PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เมื่อตรรกะขัดแย้งกับหัวใจ ทำไงดี???

koonla
11th January 2014, 23:41
เหตุการณ์เป็นงี้คับ ผมจะมีโอกาสที่จะได้ทำงานกับผู้หญิงคนนึงในอนาคต แล้วปรากดว่าผมยังไม่รู้จักเธอ แต่มองจากภายนอกเธอเป็นคนเงียบ ๆ และติดเพื่อนคับ ผมอยากจะรู้จักกับเธอก่อนโดยเล่น fb คุยกับเธอคับ แต่ประเด็นคือเธอแตกต่างจากผู้หญิงคนอื่นคับ โดยเวลาถามอะไรไปเค้าก็จะตอบ ก็ถือว่าคุยดีคับ แต่เค้าจะไม่ถามกลับ เช่น ปิดเทอมไปเที่ยวไหน เค้าก็จะตอบ ไปหัวหินนะ สถานที่สวยมาก บลา ๆ แต่เธอจะไม่ถามผมกลับคับ ซึ่งปกติ ถ้าเป็นคนอื่น ๆ ก็จะถามกลับนะคับว่า แล้วผมหล่ะ ไปไหน เป็นต้น ผมเลยรู้สึกนอย ๆ เล็กน้อย

ซึ่งจากการปรึกษาเพื่อน ๆ ก็จะมีสองกระแสคับ คือพวกแรกบอกว่า เห้ย อย่าใส่ใจมาก ****ยังไม่รู้จักเค้าเลย คนไม่สนิทกัน เค้ายังไม่ถามอะไรหรอก อีกอย่างนิสัยเค้าที่เคยได้ยินมา ก็เย็นๆ ชา ๆ แบบนี้แหละ ซึ่งมันตรงกับอารมณ์ของผมนะคับ ที่กะจะรอเวลาจนถึงตอนที่ได้ทำงานกับเธอ โดยระหว่างนี้ก็ทักไปบ้าง ตามโอกาส ถึงเธอเป็นแบบเดิมก็ไม่นอยย

กับอีกพวกหนึ่งบอกว่า คนปกติเค้าไม่ทำอย่างงี้กับ****หรอก คนปกติถึงไม่รู้จักกัน ยังมีมารยาทกว่านี้เลย บลา ๆ เค้ารังเกียจชัวว เป็นได้แค่เพื่อนร่วมงานแหละฟรายย ไม่ได้เป็นมากกว่านั้นหรอก เลิกเถอะ ซึ่งตรรกะและเหตุผลของผมมันโอนเอียงไปทางนี้คับบ

ผมควรทำไงดีคับ เวลาฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งชนะ อีกฝ่ายก็มักจะโผล่ขึ้นมาเสมออ T___T
ถ้าพวกเพื่อน ๆ เป็นผมจะทำยังไงดีคับ

netgulood
12th January 2014, 00:17
ก็รอถึงเวลานั้น เวลาที่คุณและเขาได้เจอกัน ก็ลองเขาไปคุยเลยครับ ถ้าชอบจีบเลย

neverdia
13th January 2014, 03:47
ขนาดสมองกับหัวใจยังอยู่คนละที่ เหตุผลกับความรู้สึกก็เหมือนกัน
โดยส่วนตัวผมว่ากระแสฝ่ายแรกถูกกว่านะครับ ถ้าเขารังเกียจคุณจริง เขาคงไม่ตอบFBคุณ หรือประมาณว่า "สถานที่สวยมาก บลาๆๆ" เขาคงไม่ลงรายละเอียดหรือไม่คุยมายาวขนาดนี้หรอกครับ

Shanbo
13th January 2014, 04:27
เหตุผล

ลักษณะการคุยของคุณ
1. เป็นเชิงจีบอ้อมๆบ้างรึเปล่า ผู้หญิงบางคนถือตัวบ้าง ตามกุลสตรีที่ควรพึงกระทำ แต่เดี๋ยวนี้ถือว่ามีน้อยมาก
2. คุณอาจจะใช้คำพูดที่เป็นทางการ ที่เหมือนเป็นกำแพงกั้นความสัมพันธ์ เลยทำให้อีกฝ่ายไม่กล้าถามกลับ
3. เดี๋ยวนี้ หญิงชายคุยกัน มันตีความได้อย่างเดี๋ยวคือการจีบ เขาอาจจะรู้ว่าคุณอาจจะมีความรู้สึกดีๆให้ ก็เลยไม่อยากสานสัมพันธ์ขั้นต่อไป แต่ก็ตอบคุณกลับไปเพราะอาจจะเพื่อเป็นการรักษาน้ำใจกัน ไม่ต้องสนใจว่าอีกฝ่ายจะตอบระเอียดน้อยหรือมาก เพราะผู้หญิงมีนิสัยชอบตอบรายละเอียดเป็นพิเศษ และเวลาพูดแล้วจะยาว ถึงจะกับคนไม่รู้จักก็ตาม

ก็อย่างว่า อย่าพึ่งไปคิดมาก ปล่อยให้ไปตามธรรมชาติ อะไรจะเกิดมันก็เกิด เตรียมใจไว้ด้วย เพราะความผิดหวังเกิดขึ้นได้กับมนุษย์ทุกคน สำหรับความรัก ไม่สำคัญหรอกวาเขาจะรับรักคุณไหม แต่สำคัญที่ว่าคุณได้มีความรักงอกงามขึ้นในจิตใจ ถึงครั้งนี้จะไม่ใช่คู่กัน แต่สักวันจะต้องมีใครมองเห็นความรักนั้นของคุณอย่างแน่นอน