PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : boot เข้าวินโดวไม่ได้ startup repair

eqpush
17th January 2014, 08:12
โน๊ตบุ๊คประสบปัญหา boot เข้าวินโดวไม่ได้ครับ ขึ้น startup repair ตลอดเลย เข้า safemode, last know good ก็ขึ้น ปกติจะถอดใจลงวินโดวใหม่แล้ว แต่พอลงกด repair computer ในแผ่นวินโดวปรากฏว่าตัววินโดวยังอยู่ และขนาดในไดร์ฟ C มันยังเหมือนเดิมอ่ะครับ(เช็คจากจะเข้าไปฟอร์แมตเพื่อลงวินโดวใหม่) แล้วมันมีงานอยู่ในนั้นแบบเยอะมากๆเลยล้างไม่ลง

ลองใช้ตัว tool ในแผ่น(memory, startup, recovery)หรือจากที่มีอยู่แล้วก็ไม่ได้เลยครับ ไม่ได้ลง restore point ไว้ด้วย ช่วยทีครับ

command prompt มีคำสั่งอะไรแนะนำกับปัญหานี้มั้ยครับ

USED_JKG
19th January 2014, 01:15
ก็ต้องให้มัน repair จนเสร็จแหล่ะครับซึ่งคงจะนานมากพอดู ไม่งั้นมันไม่บูตเข้าวินโดว์ให้หรอกครับ

cmd ก็คงจะมีคำสั่งแค่ chkdsk c: /R/F น่าจะช่วยได้