PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เครียด !! DayZ SA

effkup01
21st January 2014, 19:23
คือผมซื้อ Arma 2 : OA มาเล่น DayZ ก่อนครับ แล้วคิดอยากเก่งเลยไปโหลดโปรมาใช้ [ ใช้ได้ด้วยนะ ] ใช้ได้วันหนึง ผ่านมาอีกวันโดนแบน เลย เลยแบบ เออชั่งมันเถอะ เดะจัด DayZ SA ทีเดียวไปเลย ทีนี้ พอจัด DayZ SA มา เล่นไปได้ 2 วัน โดนแบนไม่มีสาเหตุครับ เจอตอนแรกแบบ ใจหายแวบ โหตังตรู เสียไปฟรี 1200 กว่าบาท ผมเลยไปตั้งกระทู้ถามในเวปฝรั่งดู เขาบอกมาว่า

http://image.ohozaa.com/i/6fa/E1xr0f.JPG (http://image.ohozaa.com/view2/xlYTkedtT3GTqGKm)

http://image.ohozaa.com/i/67b/uL5vNi.JPG (http://image.ohozaa.com/view2/xlYTkAcaau1TjcR6)

เศร้าครับเศร้า ไม่รู้มาก่อนเลยมาบอกไว้ครับ TT

นี่รูปเพิ่มเติมครับ

http://image.ohozaa.com/i/5f1/V75RVU.jpg (http://image.ohozaa.com/view2/xm6vRTjtgzZUWIcC)

นี่ที่เล่นไปทั้งหมดครับ

http://image.ohozaa.com/i/fb1/DVxAnG.JPG (http://image.ohozaa.com/view2/xm6wgHPd79DWbZYB)

shisaku
21st January 2014, 19:25
ข่าวเค้าออกจะใหญ่โตนะครับ แล้วก็มีเอาข่าวมาบอกต่อกันที่เว็ปนี้ด้วย ลองไปค้นหาข่าวเก่าๆในหมวด News ดูนะครับ เค้าบอกเองเลยว่าถ้าจับได้ว่าใช้โปร แบนสถานเดียว ไม่มีข้อยกเว้่นใดๆทั้งสิ้น

effkup01
21st January 2014, 19:31
ข่าวเค้าออกจะใหญ่โตนะครับ แล้วก็มีเอาข่าวมาบอกต่อกันที่เว็ปนี้ด้วย ลองไปค้นหาข่าวเก่าๆในหมวด News ดูนะครับ เค้าบอกเองเลยว่าถ้าจับได้ว่าใช้โปร แบนสถานเดียว ไม่มีข้อยกเว้่นใดๆทั้งสิ้น

ผมยอมรับครับผมใช้ใน Arma 2 แต่ผมไม่นึกว่ามันจะเกียวโยงมา DayZ Standalone

bankcoxzaza
21st January 2014, 19:49
อันตรายมาก แบนหมายถึงเเบนทั้งไอดีเลยทีเดียว ผมว่ามันน่าจะตรวจเจอจากไฟล์ที่อยู่ในเครื่องหรือเปล่า จริงๆเล่นเเท้ไม่น่าจะโปรนะเสียดายตังเเทนเลยครับ

Kyonman
21st January 2014, 19:57
รับกรรมชดใช้ไป โทษฐาน หน้ามืดหลงไปทางด้านมืดเอง เลยเจอนักพัฒนาดัดหลังซะเลย

armakusarecord
21st January 2014, 20:01
เกมน่าเล่นขึ้นเยอะเลย

effkup01
21st January 2014, 20:08
อันตรายมาก แบนหมายถึงเเบนทั้งไอดีเลยทีเดียว ผมว่ามันน่าจะตรวจเจอจากไฟล์ที่อยู่ในเครื่องหรือเปล่า จริงๆเล่นเเท้ไม่น่าจะโปรนะเสียดายตังเเทนเลยครับ

