ เดี๋ยวจะกลายเป็นเสียเวลาเปล่าๆครับ ส่วนตัวผมเล่นได้ทุกแนวนะ ถ้าเกมนั้นมีความน่าสนใจอยู่ในตัว

earth2834
7th January 2014, 22:57
ของแบบนี่ นานาจิตตังครับ เหมือนที่หลายๆความเห็นบอกไว้ ถ้าเราไม่ชอบแนวเกมแบบนี้ จะให้ใครมาทำอะไรยังไงหรือคะแนนรีวิวเกมมันจะดีแค่ไหน เราก็ไม่มีทางชอบมันได้แน่นอน

สำหรับผม ซีรี่ The Elder Scroll นี่ ผมเล่นมาตั้งแต่ภาค3 ทั้งเนื้อหา รายละเอียดของตัวเกม เควส ไอเทม สกิล ผมว่า Bethesda ทำมันอย่างปราณีต รวมไปถึง mod ที่เหล่านักพัฒนา

ต่างเข็นออกมาอย่างไม่มีที่สิ้นสุดทำให้เกมมันอยู่ในระดับ EPIC ได้ และทำให้ผมติดซีรี่นี่แบบงอมแงมหยิบขึ้นมาเล่นกี่รอบก็ไม่เบื่อ (ปล.ความเห็นส่วนตัวล้วนๆนะครับ)

Nakata2009
7th January 2014, 23:06
ครั้งแรกที่ผมเล่น skyrim ผมคิดเหมือนเจ้าของกระทู้เลยครับ เกมอะไรน่าเบื่อมากตัวละครดูแข็งๆ ภาพก็งั้นๆ เล่นไปประมาณ 10 นาทีผมลบทิ้งเลยแต่พอผมเห็นคะแนนรีวิวจากสำนักต่างๆ ให้คะแนนสูงลิบ ก็เลยลงเล่นอีกครั้ง ช่วงแรกๆก็ทนเล่นไปแต่พอรู้จักเกมนี้มากขึ้นจากที่เบื่อๆกลายเป็นติดจนไม่ยอมลุกไปไหนเป็นวันๆเพราะมันมีอะไรมากมายเหลือเกินมันเหมือนกับชีวิตในเทพนิยายอะไรประมาณนั้น ผมชอบบรรยากาศในขุนเขาชอบเสียงดนตรีเบาๆที่ชวนให้นึกถึงหนัง The lord of the ring ชอบทะเลสาบ แม่นำ้ ฯลฯ แค่เดินไปเรื่อยๆก็มีความสุขแล้ว จากที่ไม่เคยเล่นเกมซีรีย์นี้มาก่อนตอนนี้ผมกลายเป็นแฟนบอยเกมนี้ไปแล้ว ลองกลับไปเล่นอีกสักนิดแล้วคุณอาจจะชอบก็ได้ครับ

Spermz
8th January 2014, 00:51
ส่วนตัวผมชอบนั่งดู เขาแคสเกมนี้กันครับ ผมรู้สึกว่ามันสนุกและมีชีวิตชีวากว่ามากนะ

jawmonkish
8th January 2014, 14:24
คือ ผมไม่มันไม่ใช่แนวแหละครับ เหมือนผมที่ไม่ค่อยชอบเกมแนว ฟันๆเดินๆ แบบ DMC เหมือนซื้อมาไม่คุ้ม(ขนาดลดยังต้องคิดอยู่ว่าจะซื้อดีมั้ย ) 5555555555555 ความคิดส่วนตัวนะเพราะผมชอบเกมที่เล่นได้เรื่อยๆ openworld ไปไหนก็ได้ ตามใจเรา ทำอะไรก็ทำ เหมือนคุ้มกับเงินที่เสียไป 5555555555555 แต่ล่ะคนชอบไม่เหมือนกันน

CanDiiZ
8th January 2014, 14:27
แนวใครแนวมันครับ ผมก็เล่นมาทุกแนวแล้ว

ตอนนี้มาคาอยู่ที่ MOBA เป็นหลักเกือบ 10 ปีแล้ว ส่วนแนวอื่นๆหรือที่ออกใหม่ๆ ก็แค่เข้าไปลองนิดๆหน่อยๆ แล้วก็เลิก

satornarm
8th January 2014, 14:39
ไม่ใช่แนวมันก็ไม่ใช่แนวครับ ถึงผมจะชอบแนว RPG สำหรับผมไม่ได้ชอบและไม่ได้เกลียดอะไร แต่ต้องบอกว่าความสนุกมันเฉย ๆ มาก ขนาดลง Mod ไป 30-50 Mod
ใช้เวลาเล่นก็นานพอสมควรแพื่อแค่ว่าต้องการเล่นให้จบแค่นั่นเอง ยังไงดีล่ะรูปแบบเกมก็โอเคนะผมไปติดตรงนะบบต่อสู้ที่โหลยโท่ยไปหน่อย

