PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกร็ดข้อมูล ''โลกแต่ละโลกของ marvel'' แค่เฉพาะในหนังนะครับ เพราะในคอมมิคโลกมันเยอะเกิน

Deadman23
20th September 2011, 17:47
ทุกคนเคยสงสัยกันไหมครับ ว่าทำไมสไปเดอร์แมน หรือกลุ่ม X-men ไม่เคยอ้างถึง หรือเอ่ยถึงในหนังชุดอเวนเจอร์เลย... โอเค ผมจะมาเล่นให้ฟังนะครับ

ตามฉบับของการ์ตูนคอมมิค Marvel แล้ว... โลกของ Marvel จะมีหลายโลกครับ โดยทุกโลก (มิตินั้นแหละ) จะมีตัวละครฮีโร่ของ marvel ทุกตัวครับ เช่น โลก Marvel Zombies,โลก สงครามกลางเมือง,และ โลกของหนัง, โดยโลกพวกนี้ จะไม่เกี่ยวโยงหรือเชื่อมโยงกันเลยครับ

ส่วนในกระทู้นี้ ผมจะขอบอกแต่โลกของในหนังดีกว่านะครับ

โลกของกลุ่มอเวนเจอร์ในหนัง คือ ''Earth-199999'' (Iron man,Iron man 2, และอื่นๆ)
โลกของ spiderman ในหนัง คือ ''Earth-96283'' (Spiderman ภาค 1 ถึง 3)
โลกของ X-men ในหนัง คือ ''Earth-10005'' (X-men เวอร์ชั่นหนัง ทุกภาค)

ส่วน ใครอย่ากได้ข้อมูล โลกของ Marvel โลกต่างๆ สามารถเข้ามาได้ที่เว็บนี้เลยนะครับ
http://marvel.wikia.com/

หาชื่อตัวละคร ฮีโร่ของ Marvel เมื่อพิมพ์เสร็จแล้ว เขาจะให้ข้อมูลประวัติของฮีโร่ตัวนั้นๆ มา เมื่อเลื่อนลงไปอีกหน่อย จะเจอข้อมูลของตัวละคร ในโลกใบนั้นๆ

wvhlyf
20th September 2011, 17:55
ขอบคุณครับเพิ่งจะรู้ว่ามาเวลมันลึกล้ำขนาดนี้

cablenumber1
20th September 2011, 18:23
4 อภินิหาร ก็คนละโลกสินะ

Kingsora555
20th September 2011, 22:01
สรุปคือเเต่ละตัวจะมีมิติเป็นของตัวเองซินะ :D

shindo007256
20th September 2011, 23:01
ตอนไหนนี่หละเป็นเห็นมารวมกันอยู่อะ ย้ายมิติมาละมั้ง อิอิ

semakutay
21st September 2011, 01:18
เหอ เหอ ผมว่าจักรวาลของแต่ละฮีโร่มันเกี่ยวกับ
สังกัดของค่ายที่ฮีโร่อยู่ต่างหาก เช่น
spiderman อยู่ โซนี่จึงไม่มีทางที่ spiderman จะข้ามหรือไปพบปะกับ x-men ที่อยู่ค่ายของ 20fox
แต่ ironman thor hluk cap. นั้น เป็นสตูดิโอที่มาร์เวลแยกตัวสร้างออกมาต่างหากมันจึงมารวมกันได้(มาร์เวลแยกสตูโฺอออกมาทำหนังเองโดยไม่ขึ้นกับสังกัดใด แต่ยังจัดจำหน่ายโดยพาราเมาท์อยู่ในบ้างเรื่อง
แต่ปีหน้าหนังของมาร์เวลจะจัดจำหน่ายโดย ดีสนีส ทุกเรื่องที่ยังไม่เสียสิทธิ์

เพราะฉนั้นผมว่ามันเกี่ยวกับทางธุรกิจมากกว่า
และเชื่อว่าถ้า spiderman หรือ x men ถ้าหมดสัญญานั้นไม่ต้องห่วงครับได้เจอกับฮีโร่ตัวอื่นแน่นอนครับ

Assassins -Arthur-
21st September 2011, 15:22
เยอะเนาะ.....

sornram
21st September 2011, 16:43
แล้วโลกของ Decade ล่ะ... อิอิ

taone1414
21st September 2011, 17:02
ขอถามหน่อยนะครับ คือผมเคยอ่านตอนสไปเดอร์แมนตายมันยังมี cap , iron man , kitty[shadow cat] , bobby [ice man] มันมาด้วยหละครับ ทั้ง x men มาไงหรอครับ ช่วยอฑิบายหน่อย

wararuki
21st September 2011, 21:42
ก็เวอร์ชั่น comic ยังไม่เสียสิทธิ์ไปให้่ใครไงครับ แต่เวอร์ชั่นหนังหรือที่จะทำไปหนังขายสิทธ์การทำไปแล้วบางเรื่อง ในเวอชั่น comic นั่นบ่อยมากที่ตัวละครของตัวเองจะมาเจอกัน แม้กระทั้งสู้กันเพราะความเข้าใจผิดกัน

