PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โนีตบุ๊คกับมหาวิทยาลัย

armzamang
19th January 2014, 07:57
สอบถามหน่อยครับ ว่ามันจำเป็นมากน้อยแค่ไหนอ่ะครับ สำหรัยโน๊ตบุ๊คกับมหาวิทยาลัย ผมกำลังจะเข้า ปี1 นะครับ ตอนนี้อยู่ ม.6
คณะ ศึกษาศาสตร์ อ่ะครับ

manshinoda
19th January 2014, 08:18
จำเป็นไม่มากก็น้อย แล้วแต่คณะและงานที่ต้องทำ แต่ทางที่ดีซื้อๆไว้ก่อนจะดีมากครับ

popza01
19th January 2014, 08:36
ถ้ามีไว้ก็ดีครับ จะได้มีคอมไว้ใช้งานไปต้องไปแย่งใครใช้

เรียนศึกษาศาสตร์อาจจะได้ทำพวกสื่อการสอนก็ได้และพรีเซนต์งานบ่อยๆ

คิดว่ามีไว้ก็ดีกว่าไม่มีนะครับ

pondsif01
19th January 2014, 09:41
ไม่จำเป็นมั้งครับ แต่สำหรับผมถ้าขาดโน๊ตบุคเหมือนจะขาดใจตาย อยู่หอไม่มีอะไรทำเลยไปเรียนกลับมา งานสมัยนี้บางวิชาชอบให้ส่งไปทางอีเมล จะให้ใช้คอมห้องสมุดก็ไม่ไหว

สรุปซื้อไว้ก็ดีครับ ถ้าไม่เดือดร้อน แต่อย่าติดโน๊ตบุคเดี๋ยวจะไม่มีเพื่อนครับ

shisaku
19th January 2014, 09:42
ถามว่าจำเป็นต่อการทำงานไหม ตอบได้เลยไม่จำเป็น ทำงานจริงๆเข้าร้านเน็ตก็ได้ หรืออยากจะค้นหาข้อมูล ก็เข้าร้านเน็ตก็ได้ แต่สิ่งที่จำเป็นจริงๆคือสังคม การติดต่อสื่อสาร การพูดคุย การแชท การเล่นเกม เพราะชีวิตมหาลัยมันว่างจัด เรียนแบบเดียว ไำม่นานก็กลับมาห้อง ถ้าไม่มี NB นะบอกได้เลยว่ากลับมานี่นั่งเอ๋อ ไม่มีไรทำจริงๆ

taiptai
19th January 2014, 09:58
แล้วแต่คณะนะครับผมว่า ส่วนตัวผมเรียน มหาลัยก็ยังไม่มีความจะเป็นมากเท่าไหร่เลย
ผมยก PC ไปไว้ที่หอพักด้วยซ้ำ
ส่วนเพื่อนผมเรียนคนละคณะจำเป็นมากต้องหิ้วไปเรียนทุกวันเงี้ยะ มันก็ขึ้นกับว่าเรียนอะไรด้วนนะครับ

moonbriswam
19th January 2014, 10:06
ขึ้นอยู่กับคณะที่เรียน ความจำเป็นที่ต้องใช้ และความพร้อมของมหาลัยและทางคณะครับ

อย่างของผมเวลามีเรียนอะไรที่เกี่ยวกับคอมก็จะมีโน้คบุ๊คแจกให้คนละเครื่องเลยเรียนจบคาบก้คืนไม่มีงานค้าง

แต่ถ้าหากคณะของ คุณต้องใช้งานมาก ก็จำเป็นนั่นแหละครับ มันขึ้นอยู่กับตัวเองคุณเองมากกว่า

ผมเองก็มีโน้ตบุ๊คแต่ตั้งแต่เรียนมาก็ไม่เคยแบกไปใช้เลยเพราะไม่มีความจำเป็นเลยครับ :)

Innes
19th January 2014, 10:08
ก็แล้วแต่คณะที่เรียนอ่ะนะ ผมเรียนเกี่ยวกับคอมเลยต้องมี

อ.ที่สอน ถามผมเรื่องนี้ตั้งแต่สอบสัมภาษณ์เลยเอ้า ตอนแรกผมก็คิดว่าคงไม่ได้ใช้ละมั้ง แต่เทอม2ต้องซื้อเลยไม่งั้นเรียนยากเพราะบางวิชาต้องใช้โนตบุกเรียนเช่นออกแบบ

meir
19th January 2014, 10:22
จำ เป็น ครับ ผมยืนยันเลย
ผมจบคณะวิทยาการจัดการ ศิลาปากร ตอนนี้เรียนปริญญาโท คณะสังคมศาสตร์ มหิดล ศาลายา ** ทั้ง 2 คณะแทบไม่เกี่ยวไรกับ ICT เลย แต่มาดูเหตุผลของผมกัน ***