DayZ Standalond เพิ่งจะออกใหม่นะครับ ไม่น่าจะมีโปร และผมก็ไม่คิดจะใช้ด้วยเพราะราคาตั้ง พันกว่าบาทท

pcore2000
21st January 2014, 20:14
โอ้ ซวยๆไปเหละ เสียดาย 1200 เหนะ ที่หลังก็เล่นอย่าไปใช้โปรเลยครับ :bye

popza01
21st January 2014, 20:24
ผมคิดว่าน่าจะเกี่ยวกับ battle eye เพราะเกมของค่ายนี้ใช้แทบทุกตัว

kanitknight
21st January 2014, 20:25
แสดงว่ามันเจอโปรในเครื่อง งี้แหละครับใช้ของแท้อย่าไปเสี่ยงใช้โปรครับ

Dodo250
21st January 2014, 20:33
Dayz SA ก่อนที่ Update ที่ Battle eye จะมาก็มีโปรนะครับแต่ตอนนี่ไม่รู้ว่าเป็นยังไง

aum34645
21st January 2014, 20:38
ไม่เข้าใจ จะไปใช้โปรแกรมช่วยเล่นทำไม ถ้าเราไม่เก่ง ก็ฝึกซะก็สิ้นเรือง เล่นไปเรื่้อยๆ พัฒนาฝีมือไปเรื่่อยๆ ผมว่าน่าดีใจกว่าอีก
ผมจะไม่แสดงความเสืยใจกับ จขกท เพราะ ไปใช้ของพวกนั้นเอง ถือเป็นบทเรียนไปนะครับ

Fear191
21st January 2014, 20:49
http://www.youtube.com/watch?v=ZWVACvyJKH4
สงสัยแอดมินรณรงค์เรื่องนี้อยู่มั้งครับ 5555+:o

effkup01
21st January 2014, 20:54
:yes :yes ขอบคุณทุกคนมากครับบบบ :yes :yes

Zpatan
21st January 2014, 20:57
ได้ใช้ไอดีสตีมเดียวกับที่โดนแบนหรือเปล่าครับ ถ้าใช้บอกเลยว่าพลาดแล้วเพราะเขาแบนทั้งไอดีสตีมนะไม่ได้แบนเฉพาะเกม

effkup01
21st January 2014, 21:09
ได้ใช้ไอดีสตีมเดียวกับที่โดนแบนหรือเปล่าครับ ถ้าใช้บอกเลยว่าพลาดแล้วเพราะเขาแบนทั้งไอดีสตีมนะไม่ได้แบนเฉพาะเกม

ใช้ ID STEAM ที่ Arma 2 OA โดนแบนครับ

maruchik0
21st January 2014, 21:12
โดนแบนIPเครื่องด้วยครับผม

ผมเคยลองเถื่อนดูลงวินใหม่ก็เข้าไม่ได้เหมือนเดิมครับผม

เสียใจด้วยเปลี่ยนเกมใหม่เหอะครับผมไม่ได้ใช้ล่ะจะได้ไม่เป็นภาระลูกหลาน

เคยโดนกับตัวเหมือนกันคลานกับพื้นเงียบๆดีเจอใครก็ไม่รู้มายิงเอาอาหารกระสุนปินนิดหน่อยไปหมดเลย

effkup01
21st January 2014, 21:15
โดนแบนIPเครื่องด้วยครับผม

ผมเคยลองเถื่อนดูลงวินใหม่ก็เข้าไม่ได้เหมือนเดิมครับผม

เสียใจด้วยเปลี่ยนเกมใหม่เหอะครับผมไม่ได้ใช้ล่ะจะได้ไม่เป็นภาระลูกหลาน

เคยโดนกับตัวเหมือนกันคลานกับพื้นเงียบๆดีเจอใครก็ไม่รู้มายิงเอาอาหารกระสุนปินนิดหน่อยไปหมดเลย

ประมาณว่าถ้าผมเปลี่ยน ID STEAM ผมก็จะโดนแบนอีกเช่นกันใช่ปะครับ เออแล้วอีกอย่างหนึงครับ เถื่อนมันเกี่ยวยังไงเหรอครับ ไม่รู้จริงๆ

jjjena1234
21st January 2014, 21:25
ผมใช้ hack ของ arma 2 มา จะครึ่งปีแล้ว ยังไม่โดนไรเลยครับ 555 = = (เสียใจด้วยนะครับ)

Kyonman
21st January 2014, 21:28
ผมใช้ hack ของ arma 2 มา จะครึ่งปีแล้ว ยังไม่โดนไรเลยครับ 555 = = (เสียใจด้วยนะครับ)