Patrenko
8th January 2014, 14:54
ผมชอบ Fallout 3 มากกว่าดีเเบบไม่ต้องพึ่ง mod เลย เนื้อเรื่องขนาดเป็นเกมส์เเนว RPG ไม่มีหน้าตาตายตัวไม่มีเสียงพากเนื้อเรื่องมันยังราวกับเกมส์เเอคชั่นเดินหน้ายิงธรรมดาเลย

BoonTew
8th January 2014, 15:27
เกมมันอิสระซะจนไม่รู้จะทำอะไรก่อนดี ยิ่งลงสารพัด mod ก็ลืมคำว่าเคลียร์เกมไปได้เลย เล่นได้ยาวๆข้ามปีเลยทีเดียว

ตัวอย่างดูจาก oblivion ได้เลย ลากยาวมาหลายปีเพราะ mod นี่แหละ

แต่อย่างว่าไม่ใช่ก็คือไม่ใช่ ฝืนเล่นไปก็เท่านั้น

neobleak
8th January 2014, 15:34
ไม่ชอบก็คือไม่ชอบไม่เห็นจะแปลกนิครับ ผมเองก็ไม่ชอบเกมส์ที่คนส่วนใหญ่ชอบกันอย่าง fifa เงี้ยเล่นกันเต็มร้านผมนั้งเล่น final fantasy อยู่เครื่องเดียวเป็นแบบนี้ตลอด
แต่ยังไงก็ลองเล่นไปเรื่อยๆก่อน ไอ้แบบว่าตีมอน2ตัวเลิกเนี้ยมันชัดอยู่แล้วว่าคุณไม่ได้รู้เลยว่าเกมส์มันลึกแค่ไหนเหมือนไปทะเลแล้วไปหยุดแค่ริมหาดแต่บอกว่าทะเลน่าเบื่อ
ทั้งๆที่ทะเลโคตะระจะกว้างมีอะไรให้ทำเยอะแยะ ยังไงไปคุยกันได้ที่กะทู้http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=113754&page=163
ครับมีเซียนอยู่เยอะแยะถามได้ตลอด

liger0000
8th January 2014, 19:23
1.มัน modได้ซึ่งบางคนนี้ นั่งmodมันทั้งวัน อยู่แต่เมืองแรก แต่มันmodสนุกจริงๆ นะ หน้าไม่สวยก็แก้ได้ ภาพไม่ถูกใจก็แก้ได้ กรณีท่านท่าทางแข็งๆก็มีmodแก้คับ(ปล.ระวังmodจนเกมพังแบบผม-*-)
2.กิจกรรมให้ทำเยอะ และไม่ใช้ไปเดินเก็บสามเหลี่ยม หรือเปิดกล่องนะ กิจกรรมจริงๆ แอบไปล้วงกระเป๋าชาวบ้าน ไป ขุดแร่คราฟของ สวมบทนักล่ามังกร ไปล่าmon สำรวจดันเจี้ยน สร้างบ้าน หาเมีย ดำน้ำ คราฟยา เยอะคับ
3.เควสเยอะดี และไม่ใช่เส้นตรงไม่ตายตัว หมั่นไส้ฆ่าคนให้เควสก็อาจมีจบเควสอีกแบบก็มี
4.ตัวละครแต่ละตัวมีเอกลักษ์มีเนื้อเรื่องแบบของตัวเอง เล่นกันที4-5รอบ
5.ภาพสวย เนื้อเรื่องดี

ตอนที่เกมมันออก มันมีเกมคล้ายๆกันkingdom amalua แต่ไอ้เกมนี้เชื่อปะสู้ไม่ได้เลย

aotaspirine
8th January 2014, 19:49
ผมเชื่อว่าผมเล่นเกมนี้ถึง1000ชม.ก่อนที่ผมจะซื้อแท้ แล้วแต่คนชอบครับสำหรับผมเกมนี้ไม่จำเป็นต้องลงmodก็ได้ครับมันสุดยอดอยู่แล้ว ขึ้นแท่นสุดยอดเกมตลอดกาลไปแล้วครับเกมนี้หาคนมาโค่นยากเพราะบางสื่อถึงกับให้10/10เลยด้วยซํ้า