ปฏิเสธไม่ได้ งานแทบทุกชิ้น ต้องทำด้วยคอมพิวเตอร์ การได้ทำงานกลุ่มที่หอ หรือห้องสมุดกับเพื่อนฝูงต้องใช้คอมพิวเตอร์ ยิ่งติดต่อกันในเพื่อน หรือจีบสาว คอมก็มีส่วนเยอะมาก
แต่ตอนผมเรียนผมก็ไม่มีเป็นของตัวเอง ต้องยืมใช้กับของเพื่อน งานต้องทำทีหลัง ต้องยืมตอนมันเลิก ผมก็เกรงใจ มันก็รำคาญ ใช้หาข้อมูลไรสักอย่างก็กลัวไวรัสจะแดกเครื่องมัน ไวรัสกินทีก็โทษกันไปกันมา

สรุปครับ ใช้ตามอัตภาพ มีน้อยก็ซื้อถูกๆ แต่ถ้าไม่มีผมว่า ความราบรื่น ความสนุก ในรั่วมหาลัย ก็หายไปเหมือนกัน

ปล ปริญญาโท ผมต้องเก็บเงินซื้อเครื่องเล็กมาใช้อยู่ เพราะมันจำเป็นสำรหับวิทยานิพล ที่ต้องทำทุกที่ ถ้าไม่มีทำรายงาน + เรียนยากมาก คอมมหาลัยสุดกาก ไมโครซอฟเวิทคนละเวอร์ชั่นเปิดไม่ได้ ไปปริ๊นเพี้ยน หรือคนแย่งกันใช้ มีไว้เองสะดวกคับมันจำเป็นเหมือนมือถือ ไม่ต้องแพงแต่ถ้ามี จะเป็นเครื่องอำนวยความสะดวกที่มีประโยชน์ที่ดีที่สุดในมหาลัยรองจากโทรศัพย์เลย

ninwatza
19th January 2014, 10:28
ไม่ว่าอยู่ คณะไหน สาขาไหน จำเป็นกันทั้งนั้นแหละครับ

เวลาคุณไม่มีอะไรทำ คุณจะทำอะไรครับ นอน? กิน?
จะเล่นก็แย่ง เครื่องเพื่อนเค้าอีก เดี๋ยวจะเหงาเอาน่ะ มหาลัยน่ะครับ เวลาว่างก็เยอะไป

4 ปี ผมว่ามีงานอีกเยอะที่ต้องใช้คอมพิวเตอร์ในการค้นหาข้อมูล คุณจะบอกเข้าร้านเน็ต
ก็เสียเวลา บางทีร้านเน็ตก็ปิดไป เซฟไฟล์ก็ไม่ได้ ไรท์แผ่นไม่ได้อีก เผลอๆ เครื่องแฮงค์อีก :sweat

miewzakup
19th January 2014, 10:57
จำเป็นครับ อย่างน้อย ก็เครื่องติดต่อสื่อสาร ในสังคมออนไลน์ครับ เวลามีกิจกรรม มีนัดหมาย อะไรต่างๆ facebook ใช้ค่อนข้างมากครับ

starscream
19th January 2014, 11:11
ซื้อไว้เถอะครับ อย่างน้อยก็ใช้ทำงานส่งอาจารย์ครับ จำเป็นแน่นอน

goblin2536
19th January 2014, 11:18
ผมหิ้วไปเรียนทุกวัน เรียน คอม -0-

ผมว่าจำเป็นมากน้อยแค่ไหน สำหรับคณะที่ไม่ได้ใช้คอมในการเรียน ใช้แค่หาข้อูลผมว่าไปร้านเน็ตก็ได้

แต่มีไว้ก็ถือว่าดีครับ ดูหนัง ฟังเพลง สังคมออนไลน์ ราคาเบา ๆเยอะเยะ แค่เข้าเวป

ปล.ยก PC ไปหอเลย ฮ่า ๆ

noomha
19th January 2014, 11:20
เมื่ออาทิตย์ก่อน อยู่ดีๆโน็ตบุ๊ก ก็เปิดไม่ติด แทบขาดใจตาย ตอนนี้รักมันมาก

