PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขาย บัญชี steam ครับ

vgfgff
8th January 2014, 17:25
ปิดการขายครับ ลบกระทู้ได้เลยครับ
(เพื่อนผมได้ไปล่ะครับ 555+)

gsuhplyf
8th January 2014, 18:13
ขอโทษนะครับ ไม่ได้มีเจตนามาขัดผลประโยชน์แต่อย่างใด เพียงแต่ผมอยากจะบอกว่า เกมส่วนใหญ่มันเป็นเกมบันเดิลหรือฮัมเบิลนี่แหละแทบทั้งสิ้นเลยครับ เพราะช่วงนั้นผมก็ซื้อมาเหมือนกัน ในราคาไม่กี่บาทเอง
http://image.ohozaa.com/i/ee7/f9On3s.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/xkiV43gcQyA7arYM)

noomha
8th January 2014, 18:28
ขายไม่ได้เยอะหรอกครับเกมมันนานแล้ว แถมบางเกมเพิ่งลดแหลกลานมา ผมมีเกือบ50เกมถ้าขายยังไม่รู้จะขายได้เท่าไหร่เลย สตีมหนอสตีม

noomha
8th January 2014, 18:32
คุณปั้มซื้อskyrimมาเท่าไหร่ อยากได้มั้งอะ

gsuhplyf
8th January 2014, 18:35
ไหงรู้จักชื่อผมเนี่ย
ผมซื้อมา 152 บาทเองครับ -_- ถูกมากอะช่วงวันลดวันสุดท้าย ยังเสียใจเลย ทำไมไม่ซื้อ Legendary มา 600 กว่าบาทเองครับ
ตอนแรกผมซื้อตามกระแส ไม่คิดว่าเกมนี้จะสนุกไง

Winters
8th January 2014, 21:15
คุณต้องเข้าใจครับว่าพวกนี้ซื้อมาจาก Humble bundle ก็จริงแต่หมดช่วงเวลานั้นไปค่าพวกนี้ก็กลับมาเหมือนเดิมมันเป็นช่วงเวลาครับ
ถ้าตอนขายปกติราคาแพงคุณก็ไม่ซื้อ พอลดราคาคุณค่อยซื้อ คนขายเขาก็ขายเกมในช่วง Humble bundle นี้ผ่านไปแล้วให้กับคนที่ไม่มีโอกาสพลาดไป
กับช่วงลดราคานี้ ไม่ว่าคุณจะขอร้องให้เขามาขายชุดนี้ใหม่เขาก็คงไม่ขายมันเหมือน มีแค่ครั้งเดียว หรือมีแค่ จำกัด Limited อะไรแบบนี้
เพราะฉะนั่นอย่ามองว่า เฮ้ย ซื้อชุด HB ราคาถูกแต่กลับมาขายแพงตอนหลัง ไม่ได้หรอกครับ เรื่องแบบนี้มันเป็นเรื่องการค้าครับ
การค้ามีขึ้นมีลงราคาตกมีราคาขึ้นเหมือนทองอะครับ ตามนี้ครับฝากด้วย

vgfgff
8th January 2014, 22:49
คุณต้องเข้าใจครับว่าพวกนี้ซื้อมาจาก Humble bundle ก็จริงแต่หมดช่วงเวลานั้นไปค่าพวกนี้ก็กลับมาเหมือนเดิมมันเป็นช่วงเวลาครับ
ถ้าตอนขายปกติราคาแพงคุณก็ไม่ซื้อ พอลดราคาคุณค่อยซื้อ คนขายเขาก็ขายเกมในช่วง Humble bundle นี้ผ่านไปแล้วให้กับคนที่ไม่มีโอกาสพลาดไป
กับช่วงลดราคานี้ ไม่ว่าคุณจะขอร้องให้เขามาขายชุดนี้ใหม่เขาก็คงไม่ขายมันเหมือน มีแค่ครั้งเดียว หรือมีแค่ จำกัด Limited อะไรแบบนี้
เพราะฉะนั่นอย่ามองว่า เฮ้ย ซื้อชุด HB ราคาถูกแต่กลับมาขายแพงตอนหลัง ไม่ได้หรอกครับ เรื่องแบบนี้มันเป็นเรื่องการค้าครับ
การค้ามีขึ้นมีลงราคาตกมีราคาขึ้นเหมือนทองอะครับ ตามนี้ครับฝากด้วย

จริงตามที่ท่านว่าทุกประการครับ
แล้ว humble ผมก็ไม่ได้จ่ายไปถูกๆนะนั่นหมดนั่นรวมก็ 500 กว่าๆ เพราะผมซื้อ 2 pack pack ละ 275 (รวม vat)
ส่วนคุณ gsuhplyf คุณโจมตีการค้าผมทางอ้อมนะครับ แล้วปีะเด็นหลักๆที่ผมจะพูด คือ
1.พ่อค้าทุกคนจะซื้อของตอนที่มันเป็น เวลาทอง หรือ ตอนช่วงลดราคา เพื่อที่จะประหยัดต้นทุกและได้กำไรมากขึ้น(หรือคุณจะไปซื้อของตอนช่วงผิดฤดูกาล ราคา ขึ้นมหาศาลแล้วนำมาขายตตอนช่วงราคาลง)
2.คุณไม่ควรจะโพสแบบที่คุณโพสด้วยซ้ำ(เช่น ถ้าคุณไปตั้งอะไรขายซักอย่างนึงแล้วผมไปโพส เกทัพคุณแบบว่าเอาของถูกกว่า ดีกว่าไปลงในกระทู้คุณ คุณเอามั้ยครับ?)
3.แล้วนี่คือ Marketing ขั้นพื้นฐานครับ(การซื้อของมาตุนในช่วงโละตลาดหรือนิทรรศการ ไว้ก่อนแล้วจึงขายในภายหลัง)