Net_BLACK_OPS
8th January 2014, 20:03
ส่วนมากเกมค่ายนี้จะไม่ค่อยเล่าเรื่องทาง
gameplay แต่มันจะเล่าเรื่องทางบทสนทนามากกว่า

:-3
8th January 2014, 20:24
ผมว่ามันแล้วแต่คนเล่นนะ เกมมันคุยกันทั้งเรื่องตัวละครก็แข็งๆ

แต่สำหรับผมว่าสนุกมากๆ เล่นได้ยาวๆ ค่อยๆ เล่นฟังบทพูดตัวละคร

เล่นแล้วอินครับ 555 มีอะไรให้ทำเยอะ

RlucksN
9th January 2014, 07:13
สาเหตุหลักอีกอย่างที่คุณไม่ชอบเพราะคุณไม่เข้าใจระบบด้วยมากกว่าครับ เกมไหนก็ตามที่ผมเล่นโดยยังไม่รู้ระบบของเกมนั้นดีพอว่ามันมีอะไรมั่งผมก็จะเล่นไปจนกว่าจะรู้ระดับนึงถึงตัดสินว่าจะเล่นต่อหรือเลิก

อย่างตอนเล่นแรกๆผมก็เฉยๆนะ แต่พอเล่นไปเรื่อยๆจนรู้ว่าระบบ perk คืออะไร ปรุงยาใส่เวทย์สร้างเกราะยังไง shout คืออะไร รู้ว่าเกมมันแมพใหญ่แค่ไหน แค่นี้ในหัวผมก็จินตนาการอะไรออกมาได้หลายอย่างเลยครับ

ทั้งหาข้อมูลเควสล่าสมบัติ หาวิธีตีเกราะเทพที่สุดเท่าที่เป็นไปได้(เกมนี้เกราะเทพแค่ไหนขึ้นอยู่กับฝีมือเราด้วย) สร้างบ้าน ทดลองอะไรใหม่ๆทั้ง shout อาวุธ เดินใส่เกราะหนักไปสู้บ้าง เปลี่ยนเป็นเกราะเบาบ้าง ลองใช้ยาพิษบ้าง วางยาฆ่าศัตรูบ้าง ใช้เวทย์ให้มันตีกันเองบ้าง ฯลฯ

นี่คือเหตุผลว่าทำไมเกมนี้ถึงได้คะแนนเยอะทั้งๆที่กราฟฟิคก็งั้นๆ โมชั่นก็กาก บัคก็เยอะมหาศาล(เขาแซวกันว่าถ้าบัคไม่เยอะไม่ใช่ bethesda 555) ตัวเกมมันสามารถทำให้เราลืมข้อเสียต่างๆทิ้งไปได้ครับ มีไม่เกมหรอกนะที่ทำได้แบบนี้(แต่ช่วงแรกๆก็มีหงุดหงิดกับบัคเหมือนกัน)

ปล.ไม่ก็คือไม่ใช่แนวจริงๆนั่นแหละ ผมยังไม่ชอบแนว moba กับกีฬาเลย เล่นไปเป็นสิบๆครั้งกับเพื่อนก็ไม่ชอบอยู่ดี

Firegunz
9th January 2014, 08:32
Skyrim นี่ ผมไม่มีปัญหาทางด้านภาษานะ แต่ผมเล่นยังไงก็ไม่สนุกอ่ะครับ =_= สงสัยจะไม่ใช่แนว

เล่นหนักๆจะเป็น Dark souls , Borderlands , Monster hunter อะไรประมาณนั้น

ถ้า RPG จัดๆเลย ก็ Dragon Age : Origin จบครบทุกแบบ Mage Warrior Rogue หมดไปรู้กี่ร้อยชม.

SickmyDuck
9th January 2014, 09:15
เกมตระกูลelder scrollsไม่ได้เน้นขายระบบต่อสู้มาแต่ไหนแต่ไรแล้ว ไม่เชื่อก็ลองไปขุดเอาmorrowindมาเล่นดูก็ได้ ห่วยกว่านี้หลายเท่าเรื่องระบบต่อสู้

เขาเน้นขายบรรยากาศภายในเกมให้อินไปกับเนื้อเรื่อง ถ้าคุณเป็นเกมเมอร์ประเภทใจร้อนหรือบ้าฆ่าม่อนเก็บเลเวลเล่นเกมนี้แปบเดียวก็เบื่อ ไม่ใช่แนวของคุณ

