PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ขอความช่วยเหลือ]เปิดเครื่องไม่ติดครับ

miozawoy05
16th January 2014, 23:38
อาการก็คือ เล่นๆ อยู่แล้วเครื่องค้างครับ พอรีเครื่องใหม่ ปรากฎว่า เปิดไม่ติด
คือ เสียงเครื่องดังเหมือนเปิดเครื่องตามปกติ พัดลมซีพียู อะไรต่างๆนาๆ ก็ทำงานเหมือนเดิม
แต่ไม่มีอะไรปรากฎในจอเลยครับ มีแต่ไฟจอกระพริบๆ ไม่มีอะไรเกิดขึ้น
ลองต่อ VGA ออนบอร์ดดูก็ไม่ติด
ผมเลยลองแงะๆ คอมเองดู เอา แรมมาเช็ดๆ ถู แล้วลองเปิดดู ปรากฎว่าติด
แต่ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่แรมจริงรึเปล่า เลยเข้ามาถามครับ

อยากรู้ว่า ถ้าเครื่องเปิดไม่ติดอีกเนี่ย ผมต้องทำไงดี แล้วปัญหามันเกิดกับอะไรเหรอครับ???
ส่วนตัวผมคิดว่า น่าจะเป็นที่เมนบอร์ด ???

thekrof
16th January 2014, 23:39
ลองเปลี่ยนตัวจ่ายไปยังครับ

miozawoy05
16th January 2014, 23:45
ตัวจ่ายไฟเนี่ย ใช่ PSU ใช่มั้ยครับ
ถ้าใช่ล่ะก็ ยังไม่เปลี่ยนครับ

manglove
17th January 2014, 00:24
อาการอย่างทีว่าแหละครับแรมสกกระปกครับอาการเกิดได้ตลอดครับขึ้นอยู่กับการลักษาดูแลเครื่องเก่าผมเป็นบ่อยแต่ก็3-4เดือนเป็นครั้งเราก็เอาแรมและกาดจอมาทำความสะอาดตรงแผงทองแดงก็ใช้ได้แล้วครับ
และเช็คดูซิริโคนด้วยก็ดีครับ

ถ้า psu เสียนี้ผมว่าไม่ใช่อาการนี้หรอกครับมันจะเป็นอีกแบบนึง

miozawoy05
17th January 2014, 13:03
ขอบคุณ manglove มากๆเลยครับ
ตอนนี้ก็ว่าจะรีื้อๆ มาทำความสะอาดใหม่ล่ะครับ

USED_JKG
19th January 2014, 01:06
ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน psu คับอ่การนี้เป็นที่แรมครับถอดมาขัดๆถูๆก็ติดแล้วครับ
หากอยากรู้ว่าอะไรเสียก็ถอดไล่เลยครับ
ถอดสาย hdd ออก ถอดแรมอออกแล้วเปิดเครื่อง ดัง 3 ติ๊ดผ่าน ใส่แรมเปิดใหม่ก็น่าจะติด

อีกกรณีนึงความรู้เพิ่มเติม หากเปิดแล้วคอมติดแต่ไม่มีเสียงตึ๊ดให้ถอดสาย sata Hdd ออกแล้วเสียบใหม่ครับใช้ได้บางครั้งนะ