โดนเมื่อไหร่ก็ไม่ต้องแปลกใจนะครับ :bye

Hippogriff
21st January 2014, 21:35
โตไปไม่โกง

kanitknight
21st January 2014, 23:03
ลองส่งเมลไปถามเค้าก่อน ได้ไม่ได้ยังไงลองถามว่าโดนแบน ID steam หรืออะไรยังงี้ ถ้ารู้คำตอบแล้วถ้ามันแบนทั้งID แนะนำถ้าอยากเล่นอีกก็ฟอแมทเครื่องทิ้งไปเลยกันมันมีไฟล์บางตัวพบว่าโปรแล้ว เปลี่ยนid steam ใหม่รอ ตัว dayz saที่มันไม่ใช้alpha testค่อยซื้อ

SoNy009
21st January 2014, 23:24
จริงๆผมอยากให้มองว่า มันคนละเกมกัน ถ้าเกิดเคยหลงไปด้านมืด
ถ้ากลับมาด้านสว่าง เราก็ควรให้โอกาส ผมเห็นบ้างคนแขวะ จขกท จัง
ทั้งๆที่เกมแท้เค้าก็เสียเงินซื้อ โปรก็ไม่ได้ใช้กับเกมที่ซื้อ

jar32402
22nd January 2014, 00:51
จริงๆผมอยากให้มองว่า มันคนละเกมกัน ถ้าเกิดเคยหลงไปด้านมืด
ถ้ากลับมาด้านสว่าง เราก็ควรให้โอกาส ผมเห็นบ้างคนแขวะ จขกท จัง
ทั้งๆที่เกมแท้เค้าก็เสียเงินซื้อ โปรก็ไม่ได้ใช้กับเกมที่ซื้อ
เห็นด้วยครับ มัน ขายแยกมาเป็นคนล่ะเกมเลยเสียเงินซื้อเกมมาโปรก็ไม่ได้ใช้แต่มาโดนแบนแบบนี้เซ็งดิครับ
และแบนทั้ง id นี่รวมถึงเกมอื่นๆ ในสตีมด้วยป่ะครับ หรือแค่เฉพาะ เกม dayz อยากรู้ครับ
มันกะว่าชาตินี้คนที่เคยใช้โปรมาห้ามเล่นเกมของมันเลยเหรอ ผมว่าไม่แฟร์น่ะ
แต่ตอนนี้ arma 2 + mod dayz ใน Hamble แค่ 6 $ เองน่ะครับ ได้เกมอื่นอีกหลายเกมด้วย

ปล.ผมไม่เคยเล่นเกมนี้น่ะ

Kyonman
22nd January 2014, 01:51
เห็นด้วยครับ มัน ขายแยกมาเป็นคนล่ะเกมเลยเสียเงินซื้อเกมมาโปรก็ไม่ได้ใช้แต่มาโดนแบนแบบนี้เซ็งดิครับ
และแบนทั้ง id นี่รวมถึงเกมอื่นๆ ในสตีมด้วยป่ะครับ หรือแค่เฉพาะ เกม dayz อยากรู้ครับ
มันกะว่าชาตินี้คนที่เคยใช้โปรมาห้ามเล่นเกมของมันเลยเหรอ ผมว่าไม่แฟร์น่ะ
แต่ตอนนี้ arma 2 + mod dayz ใน Hamble แค่ 6 $ เองน่ะครับ ได้เกมอื่นอีกหลายเกมด้วย

ปล.ผมไม่เคยเล่นเกมนี้น่ะ

ถ้าคิดว่าไม่แฟร์ก็ลองเมลไปต่อลองดูครับ ถึงคนละเกม แต่คนสร้างทีมเดียวกัน

ออกแนวเชือดไก่ให้ลิงดู ถ้ารับไม่ได้ก็นั่งร้องไห้รอปลดแบนละกัน

ปล.จริงๆแล้วมันก็เกมเดียวกันนะ แค่แยกออกมา โกยตังเอง แค่นั้นเอง และ การแบน ID สตีมมันจะคงง่าย

Minecraft
22nd January 2014, 15:07
บทเรียนไปล่ะกัน มันค่ายเดียวกัน คาดว่า BE คงจับได้ว่ามีไฟล์พวกนี้หลงเหลือ ลอง Email ไปถามเค้าดูเนอะ โอกาศยากได้คืนยากแต่ไม่ใช่ว่าไม่มี [Blacklist = Blacklist] สู้ ๆ

ลองแถ ๆ ไปดูว่า เอามาทดสอบ ทดลองใช้ใน MOD เพราะอยากดูว่าทำงานอะไรยังไง ฯลฯ

อันนี้นอกประเด็นสุด ๆ

ถ้าพูดถึงเรื่องโกง บ่นยาว ๆ ก็ เซงเหมือนกัน พวกเกมส์ออนไลน์บ้านเรามีเป็นสิบเป็นร้อย น่าจะแบนแบบนี้บ้าง F2P นี่ต้องโดนหนัก ๆ เลย ไม่งั้นมันก็ใช้อยู่นั่นจะสนุกอะไร ใช่มะ

พวกโปรแกรมโกงเนี่ยใช้เล่นคนเดียว ผลประโยชน์ส่วนตัว ไม่กระทบผู้อื่น [ทุกฝ่าย ในทางตรงและอ้อม] ถ้าแบนนี่ไปตบเกรียนคนแบนเลย 55

ไม่ได้ซ้ำเติมเนอะแล้วก็ ขออภัยหากรุ่นแรงไป แต่ค่อนข้างจริงจัง เรื่องแบบนี้ มันต้องโดนแบนให้รู้แล้วรู้รอด เชื่อว่าเกือบทุกคนนั้นเคยโกง แต่มันอยู่ที่จิตสำนึกเราแล้วล่ะ ว่าเราคิดได้ คิดไม่ได้

ฝากถึงคนที่คิดกำลังจะโกง DAYZ [แค้นส่วนตัว 555] ดูไว้เป็นตัวอย่างน่ะ นี่ขนาดไม่ได้ใช้โดยตรง เลิกใช้ส่ะเถอะ แนว Survival ไม่มีความกดดันแล้วจะเล่นไปทำไม อย่าทำตัวเป็นไก่หน่อยเลย แพ้ผู้หญิงน่ะเห้ย

ไอคนที่มันใช้แล้วยังรอดไม่โดนแบน มันคงใช้ต่อไปล่ะมั่ง พูดล่ะขึ้นจริงๆ 555 อยากจับหัวมาโขกมุมโตะว้อย :o

valhallaboyz
22nd January 2014, 15:21
ผมเพิ่งโดน BF 4 ไปไม่กี่วันก่อนเองครับ ซื้อมา 1700 กว่า เล่นประมาณ 200
ตอนนั้นกำลังซ่า อยากรู้อยากลองไปหมด ใช้ครั้งเดียว มีชื่อใน PbBans เลย เสียดายเงินมากๆครับ
ตอนนี้เลิกโปรไปหมดละ รอซื้อเกมส์มาเล่นใหม่ ^________________^

effkup01
22nd January 2014, 16:07
ถ้าคิดว่าไม่แฟร์ก็ลองเมลไปต่อลองดูครับ ถึงคนละเกม แต่คนสร้างทีมเดียวกัน

ออกแนวเชือดไก่ให้ลิงดู ถ้ารับไม่ได้ก็นั่งร้องไห้รอปลดแบนละกัน

ปล.จริงๆแล้วมันก็เกมเดียวกันนะ แค่แยกออกมา โกยตังเอง แค่นั้นเอง และ การแบน ID สตีมมันจะคงง่าย

จะสามารถ ส่ง ไปทางไหนได้บ้างเหรอครับ

effkup01
22nd January 2014, 18:23
ลงรูปเพิ่มเติมแล้วนะครับ [ ใครรูปเมลล์ไปสอบถาม กรุณาบอกผมทีครับ TT ]

Footfeet45
22nd January 2014, 18:35
ทำใจครับ จขกท. ผมเคยลองใช้ Cheat engine กับเกม Dead Island แต่เป็นเซิฟที่ผมสร้างเองในฮามาชิเล่นกับเพื่อน โกงตัง โกงเลเวล มาถึงตอนนี้ยังไม่มีอะไรเกิดขึ้น แต่กลัวโดน VAC มาก ตอนนี้เลิกใช้ไปและ 5555