White_hand
9th January 2014, 18:41
มันแล้วแต่ความชอบครับ Skyrim สำหรับผมถือว่าชอบนะครับ มีอะไรให้ทำเยอะดี มีอิสระทางความคิด เรื่องภาพก็ไม่เป็นปัญหา ผมไม่ได้ลงอะไรเพิ่มเลยนะครับ เล่นสดๆ แต่ในทางกลับกัน ผมก็กลับไม่ชอบเล่น AC ทั้งๆที่ดู Open-world แต่กับไม่ชอบระบบวิ่ง ปีนตึก เควส คนที่ผมรู้จักส่วนใหม่ดันชอบ AC ไม่ค่อยเล่น skyrim ซะงั้น

manglove
9th January 2014, 18:59
ทุกคนชอบเกมส์ไม่เหมือนกันหรอกครับไม่ว่าจะเป็นแบบ opem wode หรือแบบ Fps หรือ Rpg ผมว่ามันไม่เกี่ยวหรอกว่าชอบแนวไหนผมว่าต้องพูดแบบนี้มากกว่าว่าชอบเกมส์ไหน

ตัดสินเป็นเกมส์ๆไปครับ ชอบก้เล่นไม่ชอบก็ไม่เล่นง่ายดีครับอย่าไปสงสัยเลย มันขึ้นอยู่กับความชอบของแต่ละคนล้วนๆครับ

บางคนเล่นอาจชอบบางคนเล่นอาจไม่ชอบ บางคนเล่นแล้วไม่ชอบพอเล่นไปดันชอบ บางคนชอบแต่ดันเล่นไปแล้วดันเบื่อซะงั้น มันเป็นไปได้ทุกรูปแบบครับอยู่ที่อารมณ์และความรู้สึกล้วนๆครับ

ก็เหมือนเวลาเช้าเราอยากเล่นเวลาเย็นเราไม่อยากเล่น หรือบางคนอยากเล่นตอนเย็นไม่อยากเล่นตอนเย็น หรือบางคนอยากเล่นกลางคืนไม่อยากเล่นตอนกลางวัน มันขึ้นอยู่กับความชอบอารมณืและความรู้สึกต่างๆครับ

Volcanus
9th January 2014, 19:05
มันเป็นเกมเล่นตามบทบาท ก็เหมือนเราอ่านนิยายที่เราสามารถเดินไปในทางที่เราต้องการได้ ในเกมก็มีการพูดคุย ทำเควสหาของ ทำนู้นทำนี้ Roleplay สุดๆ ที่ท่านว่าระบบมันน่าเบื่อเพราะท่านยังไม่เล่นไม่ถึงใหนไง การต่อสู้ก็เลยดูช้า ในเกมมีระบบให้เราเลือกล่นเองว่าจะไปทางสายใหน อยากเป็นนักฆ่าก็ฝึกย่องๆไปตุ๋ยหลัง เป็นโจรก็ย่องไปล้วงกระเป๋า งัดบ้านไปขโมยของ เป็นจอมเวท ผู้รักษา ผู้อัญเชิญ จอมมายา หรือจะเก็บท่า Shout ใว้เป่าคนเล่นก็ได้ 555+ ในเกมก็มีระบบคราฟของด้วย โดยของก็ต้องใช้แร่ ไปขุดหาเอาตามเหมืองหรือซื้อเอาก็ได้ หรือไม่ก็ขโมยเอา แล้วแต่ 5555+ ปกติตัวกมหลักก็มีการเป็นแวมไพร์ มนุษย์หมาป่าได้ด้วย แถมถ้าลงภาคเสริมเข้าไปด้วยก็จะสนุกใหญ่ แต่นี้ยังไม่ใช่
Hardcore RPG นะ ของจริงต้องพวก D&D พวก Baldur's gate Neverwinter Night พวกนี้สิ ของจริง

nanohawk2
9th January 2014, 23:28
ผมก็เล่นแล้วลบเหมือนกันครับ ไม่ไหว ไม่สนุกเลย สำหรับผมนะ เคยโหลด Mod ภาพสวย Mod อาวุธมาลงแล้วด้วย ไม่ได้ช่วยให้ผมอยากเล่นขึ้นเลย

แต่ผมเล่น Fallout 3 ของ X360 จบนะ เล่นครบ 5 DLC เล่นจน AP ได้ 1500 อ่ะ 555+ ไม่รู้เล่นไปได้ยังไง เพลิน

