PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาสายกีตาร์ครับ

gostman
19th January 2014, 19:37
ผมมีปัญหาสายกีตาร์สายเบส (สาย 4 5 6) เสียงพร่าทุกสายครับ (รู้สีกจะเรียกว่าบัสซิ่ง)
ผมลองปรับคอกีตาร์ดู สาย 5 กับ 6 ดีขึ้นเล็กน้อย แต่สาย 4 ไม่ดีขึ้นเลยครับ ลองเอากระดาษรองที่ Nut แล้วก็ไม่ดีขึ้น ดีดสายเปล่าก็มีเสียงพร่
อยากทราบว่ามีวิธีแก้อื่นๆไหมครับ หรือเป็นเพราะสายกีตาร์หมดอายุ (เดาเอานะครับ) เพราะซื้อมาเล่น 2 ปี ไม่เคยเปลี่ยนสายเลยครับ (เล่นอนุรักษ์เกิ๊น:sweat) รบกวนผู้รู้ตอบด้วยครับ

Arjack Taylor
21st January 2014, 19:03
5555+ อันนี้เรียกได้ว่าเป็นสายกีต้าร์รุ่นทวดเลย ปกติถ้าเล่นประจำผม 2 เดือนก็เปลี่ยนแล้วครับ บางคนเดือนเดียวด้วยซ้ำ แนะนำให้เปลี่ยนด่วนเลยครับ

SRMB
21st January 2014, 19:14
ป้าด!! 2 ปีไม่เคยเปลี่ยนสาย :sweat สายมันคงหมดอายุไปตั้งแต่ 2-3 เดือนแรกที่ซื้อมาแล้วท่าน

benz1230
21st January 2014, 20:35
ขั้นแรก เปลี่ยนสายเถอะครับ555

จากนั้นลองขันคอดูครับ (ไม่ทราบว่าปรับคอของท่านนั้นทำยังไงนะ ใช่ขันคอรึเปล่า) ลองดูตรงหัวกีต้าร์ครับ มีรูหรือแผ่นอะไรปิดอยู่รึเปล่า
หรือถ้าไม่เจอก็หาตรงใต้ซาวโฮลนะครับ(ในกรณีที่เป็นกีต้าร์โปร่ง) ถ้าไม่มี นั้นคือว่าเป็นกีต้าร์จีนระดับล่างๆเลย 55 ให้ทำใจ

แต่ถ้าเจอแล้ว ให้ใช้ประแจ 6 เหลี่ยม ขันครับ ให้ได้ระดับที่ไม่ติดเฟรต ถ้ายังไม่ได้อีก ก็ใช้ 6 เหลี่ยมขันตรงแซลเดิลครับ(ถ้าเป็นกีต้าร์ไฟฟ้า) แซลเดิลอยู่แถวสะพานรองสายนะครับ ถ้าเป็นกีต้าร์โปร่งก็คือไอ้ขาวๆที่รองสายกีต้าร์อยู่นั้นแหละครับ แต่ให้ถอดออกมา แล้วก็หาอะไรยัดไปให้มันสูงขึ้นครับ

ถ้ายังติดอยู่ ก็แสดงว่าเฟรตกีต้าร์เราไม่ได้ระดับแล้วแหละครับ ส่งช่างเถอะ 555

BlackTheohm
21st January 2014, 23:53
ผมว่าเปลี่ยนเถอะครับจะได้ไม่เป็นภาระของสายกีต้าร์อันละไม่ถึง 15 บาทนะถ้าจำไม่ผิด

gostman
22nd January 2014, 13:44
ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกคนครับ ตอนนี้ผมเอาหกเหลี่ยมขันคออีกรอบ เสียงกลับมาดีแล้วครับ เดี๋ยวปิดเทอมนี้ผมจะเปลี่ยนสายกีตาร์ยกชุดเลยครับ :)
ขอคำแนะนำอีกอย่างครับ ผมกำลังคิดว่าเปลี่ยนสายคราวนี้จะเอาสายกีตาร์โปร่งหรือสายกีตาร์ไฟฟ้าดี และก็อยากขอคำแนะนำยี่ห้อสายกีตาร์ด้วยครับ ว่าจะเอายี่ห้อไหนดี เห็นคลิปของคุณ zaadoat กีตาร์เขาเสียงดีมากๆ :eek: ของผมเป็นกีตาร์โปร่งไฟฟ้า YAMAHA CPX-500II ครับ

