PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : นิสัยคิดมากแก้ยังไง ??

Napon
7th January 2014, 18:32
ผมเป็นคนขี้คิดมากเลยครับ ผมไม่อยากคิดมาก เวลาผมคิดมากแล้วมันทำให้ผมเครียดปวดหัวขึ้นมาเลยครับ
ส่วนมากเวลาผมคิดมากแล้วเครียดผมจะเปิดเพลงเบาๆฟังแล้วนอนนิ่งๆสักพักก็หายคิดมากได้สักพักละครับ
ผมอยากเลิกนิสัยคิดมากออกไปจากหัวผมสักทีต้องทำยังไง ?

ขอบคุณครับ

ballba
7th January 2014, 19:58
มันอยู่ที่ตัวเราเองครับ

แก้ยากครับ ผมก็เป็น แต่ผมปลง 555+

first
7th January 2014, 20:14
ก็คิดน้อยๆสิครับ(โดนถีบ อักๆๆ ไม่ใช่ 555555+) ก็พยายามหาอะไรที่มันไม่ทำให้เราคิดสิครับ ตัวอย่างเช่นหาอะไรทำแบบว่า....แบบว่าเอ่อ อย่างงั้นแหละอะนะ

Silver_157
7th January 2014, 20:33
ผมก็เป็น บางครั้ง เรื่องบางเรื่อง คิดจนนอนไม่หลับเลย คิดไปคิดมา

moochote
7th January 2014, 20:40
แค่มีสติ ความคิดก็หายแล้วครับ คือ ความคิดนั้นเกิดขึ้นมาเอง เมื่อเรากำลังเพลินกับความคิดอยู่ เราต้องพยามยามรู้ตัวให้ได้ว่าเรากำลังคิดอยู่ พอเรารู้ตัวว่าเรากำลังคิด สังเกตว่าความคิดที่กำลังคิดอยู่นั้นก็จะหายไปทันที ฝึกบ่อยๆ แรกๆอาจจะยากหน่อย ขอให้พยายาม นานไปคุณก็จะรู้ทันความคิดที่เกิดขึ้นมาเอง ว่ามันไร้สาระ คิดทำไม หากคุณต้องการจะคิด ก็ค่อยใช้ความคิดที่เกิดจากการตั้งใจจะคิด จะได้ไม่เปลืองสมองครับ

oner
7th January 2014, 20:47
เมื่อก่อนผม เป็นหนักเลย เรียกว่าโรคประจำตัวได้เลย
คิดเล้กคิดน้อย เรื่องไม่เป็นเรื่องก็เก็บมาคิด จนปวดสมอง นอนไม่หลับ เรียนไม่รู้เรื่อง กันเลยทีเดียว
พักหลังๆ เริ่มหายหละครับ ทำใจให้ไม่สนใจ ปล่อยไป เรียกง่ายๆ ปลงนั้นแหระ ทุกวันนี้ ไม่คิดมากแล้วครับ โมโหยาก ด้วย
อยู่ที่คุณแล้วหละ จะชนะตัวเองได้ไหม

Eikkew
7th January 2014, 21:36
มันอยู่ที่เราครับ มองว่าเป็นเรื่องเล็กมันก็เล็กเอง มองใหญ่ปัญหามันก็ใหญ่ตาม
อยู่ที่ จขกท หน่ะครับ ว่าจะมองมันให้เป็นเเบบไหน

cgameza47
7th January 2014, 21:50
นาย เล่นกล้ามหรอป่าว เพระาแต่ก่อนผมไม่คิดมมากแต่พอมาเพราะการ กายเป้นคนคิดมากเลยเก็บนั้นมาคิดนั้นคิดนี้โอ้ยปวดหัว -_-

Napon
7th January 2014, 22:28
นาย เล่นกล้ามหรอป่าว เพระาแต่ก่อนผมไม่คิดมมากแต่พอมาเพราะการ กายเป้นคนคิดมากเลยเก็บนั้นมาคิดนั้นคิดนี้โอ้ยปวดหัว -_-

เกี่ยวด้วยหรอครับเนี่ย -*-

Granado
7th January 2014, 22:38

ไม่เกี่ยวมั้งคุณ - -

popejohnpaul2011
7th January 2014, 22:40
ถ้ามันเกิดขึ้นโดยตัวเราเอง มันก็ต้องดับได้ด้วยตัวเราเองเช่นกันครับ :)

DeadCarnival
7th January 2014, 22:53
เมื่อก่อนผมก็เคยเป็นคนคิดมากเหมือนกันนะ จนมองว่าเป็นปัญหาเลยพยายามแก้

โดยเลิกคิดถึงอดีตแค่รู้ให้เป็นบทเรียนก็พอ แล้วผมก็คิดถึงอนาคตไว้จะทำยังไงให้ดี ไม่ก็ปล่อยมันไปซะถ้าคิดแล้วมันไม่ได้อะไร

จนตอนนี้ผมเริ่มคิดแล้วว่านิสัยผมมันปล่อยวางมากเกินไปรึเปล่า

GeasS
7th January 2014, 23:01
ของผมก็เป็นโรคคิดมากครับ
แบบว่าห้ามทำอะไรพลาดเลย
พอพลาดแล้วชอบย้อนกลับไปคิดว่าทำไมตอนนั้นไม่ทำอย่างนั้น ถ้าทำอีกอย่างคงไม่เป็นแบบนี้
แล้วอย่างเรื่องเพื่อน ผมชอบโดนเพื่อนแหย่เล่นๆ แต่เพื่อนไม่ได้คิดไรมาก แต่ผมกลับคิดไปซะไกล

ballba
8th January 2014, 01:09

ช่วงที่ผมเล่น

ผมจะคิดมาก เรื่องกล้ามเนื้อ การออกกำลังและอาหารการกินมากกว่า

อย่างอื่นไม่เกี่ยวครับ:sweat