พอลองไปเล่นภาค New Vegas เล่นไปไม่ถึงไหน เลิกเลย เพราะรู้สึก เหมือนมันไม่พัฒนาเลย ทำออกมาแบบมักง่าย เปลี่ยน HUD หน่อยก็ดี นี่แค่เปลี่ยนจาก สีเขียวเป็นสีส้ม เงิบเบย

whitebaa555
9th January 2014, 23:40
ผมก็เป็นเหมือน กขกท เลยครับ

แต่ทางกลับกันเกมที่คน ว่าไม่สนุกคะแนนก็น้อยเชื่อไหมผมซื้อของแท้เล่นเลย

คือ kingdom of amalur reckoning

เกมส์นี้ สนุกจริงชอบมาก และอีกเกมส์ที่ชอบสุด ๆ borderlands 2

Mcarmy
9th January 2014, 23:43
เพราะท่านมองแค่ผิวนะสิ เกมส์นี้มันเป็นแนว RPG เนื้อเรื่องมันก็ต้องมาเป็นอย่างแรกเลยแหละถ้าพูดถึง
ผมอ่านประวัติเล่นเกมส์เข้าถึงอัตรส ผมคิดว่ามันใช้ได้เลยแหละ ว่างๆจากเควสผมก็ไปนั่งฟังเพลงในบาร์
เกมส์นี้ผมแนะนำอย่าเล่นสายลอบฆ่าและธนูเพราะเวลาเราโหดมันจะโหดเกินไป ธนูก็ขี้โกงเพราะ ยอมรับว่า AI ยังโง่ๆอยู่โดดไปอยู่ที่สูงๆมันก็ได้แต่ยืนมองเรา
ยิงจนหน้าพรุนมันก็ยังยืนมองเรา ข้อเสียเกมส์นี้คือ Bug ระบบ AI , terrian ที่ AI ไม่สามารถเข้าถึง เช่น โดดขึ้นเนินหินไม่ได้ทำให้เราโดดขึ้นไปพักหายใจได้

~-yoyoyo-~
10th January 2014, 00:13
อืม ครับบ แนวเกมที่ผมเล็งไว้เป็นที่ 1 คือ GAME PLAY นั้นเอง ผมให้น้ำหนักไปทางเกมเพล 60% เนื้อเรื่อง 30% ส่วนกราฟฟิก อีก 10 % ครับ เกมที่ผมชอบจะต้องมีเกมเพลที่ลื่นไหลสมูต และสมจริง ระบบการเล่นง่ายต่อการเข้าใจ

จากที่ผมได้ลองเล่นมา 1 วัน เต็มๆๆ พบว่าเกมเพล์เวลาสู้ก็งั้นๆครับ แข็งๆ AI ก็ไม่ค่อยฉลาด แถมการเคลื่อนไหวก็แข็งๆ แถมตัวเกมก็ไม่ค่อยบอกด้วยว่าต้องทำอะไรบ้าง ที่ไหน อย่างไร เหมือนต้อง งมๆหาเอง เช่นร้านขายของอะไรอย่างนี้ ไม่บอกด้วยว่าอยู่ตรงไหนต้องเดินหาเอง จะผสมยา จะตีดาบก็ไม่ค่อยจะบอก ส่วนผสมหาได้จากไหนก็ไม่ค่อยบอกสรุปคือมันสับซ้อนเกินไป เล่นแล้วงง (สรุปคือ ผมเล่นไม่เป็นนั้นเหละ) ภาษาผมยอมรับครับว่าผมไม่ค่อยขแข็งหรอก พอแปลๆ ได้บ้างเล็กน้อย อาจจะไม่ถึงแก่นของเรื่องมากนัก

ขอขอบคุณทุกความเห็นน่ะครับที่โพสตอบมาอย่างมากมาย เกมนี้คงไม่ใช้แนวผมนั้นเอง ไม่ใช้ว่ามันไม่ดีอะไร แต่ผมเล่นแล้ว มันไม่โดนก็เท่านั้นเอง

ปล.เป็นความคิดส่วนตัวน่ะครับบบ แหะๆ อย่าโมโหผมน่ะ ถ้าความคิดไม่ตรงกัน.... :)