Kellidev
19th January 2014, 13:17
แล้วแต่คณะและสาขาครับ ศึกษาศาสตร์คิดว่าคงไม่จำเป็นเท่าไหร่ แต่มีไว้คงทำงานได้สะดวกขึ้น
ถ้าเป็นคณะที่มีการออกแบบเช่นพวก วิศวะ สถาปัตย์ เทคโนโลยีสารสนเทศ มัลติมีเดีย พวกนี้จะจำเป็นมาก

bobbyTJ
19th January 2014, 13:26
ถ้าไม่อะไรมากก็ Net Book เบา ๆ ซักเครื่องก็ได้ครับ ไว้เก็บข้อมูล หรือพวกสไลด์เลคเชอร์ที่อาจารย์อัพโหลดใส่ E-learning อะไรแบบนี้ครับ
ถ้าบ้านไม่ไกลจากมหาลัยก็ ขน พีซี ไปเลยครับ

clean1447
19th January 2014, 13:36
NB OK ไม่มีปัญหา ไม่มีก็ได้ มีก็ดี แต่ Macbook ไม่แนะนำ เพราะมีโอกาสหายสูง มาก ถ้าไม่ได้เรียนสาย มัลติ หรือสายโปรแกรมเมอร์ ( จริงๆ มันค่านิยม และบอกว่า NB มันไม่เสถียรเท่า Mac จริงๆ มันก็เขียนได้หมดนั้นแหละ )

darkperson50
19th January 2014, 13:47
ปี 1 ผมอยู่ได้นะ มีแค่มือถือเล่น wifi ได้ก็พอละ ใช้คอมของหอพักกับห้องสมุดเอา
จำเป็นจริงๆผมว่า ปี 2 ครับ อันนี้แล้วแต่คณะด้วย อย่างคณะผมเริ่มทำโปรเจกต์ตอนปี 2 เลยต้องซื้อ
ทั้งนี้ทั้งนั้นถ้าจะซื้อดูงบประมาณด้วยนะครับ

Warwick
19th January 2014, 13:53
ผมว่า จำเป็นมากๆอ่ะครับ เพราะต้องมีการทำรายงานแน่ๆ
เดี๋ยวนี้ เวลามีกิจกรรมอะไร ก็จะนัดผ่านเฟสชั้นปีครับ
อาจารย์นัดสอนชดเชย หรือเปลี่ยนแปลงเวลาการสอน เดียวนี้จะใช้เฟสเป็นส่วนใหญ่แล้วครับ
ติดต่ออาจารย์ ก็ทางเฟสบุ๊คครับ แชทเลย ฮ่าๆๆๆ
จะซื้อคอมไว้ทำงานหรือเล่นเกม ก็แล้วแต่คุณนะครับ
สมัยนี้ Notebook 25k สเปคโหดๆทั้งนั้น : )

สรุป คอมฯ สำคัญครับ !!!

diawnaja
19th January 2014, 14:22
เพิ่งซื้อแมคครับ เรียนกราฟฟิกออกแบบสื่อครับ

ผมว่าจำเป็นครับ เล่นเกม เล่นเกม เล่นเกมๆๆๆ

armzamang
19th January 2014, 19:18
ขอบคุณทุกๆความเห็นเลยครับ ซื้อก็ซื้อครับ

tide36
19th January 2014, 22:09
ถ้าไม่สำคัญ หรือไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่ แนะนำโน็ตบุคเครื่องเล็กๆ ก็พอครับซัก 11"-14"(มาตรฐาน) อย่างน้อยๆ ไว้ใช้งาน MS Office และ Facebook เผื่อติดต่องานครับ

icezaazark
19th January 2014, 22:22
เอาตรงๆเลย มันต้องใช้ครับ มหาลัยนี่ตัวดีเลย เพราะส่วนใหญ่อาจารย์จะสั่งงานผ่านเฟส+ให้ส่งงานต่างๆในคอมซะส่วนใหญ่
และมันจำเป็นตรงที่ต้องทำงานได้ตลอดเวลาตามที่อาจารย์สั่งมานั่นแหละครับ

SoNy009
20th January 2014, 01:44
ผมอยากจะบอกว่า ผมเรียนออกแบบนิเทศ
ผมยังไม่ใช้เลยครับ 55555
ส่วนใหญ่ใช้แต่ PC ที่บ้านครับ สมาทโฟนผมก็ไม่มี
เจ๋งปะละ ไม่มีสังคมก้มหน้าด้วย อิอิ

วันๆผมก็เฮฮากับเพื่อนครับ ไม่มีมันผมก็สบายดี
แต่ถ้ามีก็ดีครับ แต่เป็นผมเอาไปทำอย่างอื่นดีกว่า