AUSTIN
21st September 2011, 21:54
ขอถามหน่อยนะครับ คือผมเคยอ่านตอนสไปเดอร์แมนตายมันยังมี cap , iron man , kitty[shadow cat] , bobby [ice man] มันมาด้วยหละครับ ทั้ง x men มาไงหรอครับ ช่วยอฑิบายหน่อย

มันเป็น Comic ครับใน Comic จะมีจักรวาลยั้วเยี้ยอีก ที่คุณอ่านนั่นคือ จักรวาล Ultimate ครับ ใน Ultimate จะไม่เชื่อมโยงกับจักรวาลหลักโดยสิ้นเชิง

ซึ่งจักรวาลหลักคือ Amazing Spiderman Spiderman ก็ยังมีชีวิตอยู่ด้วยในโลกหลักยังไงล่ะครับ แต่โลกอื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง เนื้อเรื่องอื่นเขาม่องไปแล้ว

allzeninezsa
22nd September 2011, 00:26
ในหนังผมไม่แน่ใจ แต่ในการ์ตูนผมพอรู้มานิดหน่อย สไปเดอร์แมน ก็ไปอยู่กลุ่ม อเวนเจ้น นะ

ganginwpop
22nd September 2011, 08:55
ถึงว่า Hero แต่ละตัวไม่เคยเจอกันซักที

Onepiece
22nd September 2011, 09:55
อยา่งนี้นี่เอง อยู่คนละมิติกัน

clubzaxxx
22nd September 2011, 10:52
KANEMRIDE DDDDDDECADE!

taone1414
22nd September 2011, 16:26
มันเป็น Comic ครับใน Comic จะมีจักรวาลยั้วเยี้ยอีก ที่คุณอ่านนั่นคือ จักรวาล Ultimate ครับ ใน Ultimate จะไม่เชื่อมโยงกับจักรวาลหลักโดยสิ้นเชิง

ซึ่งจักรวาลหลักคือ Amazing Spiderman Spiderman ก็ยังมีชีวิตอยู่ด้วยในโลกหลักยังไงล่ะครับ แต่โลกอื่นที่ไม่เกี่ยวข้อง เนื้อเรื่องอื่นเขาม่องไปแล้ว

งั้น ภาค Ultimate คงเป็นโลกที่สนุกที่สุดสำหรับผมละครั ฮ่าๆ

nightpongdar
25th September 2011, 21:25
เหอ เหอ ผมว่าจักรวาลของแต่ละฮีโร่มันเกี่ยวกับ
สังกัดของค่ายที่ฮีโร่อยู่ต่างหาก เช่น
spiderman อยู่ โซนี่จึงไม่มีทางที่ spiderman จะข้ามหรือไปพบปะกับ x-men ที่อยู่ค่ายของ 20fox
แต่ ironman thor hluk cap. นั้น เป็นสตูดิโอที่มาร์เวลแยกตัวสร้างออกมาต่างหากมันจึงมารวมกันได้(มาร์เวลแยกสตูโฺอออกมาทำหนังเองโดยไม่ขึ้นกับสังกัดใด แต่ยังจัดจำหน่ายโดยพาราเมาท์อยู่ในบ้างเรื่อง
แต่ปีหน้าหนังของมาร์เวลจะจัดจำหน่ายโดย ดีสนีส ทุกเรื่องที่ยังไม่เสียสิทธิ์

เพราะฉนั้นผมว่ามันเกี่ยวกับทางธุรกิจมากกว่า
และเชื่อว่าถ้า spiderman หรือ x men ถ้าหมดสัญญานั้นไม่ต้องห่วงครับได้เจอกับฮีโร่ตัวอื่นแน่นอนครับ

ถูกต้องครับ จัดไปตามนั้น
ปล.แฟนพันธุ์แท้ มาร์เวล 75% อิอิ

WhiteKnightZ
25th September 2011, 21:48
จิงๆผมไม่ได้สนใจหรอกว่ายุคไหน โลกไหน

แต่แต๊งกิ้วที่มาบอก..^^

sarayut61
8th October 2011, 00:08
แต่ที่แน่ๆใครเคยดูสไปรเดอร์แมนที่เคยฉายช่อง 9 จะต้องเคยเห็น X-men ในเรื่องด้วยแน่นอน ผมจำได้ติดตา สไปรเดอร์ไปช่วยแก้ปัญหาให้กลุ่ม X-men ด้วย แถมถามชื่อ+ชวนรวมกลุ่มด้วยแต่ เฮีย สไปรเดอร์แมนเราชอบฉายเดียวเลย แวบหนีออกมาไม่บอกชื่อแซ่อีกตะหาก

April
9th October 2011, 17:46
อ้าว!!!! แล้วทำไมใน Thor มี hawkeye ได้ละครับ ในหนังอะ:confused: