PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเคยไปญี่ปุ่นมั่งครับ?

thotsawat555
20th September 2011, 20:30
มีใครเคยไปญี่ปุ่นกันบ้างครับ ผมอยากรู้

คือผมมีความฝันว่าผมจะได้ญี่ปุ่นในปิดเทอนเดือนตุลาคมนี้!!!!

ผมก็เลยอยากรู้ด้วยว่าวีซ่าญี่ปุ่นขอยังไง และให้เตรียมตัวอย่างไงก่อนไปญี่ปุ่น

และก็ให้ทำตัวอย่างไรเมื่ออยู่ญี่ปุ่นมั่งครับ

ปล.ครูที่คนญี่ปุ่นที่ผมแอบชอบ เขากลับญี่ปุ่นไปแล้วอะ แงๆๆๆ ผมรู้แค่ว่าเขามีญาติชื่อ ยูโกะ อยู่นาริมา,โตเกียว

muek9999
20th September 2011, 21:45
ที่ญี่ปุ่นมี ร้านขายข้องเล่นผู้ใหญ่ ครับ

nodoka
20th September 2011, 23:05
รู้แค่ว่าญี่ปุ่นไม่ได้แข็งแรงภาษาอังกฤษ อย่าคิดใช้ภาษาอังกฤษในการเอาตัวรอดที่ญี่ปุ่น และที่นั่นก็หนาวมาก

hight007
20th September 2011, 23:09
เอาสาวญี่ปุ่นกลับมาฝากด้วยนะครับ :blush

[::BlueFox::]
20th September 2011, 23:10
มีใครเคยไปญี่ปุ่นกันบ้างครับ ผมอยากรู้

คือผมมีความฝันว่าผมจะได้ญี่ปุ่นในปิดเทอนเดือนตุลาคมนี้!!!!

ผมก็เลยอยากรู้ด้วยว่าวีซ่าญี่ปุ่นขอยังไง และให้เตรียมตัวอย่างไงก่อนไปญี่ปุ่น

และก็ให้ทำตัวอย่างไรเมื่ออยู่ญี่ปุ่นมั่งครับ

ปล.ครูที่คนญี่ปุ่นที่ผมแอบชอบ เขากลับญี่ปุ่นไปแล้วอะ แงๆๆๆ ผมรู้แค่ว่าเขามีญาติชื่อ ยูโกะ อยู่นาริมา,โตเกียว

เรื่องแค่นี้ ถ้าไม่รู้จริงๆ เตรียมตัวฝันสลายได้เลยคับเดือนตุลาคมนี้

นาริมะ มันติดกับเขตชินจูกุเลยนะครับ

ปล.ความรู้ใหม่ --- สนามบินนาริตะไม่ได้อยู่โตเกียวนะ แต่อยู่เมืองนาริตะ ที่จังหวัดชิบะ (ห่างจากโตเกียวราว57กิโลเมตร)
ปล2.ใครขี้เกียจไปนาริตะ ไปที่ฮาเนดะก็ได้ ห่างจากตัวเมืองแค่8กิโลเอง

คิดแต่จะไป แต่ยังทำอะไรไม่ถูกเลยหรอ ถ้ายังเป็นแบบนี้กว่าวีซ่าจะออกให้นาย ปีหน้าโน้นมั้ง

ถ้าทำพาสปอตแล้วขอถามหหน่อย ว่า

1.กรณีนายมีญาติที่ญี่ปุ่น(อยู่แบบถาวร)
-นายอายุเท่าไหร่
-ญาตินายเกี่ยวข้องกับนายแบบไหน(พ่อ แม่ พี่ ป้า น้า อา)
-จะไปนานเท่าไหร่
-เขามีเวลาที่จะไปทำหนังสือรับรองตัวนายไหม

กรณีนี้ ถ้าญาติไม่ใช่ พ่อ แม่ โอกาศที่จะไปไดในเดือนตุลาเป็น 1%
*เพราะต้องรอวีซ่านานมาก เป็นเดือนๆ แต่ถ้าพ่อแม่ แปปเดียว

กรณีที่ 2 นายไม่มีญาติอยู่ญี่ปุ่นเลย

-เงินในบัญชีนายมีเท่าไหร่
-จะไปกี่วัน

กรณีนี้ผมไม่แน่ใจเหมือนอันแรก แต่ที่แน่ใจคือ ต้องเป็นคนรวย
ถ้าไม่มีเงิน วิซ่าไม่ออกให้หรอกครับ เพราะไปแล้ว เงินหมด จะซดอะไร จะซุกหัวนอนที่ไหน
จะทำงานก้อไม่ได้ ไม่มีญาติ ไม่มีนางเอกใจดีที่จะให้ไปอยู่ด้วยหรอกนะ สุดท้าย อดตาย

แต่กรณีนาย ดูเหมือนไม่รู้รายละเอียดเลย และยังไม่ทำอะไรเลย แต่อยากจะไปเดือนตุลา มันไม่ทันหรอก

แถมยังจะไปตามหาหัวใจที่ญี่ปุ่น(พูดจาได้เด็กมาก) - -" นายคงคิดว่าเดินๆไปจะสบตากันโดยบังเอิญ หรือเดินชนกันแล้ว เกิดความรัก

นี้ชีวิตจริงนะ ไม่ใช่ละคร ไปแล้วคงหาเจอหรอกนะ (โทดที พูดตรงไปหน่อย)

พยายามหาคำภาษาญี่ปุ่นพร้อมความหมาย

ใส่ลงกระดาษ A4 สัก 10แผ่น คงจะเวิร์ก

ปล.คนที่ผมพูดถึงที่อยู่ญี่ปุ่น พูดไทยได้ แต่กระแดะเหมือนเด็ก4ขวบ

Edit: จขกท. จะไปแบบไหนหรอกรณี 1หรือ2

ดูจากที่ จขกท. กล่าวมาทั้งหมด ผมยังมองไม่ออกเลยว่าเขาจะไปยังไง ด้วยวิธีไหน

คิดง่ายๆอย่างนี้ คงไม่ได้ไปไหนหรอก คนที่ยังเรียนไม่จบอย่าง จขกท. และจะไปต่างประเทศครั้งแรก

ร้อยทั้งร้อย เขาจะมีพ่อแม่เดินเรื่องให้และคอยแนะนำ และไม่จำเป็นต้องมาตั้งกระทู้ถามเกรียนๆแบบนี้

พ่อแม่หรือคนที่รับรอง จะบอกรายละเอียดเอง แต่อย่างนาย ขอฉายเดี่ยวเลย!! มาคุยไว้ว่าจะไปญี่ปุ่น เพราะชอบครู

จะตามหาความรักเพียงลำพังที่ญี่ปุ่นhttp://www.nooknanclub.net/static/image/smiley/Onion/Onion%20(12).gif พูดน่ะ ใครก้อพูดได้ แต่ทำมันไม่ง่ายๆเหมือนนายคิดหรอกนะ

ขอถามถามทีเถอะ ว่าจะไปยังไง นายมีญาติที่นั้นหรอ พ่อแม่เซ็นพาสปอตให้แล้วหรอ? เด็กเซ็นเองไม่ได้นะ

ถ้าคนที่บ้านนาย บอกว่าจะให้นายไปตามหาคนรักที่ญี่ปุ่นhttp://www.nooknanclub.net/static/image/smiley/Onion/Onion%20(61).gif นายคงรู้ดีแล้วนี่ว่าต้องทำยังไง

ไม่เห็น ต้องพิมศัพท์ใส่กระดาษ A4 10แผ่นเลย หนังสือภาษาไทย-ญี่ปุ่น เขามีขายอยู่นะ อย่าเกรีย_

อีกอย่างไม่เห็นต้องตั้งกระทู้โชว์เกรีย_แบบนี้เลย ขำว่ะhttp://www.nooknanclub.net/static/image/smiley/Onion/Onion%20(53).gif

ปล.โทดอีกที ผมเปนคนพูดตรงไปหน่อย http://www.nooknanclub.net/static/image/smiley/Onion/Onion%20(4).gif

i3utterfly
20th September 2011, 23:10
เท่าที่รู้ เมียคนเเรกผม เปลี่ยนชื่อเป็น อายูมิ โยริ อยู่เมือง ชิบะ ถ้าได้ไปฝากบอกด้วยว่าผมรักเขามาก อยากจะขอแก้ตัวอีกได้ไหม ฝากด้วยนะครับ T_T เรื่องจริงนะเออ

tomynaja
21st September 2011, 04:49
เท่าที่รู้ เมียคนเเรกผม เปลี่ยนชื่อเป็น อายูมิ โยริ อยู่เมือง ชิบะ ถ้าได้ไปฝากบอกด้วยว่าผมรักเขามาก อยากจะขอแก้ตัวอีกได้ไหม ฝากด้วยนะครับ T_T เรื่องจริงนะเออ

บร๊ะเจ้าา !!

Battlefield3
21st September 2011, 10:50
มีคนมีแฟนเป็นญี่ปุ่นด้วยวุ้ย

Blizt
21st September 2011, 14:09
ผมมีรุ่นพี่ทำงานอยู่สถานกงศุลญี่ปุ่นนะครับ ผมก็พอรู้มาประมาณนี้

คุณก็ต้องดำเนินการขอเอกสารVISAให้เรียบร้อยก่อนครับ จากนั้นทางสถานกงศุลจะทำการถามว่า คุณจะไปทำอะไร ไปพักที่ไหน จะไปกี่วัน มีฐานการเงินเท่าไหร่

ในกรณีที่ไปศึกษาต่อหรือไปเที่ยว เค้าก็จะถามว่าไปกับทาบริษัทอะไรหรือทางสถาณศึกษาไหนจัดให้ไป อยู่กี่วัน กลับวันไหน และจะได้VISAประเภทไหนก้ดูอีกที

การไปญี่ปุ่นมันยุ้งยากพอสมควรครับ เพราะว่ามันชอบมีบริษัทพาทัวร์ปลอมหลอกเอาคนไทยไปขายตัวที่เมืองนอกหรือไม่ก็พาหญิงไทยไปหาแฟนเป็นคนญี่ปุ่นที่นั้น

และพอแต่งงานเค้าก็จะได้สัญชาติเป็นคนญี่ปุ่นไปเลยซึ่งมีสิทธิอะไรมากมายหลายอย่างที่จะได้รับจากการเป็นพลเมืองของประเทศญี่ปุ่น

ทางที่ดีถ้าคิดจะไปจริงๆควรไปศึกษาหาข้อมูลมาให้ดีนะครับเพราะเรื่องไปต่างประเทศนี่เรื่องใหญ่พอสมควร

และการอยู่ญี่ปุ่นควรทำตัวยังไงนั่น อันนี้คุณคงต้องไปศึกษาเอาเองนะครับเพราะเรื่องนี้เป็นสิ่งที่คุณต้องเตียมตัวไว้เอง

ทั้งมารยาทการทักทาย การกิน คงไม่มีใครบอกคุณได้หมดหรอกนะครับ คุณต้องไปศึกษาเอาเองบ้าง

pantasai
21st September 2011, 14:18
เคยได้ยินว่าญี่ปุ่น ค่าครองชีพสูงมาก ยิ่งโตเกียว ติดอันดับต้นๆของโลกเลยด้วยซ้ำ คงต้องเตรียม เงินไปเยอะพอสมควร

menoskun
21st September 2011, 16:07
ผมมีบ้านอยู่ญี่ปุ่น =..=

อย่างเเรก วีซ่า ไปสถานทูตเลยพี่น้อง วีซ่าท่องเที่ยว ทำไมยากเเต่วุ่นวาย เตรียมเอกสารไปให้พร้อม ไปเเต่เช้าด้วย เพราะต่อคิวยาว เเน่ถ้าสาย
ถ้าจะไปเดือนตุลา ตอนนี้คุณไม่ทันเเล้วล่ะครับ การเตรียมตัว ต้องศึกษาเส้นทาง รถบัส รถเม รถไฟ ให้บันลุ ไม่งั้นหลงเเน่นอน ถ้าไปคนเดียว
ตม. จะถามคำถามคุณ เกี่ยวกับว่าคุณเตรียมพร้อมอะไรมาบ้าง มีความพร้อมที่จะเอาตัวรอดได้รึปล่าว ถ้าคุณตอบคำถามหรือโน้มน้าว ตม. ว่าคุณอยู่รอดได้
คุณจะไม่ได้เข้าประเทศครับ (ถ้าไปหลายคนหรือมีคนมารับก็รอดไป)

ถ้าจะตามหาคน (นาริมา ไม่มีอยู่บนประเทศญี่ปุ่นนะครับ) นาริตะ,โตเกียว กว้างบัดซบมากครับ ไปหาที่อยู่ มาให้ครบซะครับ ไม่งั้นหาไม่เจอเเน่นอน ฟันธง (ผมก็หลงมาเเล้ว)

ทำตัวยังไงเวลาอยู่ที่นั้น ก็ทำตัวเป็นนักท้องเที่ยวครับ เคยทำยังไงก็ยังงั้นเเหละ คนญี่ปุ่นอ่อนปะกิดมากๆ ถ้าคิดจะใช้ภาษาญี่ปุ่นในการสื่อสาร คิดใหม่ได้เลย คุณควรจะพูดญี่ปุ่นได้มั้ง ไม่มากก็น้อย

;226954'] เรื่องแค่นี้ ถ้าไม่รู้จริงๆ เตรียมตัวฝันสลายได้เลยคับเดือนตุลาคมนี้

ตามท่านนี้เลย ไม่น่ารอด - -

animeth
21st September 2011, 16:08
พ่อผมอยู่โตเกียวนะ ของแพงมากเลยละ แหะๆ =w= คิดไปนะคิดดีๆก่อนนะครับ

hackedsugus
21st September 2011, 18:37
อยากไปเหมือนกัน อะ - -

PeaceterZero
21st September 2011, 18:40

อย่างเเรก วีซ่า ไปสถานทูตเลยพี่น้อง วีซ่าท่องเที่ยว ทำไมยากเเต่วุ่นวาย เตรียมเอกสารไปให้พร้อม ไปเเต่เช้าด้วย เพราะต่อคิวยาว เเน่ถ้าสาย
ถ้าจะไปเดือนตุลา ตอนนี้คุณไม่ทันเเล้วล่ะครับ การเตรียมตัว ต้องศึกษาเส้นทาง รถบัส รถเม รถไฟ ให้บันลุ ไม่งั้นหลงเเน่นอน ถ้าไปคนเดียว
ตม. จะถามคำถามคุณ เกี่ยวกับว่าคุณเตรียมพร้อมอะไรมาบ้าง มีความพร้อมที่จะเอาตัวรอดได้รึปล่าว ถ้าคุณตอบคำถามหรือโน้มน้าว ตม. ว่าคุณอยู่รอดได้
คุณจะไม่ได้เข้าประเทศครับ (ถ้าไปหลายคนหรือมีคนมารับก็รอดไป)

ถ้าจะตามหาคน (นาริมา ไม่มีอยู่บนประเทศญี่ปุ่นนะครับ) นาริตะ,โตเกียว กว้างบัดซบมากครับ ไปหาที่อยู่ มาให้ครบซะครับ ไม่งั้นหาไม่เจอเเน่นอน ฟันธง (ผมก็หลงมาเเล้ว)

ทำตัวยังไงเวลาอยู่ที่นั้น ก็ทำตัวเป็นนักท้องเที่ยวครับ เคยทำยังไงก็ยังงั้นเเหละ คนญี่ปุ่นอ่อนปะกิดมากๆ ถ้าคิดจะใช้ภาษาญี่ปุ่นในการสื่อสาร คิดใหม่ได้เลย คุณควรจะพูดญี่ปุ่นได้มั้ง ไม่มากก็น้อย

อยากไปบ้างจัง T T
ขอแค่พูดได้ ฟังได้ ไปได้ ผมก็ปลื้มแล้ว

21st September 2011, 22:13

นาริมะครับ เป็นเขตๆหนึ่งในโตเกียว เสียดายติดต่อเขาไม่ได้เลย(คนที่เขียนตรง ปล นะ) จะไปหาก็ต้องหาในเขตที่มีผู้คนเกือบ8แสนเชียวคนนะ

ballba
21st September 2011, 22:16
เรื่อง VISA ผมเส้นสุดๆ เพราะญาติทำงานสถานทูต แต่ช่วยได้แค่ไม่ต้อง สัมพาส กับรอนาน :sweat

แต่ผมไม่ไปพวก โซน asia ซักที ไปแต่ europe อยากไปฝั่งบ้านเรามั่ง :sweat

Dr.console
21st September 2011, 22:52
บ้านป้า อยู่นิาตะ บ้านพี่ไม่แน่ใจ (ลืม =w=)

สั้น ๆ น่ะฮะ ไปมาปล้ว 3 ครั้ง รวม 3 ปี มีพลาดอยู่ 2 ครั้ง เพราะ เจ้าหน้าที่เป้นคนไทย !