ezilrip
10th January 2014, 01:23
สำหรับ TES V : Skyrim แล้วถ้าท่านโฟกัสที่เกมเพลย์ 60 เนื้อเรื่อง 30 กราฟฟิก 10 ท่านลองเสพเกมเพลย์ได้แค่ไหน แรกๆ มันอาจจะมีแค่ฟันๆ แต่จริงๆ แล้วโรลที่เล่นไม่ได้มีแค่นั้น ตัวเกมถูกออกแบบมาให้ออกแบบโรลการเล่นโดยเพลย์เยอร์ ท่านสามารถเป็นได้ตั้งแต่ อัศวิน(ดี/ชั่วร้าย แล้วแต่จะเลือกเป็น) ซึ่งการเป็นอัศวินท่านอยากใช้อาวุท(ดาบใหย่/ดาบโล่/ดาบทั้งสองข้าง/ธนู เกราะ-เบา/หนัก เป็นต้น)อะไร อยากดำเนินเรื่องราวของท่าน(ด้านสว่าง-เป็นขุนนางเป็นวีระบุรุษหรือ ด้านมืด-เป็นโจรขโมยฆ่าคนปล้นของงัดบ้านหรือ ด้านเทาๆ ดีบ้างชั่วบ้าง)อย่างไร ท่านเป็นอัศวินท่านจะใช้เวทก็ได้จะเสกอะไรก็ได้ถ้าท่านต้องการ หรืออย่างที่ผมเล่นผมอยากเล่นโรล Monk (ตามแบบของ Diablo+rangnarok ผสมกัน) ผมก็เล่นสายเกราะหนักแต่ใช้เวทอย่างเวทเพิ่มป้องกัน ฮิล ไฟบอล ถ้ามันเข้ามาไกล้ๆ ก็ต่อยมันแรง(สายเกราะหนัก(สายต่อย)ช่วงกลางๆ เกมโหด) ถึก+เวทแรง+มาไกล้ๆ ก็ต่อยแรง ตายยาก นี่ก็เป็นอีกโรลหนึ่งของผม นี่ยังไม่พูดถึงสายโจรเลยนะ โจร+เวทนี่ลองคิดดูตุ๋ยมันแค่ไหน ฮาๆ เกมนี้ต้องเข้าใจ perk และระบบ LV ต่างๆ ด้วย ขั้นมันจะสูงก็ต่อเมื่องเราใช้+ทำ+ฝึกอย่างนั้นบ่อยๆ

ส่วนเนื้อเรื่องเกมนี้มันไม่เห็นเนื้อเรื่องผ่านเกมเพลย์ครับ มันจะบอกผ่านเรื่องราวต่างๆ ตามเควส(อ่านเควส/ฟังเอา) ผมแนะนำว่าหาอ่านในบล็อคของเจ้เอาครับ http://sylphine.exteen.com/20120115/skyrim-spoiler-warning-skyrim/page/2 นี่ครับพร้อมเทคนิคต่างๆ (อ่านแล้วอาจจะเข้าใจตัวเกม/เนื้อเรื่องหรืออยากเล่นมากขึ้นก็ได้ ฮาๆ) สำหรับตัวผมแล้วเนื่อเรื่องของตระกูล TES เป็นซีรี่ที่ดีมากๆ หาเกมเปรียบยากครับอีกอันที่ผมชอบก็ซีรี่ Diablo 2 ซีรี่นี่ชอบมากถ้าอ่านตามไทม์ไลน์และรายละเอียดปลีกย่อยของเรื่องราว+ตัวบุคคลต่างๆ ด้วยนี่ จะได้อารมณืเหมือนตัวเองอยู่ในนั้นเลย ฮาๆ

ส่วนเรื่องกราฟฟิกตัววะนิลา(ตั้งเดิมผมเรียกเกมเดิมๆ No Mod ว่า Vanilla) ก็แข็งๆ อย่างว่าแหละครับลองหาตัวปรับต่างๆ ที่เป็น Mod เอามันก็ดีขึ้นเยอะ ในโลกนี้ตอนนี้มี 3 เกมที่บัคมหาสารแต่ก็ยังไม่โดนคนด่าและมันก็เป็นเอกลักษณ์ไปแล้วคือ ซีรี่ TES ,ARMA ,DayZ/SA 3 เกมนี้บัคมหาสารครับกราฟฟิกก็แข็งๆ แต่จุดแด่นของมันคือ Mod และ การติดต่อสื่อสาร(CO-OP) จนทำให้มองข้ามบัคมหาสารเหล่านี้ไป ทั้งๆ ที่ทุกเกมราคา 1000+ ผมเองก็หนึ่งคนที่ควักตังจ่ายไปกับ 3 เกมนี้รวมๆ ก็เฉียดๆ หมื่นครับ

สำหรับคนที่ไม่ชอบไม่ใช่แนว ก็ลองอ่านนิยายดูก็ได้อาจจะชอบขึ้น(แนวชักชวนละ อิอิ) ถ้ามันไม่ใช่จริงๆ ก็คงไม่ใช่แหละครับ
ลองเอายาพิษไปใส่ตัวคนอื่นก็ได้นะครับ ฆ่าคนได้นะ ฮาๆ