TAnwa1219
22nd January 2014, 17:02
ต้องมี PC หรือ Laptop ครับ
ถ้ามี laptop ก็จะสะดวกกว่า ในบางวิชาที่เราสามารถเอา laptop ไปเข้าเรียนได้ (laptop เราเอง ใช้งานกว่า สะดวก ถนัดมือกว่า) และเวลาที่นัดทำงานกลุ่มกับเพื่อนๆ
แต่ถ้า PC ก็ไม่เป็นไรครับ เอางานกลับมาทำที่หอ ถ้างานกลุ่มก็ลากเพื่อนมาหอครับ อยู่มหาลัยมี pc ให้ใช้อยู่แล้วครับ ไม่ต้องเอาไปเองก็ได้
สรุปคือ แนะนำให้มีอย่างใดอย่างหนึ่งไม่จำเป็นต้องเป็น laptop ครับ

golfrest
23rd January 2014, 01:53
ควรจะมีนะครับ ช่วยในการพรีเซนต์งานไรงี้ ค้นหาข้อมูลได้อิสระมากกว่าการที่เข้าร้านอินเทอร์เน็ต อาจจะเข้าร้านเน็ตก็ได้ แต่ใจต้องแข็งพอ ไม่ไปเล่นเกมหรือทำอย่างอื่นและอีกอย่าง อาจจะมีงานที่คุณต้องใช้เวลาสืบค้นนาน(เคยโดนสั่งหาข้อมูลงานวิจัยรายงานงี้ ซัดไป5ชั่วโมง) จะมาก็อปแล้ววางแบบมัธยมคงไม่ได้หรอก เรื่องสังคม หรือเวลาว่าง อีกอย่าง เน็ตมหาลัยส่วนใหญ่แรงมากกกก เหมาะแก่การดาวน์โหลดหรือดูหนัง 5555555(อย่าโหลดบิทนะเดี๋ยวโดน...)

ILoVePaNgYa
23rd January 2014, 02:30
ผมว่ามีไว้ก็ดีครับ เพราะมันจำเป็นต้องใช้คอมแน่ๆ อย่างน้อยๆก็ต้องทำงานส่งพรีเซนอาจารย์ หรือบางทีหนังสือในห้องสมุดไม่มีเราก็ต้องหาอ่านจากในเนตนี่แหละครับ อย่างผมช่วงปี1ปี2เป็นช่วงที่ไม่ได้ซื้อโน้ตบุ๊ค ต้องไปอาศัยเครื่องของมหาลัยทำงานแทน ถึงจะดูเหมือนสบายแต่มันก็ไม่สบายอย่างที่คิด เพราะมันเปิดปิดเป็นเวลา บางทีห้องเต็มต้องรอต่อคิวที่ไม่รุ้ว่าเค้าจะออกเมื่อไหร่อีก

liger0000
23rd January 2014, 08:52
มีPCก็เหลือเฟือแล้วคับ ถ้ามหาลัยดีๆเค้าก็มีอุปกรณืไว้ให้ใช้น้องผมเรียนดิจิตอลอาร์ต มหาลัยมีอุปกรณ์พร้อมเสร็จสับไม่ต้องโน๊ตบุ๊คเพิ่มเลย

CanDiiZ
23rd January 2014, 09:07
เรื่อง Macbook ไปเรียนสายคอมนี่ไม่จำเป็นนะ

รุ่นพี่ รุ่นเพื่อน ก็จบกันไปได้ด้วย Acer / Asus เห็นคนใช้ Mac ก็มีแต่น้อย น่าจะไม่ถึง 5%

ส่วน Notebook จำเป็นมั๊ย ก็ค่อนข้างนะ มีติดตัวไว้เครื่องนึงก็ไม่เสียหาย ถ้าไม่ได้เล่นเกม NB ราคาต่ำกว่า 20k เยอะแยะ

ไม่จำเป็นว่าเรียนสายคอม / it อย่างเดียวที่จะต้องมี สายอื่นก็ควรมี

ไหนจะเรื่องรายงาน บทความ หาความรู้เพิ่มเติม อินเตอร์เน็ต บางทีต้องส่ง quiz ส่งการบ้าน ส่งรายงานผ่านเมล์ ผ่านระบบของมหาลัยก็มี

ว่างๆก็อาจใช้เล่นเน็ต เล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลง ผ่อนคลายกันไป

ถ้าไม่ขัดสนเรื่องเงิน ซื้อไว้ซักเครื่อง ไม่เสียหายครับ

cicimaru
23rd January 2014, 09:35
ไม่ มี ก็ ใช้ ของ เพื่อน ครับ งาน กลุ่ม นิ แต่ ว่า ถ้า อยู่ หอ ไม่มี PC ก็ มี NB ไว้ ก็ ดี มันก็ไม่แพงนิหมื่นนิดๆ ถูกกว่าโทรศัพท์บางคนอีก

EikueHD
23rd January 2014, 10:03
ผมจบ วิทย์ - คอม ตอนนี้ทำงานได้ 3 ปีละ
ตอนเรียนไม่มีโน๊ตบุ๊คครับ ก็ชิล ๆ ตอน present project จบ ผมอุ้มเคส PC ไปเองครับ