ไม่รู้น่ะว่าทำไม รอบใดที่เจ้าหน้าที่เป้นคนไทย ...... ผมกลับไม่ได้ไป รอบใดเป้นคนญี่ปุ่นพวกผมผ่านสบาย ๆ

เซง = =

kankloaso
21st September 2011, 22:54
ระวัง สัตว์ประหลาด กับ kamen rider ด้วยนะ:dance

clubzaxxx
21st September 2011, 23:01
ผมเป็น CIA วีซ่าทั่วโลกตลอดชีพ =w=" (เวอร์ไป๋)

menoskun
21st September 2011, 23:27
นาริมะครับ เป็นเขตๆหนึ่งในโตเกียว เสียดายติดต่อเขาไม่ได้เลย(คนที่เขียนตรง ปล นะ) จะไปหาก็ต้องหาในเขตที่มีผู้คนเกือบ8แสนเชียวคนนะ

นาริมะ เนี่ยผมไม่เคยได้ยินจริงๆนะ เเต่ เนริมะ นิมีอยู่ (เขตุปกครองพิเศษ เนริมะ) -*-

thanet
22nd September 2011, 01:18
ไปเที่ยวกรุงเทพฯ ให้ทั่วก่อนเถอะครับ ว่าไหม?:p

LaiminOzZ
22nd September 2011, 02:18
นาริมะ เนี่ยผมไม่เคยได้ยินจริงๆนะ เเต่ เนริมะ นิมีอยู่ (เขตุปกครองพิเศษ เนริมะ) -*-

ตามนี้ฮะ
นาริมะ นี่เกิดไม่พึ่งเคยได้ยิน = ="
ข้าน้อยว่าคุณไปได้หลงแน่ ๆ ข้อมูลไม่พร้อมซะ

22nd September 2011, 16:33
นาริมะ มันติดกับเขตชินจูกุเลยนะครับ

ปล.ความรู้ใหม่ --- สนามบินนาริตะไม่ได้อยู่โตเกียวนะ แต่อยู่เมืองนาริตะ ที่จังหวัดชิบะ (ห่างจากโตเกียวราว57กิโลเมตร)
ปล2.ใครขี้เกียจไปนาริตะ ไปที่ฮาเนดะก็ได้ ห่างจากตัวเมืองแค่8กิโลเอง

ขยะสังคม
22nd September 2011, 19:07
ถ้าจะไปหาสาวแบบ จขกท. ไม่คุ้มคับ สาวชาวบ้านญี่ปุ่นไม่ได้สวยไปกว่าไทยเลย

menoskun
22nd September 2011, 19:25

เเจ๊ ฮาเนดะ ส่วนใหญ่เค้าบินในประเทศ มีเเค่ไม่กี่สายการบินที่ลง ฮาเนดะ ถ้ามาจากต่างประเทศ ส่วนมากเค้าลงกันที่ นาริตะ ทั้งนั้นเเหละ เเบบนี้จะไปรอดมั้ยเนี่ย http://drama-addict.com/wp-includes/images/smilies/icon_evil.gif

Aunatix
22nd September 2011, 20:22
คนญี่ปุ่นมาชอบครูคุณแล้วคนญี่ปุ่นเขากลับไปประเทศไปแล้ว
แล้วคุณเกี่ยวไรด้วยครับ ผมงงมาก

22nd September 2011, 20:36
รอด มั้ง!!

โชคดีที่ฮาเนดะ มีไฟลท์ไปต่างประเทศ คือ
ไทย เกาหลี ฮ่องกง จีน ไต้หวัน มองโกเลีย มาเลเซีย สิงคโปร์ ฮาวาย(อเมริกา) อังกฤษ นิวยอร์ก