ปล. ที่แพล่มมาทั้งหมดนี่แค่ไม่อยากให้ จขกท.และหลายๆ คนพลาดส่วนที่ดีๆ ของเกมนี้ไป ที่ผมยกตัวอย่างมานี่เป็นเพียงเศษเสี้ยวของเนื้อหาจริงๆ ของเกมเองครับ เกมนี้คือ Open World ครับ ไม่ได้ Open แค่ตัวเกมแต่ Open ทั้งความคิดและการกระทำของเราซึ่งไม่ว่าจะทำอะไรมันก็ให้ผลต่างกันทั้งนั้น มันไม่ได้มีอะไรมานำทางไม่มีอะไรมาชี้นำเรา ซึ่งปรกติเราจะชินกับเกมที่มีอะไรซักอย่างมาชี้นำโดยตลอด เลยอาจทำให้หลายๆ คนไม่ชินและนึกไม่ออกว่าจะทำอะไรดีจนนำไปสู่การไม่ชอบเกมนี้ครับ

เพิ่มเติม http://sylphine.exteen.com/archive/category/Skyrim

noshub
10th January 2014, 14:32
ลองขโมยหนังสือในเกมส์มาอ่านสิครับ น่าสนใจนะ...,,,

double6
10th January 2014, 15:05
สำหรับ TES V : Skyrim แล้วถ้าท่านโฟกัสที่เกมเพลย์ 60 เนื้อเรื่อง 30 กราฟฟิก 10 ท่านลองเสพเกมเพลย์ได้แค่ไหน แรกๆ มันอาจจะมีแค่ฟันๆ แต่จริงๆ แล้วโรลที่เล่นไม่ได้มีแค่นั้น ตัวเกมถูกออกแบบมาให้ออกแบบโรลการเล่นโดยเพลย์เยอร์ ท่านสามารถเป็นได้ตั้งแต่ อัศวิน(ดี/ชั่วร้าย แล้วแต่จะเลือกเป็น) ซึ่งการเป็นอัศวินท่านอยากใช้อาวุท(ดาบใหย่/ดาบโล่/ดาบทั้งสองข้าง/ธนู เกราะ-เบา/หนัก เป็นต้น)อะไร อยากดำเนินเรื่องราวของท่าน(ด้านสว่าง-เป็นขุนนางเป็นวีระบุรุษหรือ ด้านมืด-เป็นโจรขโมยฆ่าคนปล้นของงัดบ้านหรือ ด้านเทาๆ ดีบ้างชั่วบ้าง)อย่างไร ท่านเป็นอัศวินท่านจะใช้เวทก็ได้จะเสกอะไรก็ได้ถ้าท่านต้องการ หรืออย่างที่ผมเล่นผมอยากเล่นโรล Monk (ตามแบบของ Diablo+rangnarok ผสมกัน) ผมก็เล่นสายเกราะหนักแต่ใช้เวทอย่างเวทเพิ่มป้องกัน ฮิล ไฟบอล ถ้ามันเข้ามาไกล้ๆ ก็ต่อยมันแรง(สายเกราะหนัก(สายต่อย)ช่วงกลางๆ เกมโหด) ถึก+เวทแรง+มาไกล้ๆ ก็ต่อยแรง ตายยาก นี่ก็เป็นอีกโรลหนึ่งของผม นี่ยังไม่พูดถึงสายโจรเลยนะ โจร+เวทนี่ลองคิดดูตุ๋ยมันแค่ไหน ฮาๆ เกมนี้ต้องเข้าใจ perk และระบบ LV ต่างๆ ด้วย ขั้นมันจะสูงก็ต่อเมื่องเราใช้+ทำ+ฝึกอย่างนั้นบ่อยๆ

ส่วนเนื้อเรื่องเกมนี้มันไม่เห็นเนื้อเรื่องผ่านเกมเพลย์ครับ มันจะบอกผ่านเรื่องราวต่างๆ ตามเควส(อ่านเควส/ฟังเอา) ผมแนะนำว่าหาอ่านในบล็อคของเจ้เอาครับ http://sylphine.exteen.com/20120115/skyrim-spoiler-warning-skyrim/page/2 นี่ครับพร้อมเทคนิคต่างๆ (อ่านแล้วอาจจะเข้าใจตัวเกม/เนื้อเรื่องหรืออยากเล่นมากขึ้นก็ได้ ฮาๆ) สำหรับตัวผมแล้วเนื่อเรื่องของตระกูล TES เป็นซีรี่ที่ดีมากๆ หาเกมเปรียบยากครับอีกอันที่ผมชอบก็ซีรี่ Diablo 2 ซีรี่นี่ชอบมากถ้าอ่านตามไทม์ไลน์และรายละเอียดปลีกย่อยของเรื่องราว+ตัวบุคคลต่างๆ ด้วยนี่ จะได้อารมณืเหมือนตัวเองอยู่ในนั้นเลย ฮาๆ