kidsylenser
22nd January 2014, 15:09
ผมใช้ Motion ครับบางทีก็ใช้ baracuda :o

tercooler
22nd January 2014, 21:21
เรื่องความชอบของสายนี้แล้วแต่ถนัดเลยครับ บางคนก็บอกว่า gibson นิ่มไป หรือบางคนก็ใช้แล้วก็สนิมขึ้นไว ต้องลองเล่นหลายๆอย่างดูอะครับ แต่ผมว่า ถ้ากีต้าโปร่งก็ใส่สายโปร่งไปเลยครับ
ส่วนผมก็ใช้สาย d'addario ครับสองปีแล้วยังไม่ได้เปลี่ยน แต่เรื่องเสียงนี ผมว่ายังเหมือนตอนซื้อมาใหม่เลยนะ แล้วแต่คนนะผมว่า 55555 สู้สู้ครับ

benz1230
23rd January 2014, 17:20
ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกคนครับ ตอนนี้ผมเอาหกเหลี่ยมขันคออีกรอบ เสียงกลับมาดีแล้วครับ เดี๋ยวปิดเทอมนี้ผมจะเปลี่ยนสายกีตาร์ยกชุดเลยครับ :)
ขอคำแนะนำอีกอย่างครับ ผมกำลังคิดว่าเปลี่ยนสายคราวนี้จะเอาสายกีตาร์โปร่งหรือสายกีตาร์ไฟฟ้าดี และก็อยากขอคำแนะนำยี่ห้อสายกีตาร์ด้วยครับ ว่าจะเอายี่ห้อไหนดี เห็นคลิปของคุณ zaadoat กีตาร์เขาเสียงดีมากๆ :eek: ของผมเป็นกีตาร์โปร่งไฟฟ้า YAMAHA CPX-500II ครับ

ส่วนตัว โปร่งก็ใส่โปร่งครับ สายไฟฟ้ามาใส่โปร่งมันฟังก้องแก๊งๆ ยังไงไม่รู้สิ ผมใช้ ernie ball ครับ

ผมแนะนำอยู่ 3 ยี่ห้อครับ ernie ball กับ d'addario ชุดละ 200 ครับ หรือถ้าอยากใช้ยาวๆยันลูกบวช elixir เลยครับ ชุดละ 400 กว่าๆ

อ่อ ขอบอกว่า สายเส้นละ 15 บาท 20 บาทเนี่ย ถ้าเล่นทุกวัน ไม่เกิน 2 อาทิตย์ หรอกครับ ขาดหมด 5555

gostman
1st April 2014, 22:48
ขอเสริมครับ ตอนนี้ผมเปลี่ยนสายกีตาร์เรียบร้อยแล้ว แต่ก็ยังมีปัญหาบัสซิ่งที่สาย 4 กับ 5 อยู่ครับ

ลองพยายามขันคอดูแล้ว ลองรองกระดาษดูแล้วก็ไม่มีทีท่าดีขึ้นครับ ส่งช่างดีไหมครับแบบนี้ :sweat

lp10215
2nd April 2014, 03:00
ผมก็เป็นครับ เนาะนำอย่าไปคันคอเองเลย ส่งช่างเถอะครับ ผมก็ไม่รู้ แต่คือ งง มาก 2 ปี นิ สนิมไม่รับประทานหรอครับ หรือเป็นสายกันสนิม แต่ถึงไม่มีก็ต้องเปลียน อย่างน้อยก็ 3-6เดือนมั้ง

exodus
5th April 2014, 00:40
อย่าพยายามซื้อสายกีต้าร์ยี่ห้อ fender gibson อะไรพวกนี้เลยครับ เขาขึ้นชื่อเรื่องทำกีต้าร์จริง แต่เขาไม่ได้ขึ้นชื่อเรื่อง accessory
ถ้าจะซื้อของดี ถามหายี่ห้อที่เขาทำระดับมืออาชีพดีกว่า อย่าง d'ad หรือ earnie ball ก็โอเค เพราะผมบอกตรงๆนะ ไอ้สายตามข้างต้นน่ะนะยังสู้ paramount กากๆยกชุดไม่ได้เลย

nakiann123
5th April 2014, 00:55
ไปขันคอเฉย

บัสซิ่งมันมีหลายสาเหตุนะ