แต่คุณก็พูดถูกนะว่าไฟลท์ต่างประเทศมักลงนาริตะ

battosai2010
22nd September 2011, 20:39
เข้ามาเอาความรู้ มีบุญมีวาสนามีเงินในอนาคตคงได้ไปกะเขามั่ง ^^

rafino13663
22nd September 2011, 20:40
มีฝันร้ายของผู้ชายครับ(อาเบะ)

shindo007256
22nd September 2011, 20:47
อิอิ ผมยังไม่เคยไปต่างประเทศเลย มาหาความรู้สักหน่อย เขาทำอย่างไรถึงไปได้ ^ ^

lnwllos14
22nd September 2011, 20:52
ผมขอแนะนำสิ่งที่ต้องหลีกเลี่ยงที่สุดละกันนะครับ "อย่าสบตากับคนที่ใส่เสื้อสีฟ้านั่งบนเก้าอี้หน้าห้องน้ำชาย"...... โชคดีครับ

Princecoke
22nd September 2011, 20:52
ฝากบอก SORA AOI ด้วย ว่าเธอสุดยอดมาก :blush

menoskun
22nd September 2011, 21:03
รอด มั้ง!!

โชคดีที่ฮาเนดะ มีไฟลท์ไปต่างประเทศ คือ
ไทย เกาหลี ฮ่องกง จีน ไต้หวัน มองโกเลีย มาเลเซีย สิงคโปร์ ฮาวาย(อเมริกา) อังกฤษ นิวยอร์ก

แต่คุณก็พูดถูกนะว่าไฟลท์ต่างประเทศมักลงนาริตะ

มันมีก็จริงครับ เเต่ไฟท์มันน้อยครับ ถ้าไม่จองก่อนไม่ค่อยมีที่หรอก ตัวเลือกมันน้อยค่าเครื่องก็มีให้เลือกน้้อย ส่วนมากที่ลง ฮาเนดะ จะมีของ เเจเเปนเเอร์ไล ซึ้งมาตรฐานค่อนข้างเเพงเลย เเพงกว่า การบินไทยอยู่เยอะพอสมควร ทางที่ดีผมว่า ไปลงนริตะ เเล้วนั้งเเอร์พอท ลิ้งไปดีกว่ามั้ย ต่ออีกไม่ถึงชั่วโมงเเต่ประหยัดเงินได้หลายหมื่นเลยนะ -*-
เเถมมีตัวเลือกสายการะบินให้เยอะกว่าด้วย ไฟท์ก็เยอะกว่า (เปลี่ยบเทียบดูละกัน ไปลง ฮาเดดะกับเเจเเปนเเอร์ไล 30000 กับไปลง นาริตะ กับเดลต้า 18000)

ขนาดผมเตรียมตัวเป็นเดือนๆ เเถบไปถึงมีเพื่อนมารับเป็นสิบ ผมยังหาเพื่อนไม่เจอเลยหลงอยู่เป็นชั่วโมง =[]= เเล้วเรื่องที่พัก ถ้าคิดจะไปหาเอาข้างหน้า ผมว่ายากนะถ้าพูดญี่ปุ่นไม่ได้เลย

ยังไงก็เอาใจช่วยละกันครับ ขอให้รอดละกัน "สาธุ"

22nd September 2011, 22:08
พยายามหาคำภาษาญี่ปุ่นพร้อมความหมาย

ใส่ลงกระดาษ A4 สัก 10แผ่น คงจะเวิร์ก

ปล.คนที่ผมพูดถึงที่อยู่ญี่ปุ่น พูดไทยได้ แต่กระแดะเหมือนเด็ก4ขวบ

menoskun
23rd September 2011, 00:52

ซื้อหนังสือเหอะเพ่ =[]=

tanatorn
23rd September 2011, 00:59
ไม่มีที่ไหนยุ่งยากเหมือนออสเตรเลียครับ :punish :D

kenfatys
23rd September 2011, 01:30
ไม่เคยไปเเต่ อยากให้ จขกท หาเพื่อนไปสักคนครับ= = น่าจะอุ่นใจขึ้นเยอะ หลงก็หลงด้วยกัน อิอิ สนุกดีด้วย
เหม่ไปเที่ยวกับเพื่อนเเล้วหลงนี้ บรรยกาศตอนเเรกๆสนุกชิบ พอเริ่มหมดหนทางละโทษกันเอง

ปล.อยากไปอังกฤษ= =

mnoiz
23rd September 2011, 02:49
อังกฤษไม่ได้ ญี่ปุ่นมืดตื๊บ งั้นก็เอาโทรศัพท์ถ่ายรูปไว้ เหมือนโฆษณาโทรศัพท์ถ่ายรูปได้รุ่นแรกๆของโนเกียอะ ประมาณนี้