ส่วนเรื่องกราฟฟิกตัววะนิลา(ตั้งเดิมผมเรียกเกมเดิมๆ No Mod ว่า Vanilla) ก็แข็งๆ อย่างว่าแหละครับลองหาตัวปรับต่างๆ ที่เป็น Mod เอามันก็ดีขึ้นเยอะ ในโลกนี้ตอนนี้มี 3 เกมที่บัคมหาสารแต่ก็ยังไม่โดนคนด่าและมันก็เป็นเอกลักษณ์ไปแล้วคือ ซีรี่ TES ,ARMA ,DayZ/SA 3 เกมนี้บัคมหาสารครับกราฟฟิกก็แข็งๆ แต่จุดแด่นของมันคือ Mod และ การติดต่อสื่อสาร(CO-OP) จนทำให้มองข้ามบัคมหาสารเหล่านี้ไป ทั้งๆ ที่ทุกเกมราคา 1000+ ผมเองก็หนึ่งคนที่ควักตังจ่ายไปกับ 3 เกมนี้รวมๆ ก็เฉียดๆ หมื่นครับ

สำหรับคนที่ไม่ชอบไม่ใช่แนว ก็ลองอ่านนิยายดูก็ได้อาจจะชอบขึ้น(แนวชักชวนละ อิอิ) ถ้ามันไม่ใช่จริงๆ ก็คงไม่ใช่แหละครับ
ลองเอายาพิษไปใส่ตัวคนอื่นก็ได้นะครับ ฆ่าคนได้นะ ฮาๆ

ปล. ที่แพล่มมาทั้งหมดนี่แค่ไม่อยากให้ จขกท.และหลายๆ คนพลาดส่วนที่ดีๆ ของเกมนี้ไป ที่ผมยกตัวอย่างมานี่เป็นเพียงเศษเสี้ยวของเนื้อหาจริงๆ ของเกมเองครับ เกมนี้คือ Open World ครับ ไม่ได้ Open แค่ตัวเกมแต่ Open ทั้งความคิดและการกระทำของเราซึ่งไม่ว่าจะทำอะไรมันก็ให้ผลต่างกันทั้งนั้น มันไม่ได้มีอะไรมานำทางไม่มีอะไรมาชี้นำเรา ซึ่งปรกติเราจะชินกับเกมที่มีอะไรซักอย่างมาชี้นำโดยตลอด เลยอาจทำให้หลายๆ คนไม่ชินและนึกไม่ออกว่าจะทำอะไรดีจนนำไปสู่การไม่ชอบเกมนี้ครับ

เพิ่มเติม http://sylphine.exteen.com/archive/category/Skyrim

ใช้เกราะหนักแล้วใช้เวทเพิ่มเกราะก็ได้เหรอครับ มนึกว่าเวทเพิ่มเกราะมันใช้ได้แค่พวก ชุดไม่มีค่าเกราะต่างหากนะเนี้ย โอ้วเดี๋ยวต้องกลับไปลองเเล้ว
ส่วนตัวเล่นสาย ดาบโล่เกราะหนัก รอค่าดาบเต็มจะรีไปเล่นสายโล่เกราะหนัก + เวทละ น่าลองจริงๆ

universalpt
10th January 2014, 15:08
มันแค่ไม่ใช่แนวของ จขกท. เท่านั้นเองครับ ไม่มีทางที่เราทุกคนจะชอบเหมือนกันทุกคนหรอก

ezilrip
10th January 2014, 15:11
ใช้เกราะหนักแล้วใช้เวทเพิ่มเกราะก็ได้เหรอครับ มนึกว่าเวทเพิ่มเกราะมันใช้ได้แค่พวก ชุดไม่มีค่าเกราะต่างหากนะเนี้ย โอ้วเดี๋ยวต้องกลับไปลองเเล้ว
ส่วนตัวเล่นสาย ดาบโล่เกราะหนัก รอค่าดาบเต็มจะรีไปเล่นสายโล่เกราะหนัก + เวทละ น่าลองจริงๆ

แพทแรกๆ ก็ไม่ได้ช่วยอะไรหรอกเวทเพิ่มเกราะ พอแพทหลังๆ มา(Mod)มันมีพวกเวทที่มันใช้ใส่ตัวเราได้ถึงได้ทำได้ -.-
จขกท. ลองเล่นสายเกราะหนัก+ไฟบอล 2 มือดู ยิงทียังกะคลื่นเต่า ฮาๆ