Sweetez
24th January 2014, 16:40
เกมที่ใช้ Battleeye โดนแบนเพราะโกงจะติด Blacklist ด้วย IP ถึงซื้อมาเล่นใหม่ ไม่โกง เล่นไปสักพักก็โดนครับ ต้องเปลี่ยน Steam ID/ IP ด้วย เน็ทส่วนใหญ่ต่อเน็ทใหม่ ไอพีก็เปลี่ยนแล้ว ยกเว้น True Docsis

paid hack ยังโดนแบนกันระนาว free hack ไม่มีเหลือหรอกครับ

ส่วนตัวคิดว่า Battleeye ตอนนี้ดีที่สุดแล้วครับ ระบบป้องกันโกงนี้ :bye

effkup01
24th January 2014, 16:54
เกมที่ใช้ Battleeye โดนแบนเพราะโกงจะติด Blacklist ด้วย IP ถึงซื้อมาเล่นใหม่ ไม่โกง เล่นไปสักพักก็โดนครับ ต้องเปลี่ยน Steam ID/ IP ด้วย เน็ทส่วนใหญ่ต่อเน็ทใหม่ ไอพีก็เปลี่ยนแล้ว ยกเว้น True Docsis

paid hack ยังโดนแบนกันระนาว free hack ไม่มีเหลือหรอกครับ

ส่วนตัวคิดว่า Battleeye ตอนนี้ดีที่สุดแล้วครับ ระบบป้องกันโกงนี้ :bye

คือผมต้องการซื้อใหม่อะครับ ผมต้องทำไงบ้าง แล้วจะเปลี่ยน IP ยังไงครับ ID STEAM ใหม่ผมได้และ แล้วต่อเน็ตใหม่ทำอย่างไรครับ

Firegunz
24th January 2014, 17:07
Ban IP นี่โหดมากครับ

แต่หลายๆเกมก็เอามาใช้นะ

Planetside 2 นี่ก็แบนทั้ง IP เหมือนกัน แถมเจอ Sony ด่าแถมด้วย :bye

Sweetez
24th January 2014, 17:12
คือผมต้องการซื้อใหม่อะครับ ผมต้องทำไงบ้าง แล้วจะเปลี่ยน IP ยังไงครับ ID STEAM ใหม่ผมได้และ แล้วต่อเน็ตใหม่ทำอย่างไรครับ

ไม่ยากหรอกครับ เข้าเว็ป http://www.whatismyip.com/ ดูไอพี แล้วลองรีเร้าเตอร์ดูสักครั้ง แล้วเข้าเว็ปใหม่ แล้วดูว่าไอพีเหมือนเดิมหรือไม่ ส่วนใหญ่ไอพีจะเปลี่ยนตลอดครับ ยกเว้นท่านใช้ True Docsis ที่ต่อสาย Coaxial เข้าเร้าเตอร์ อันนี้เขาจะ Fix IP ไว้ ถ้าโดน Fix IP ก็ต้องยื่นเรื่องขอเปลี่ยน IP ไปที่ ISP ของท่านที่ใช้บริการอยู่ครับ

effkup01
24th January 2014, 17:17
ไม่ยากหรอกครับ เข้าเว็ป http://www.whatismyip.com/ ดูไอพี แล้วลองรีเร้าเตอร์ดูสักครั้ง แล้วเข้าเว็ปใหม่ แล้วดูว่าไอพีเหมือนเดิมหรือไม่ ส่วนใหญ่ไอพีจะเปลี่ยนตลอดครับ ยกเว้นท่านใช้ True Docsis ที่ต่อสาย Coaxial เข้าเร้าเตอร์ อันนี้เขาจะ Fix IP ไว้ ถ้าโดน Fix IP ก็ต้องยื่นเรื่องขอเปลี่ยน IP ไปที่ ISP ของท่านที่ใช้บริการอยู่ครับ

อ่าๆๆ ยังงี้ทางออกก็คือ รีเน็ต แล้วก็ซื้อใหม่เล่นได้แล้วใช่มะครับ

Sweetez
24th January 2014, 17:25
ใช่ครับ ทีหลังอย่าโกงเกม Battleeye นะ :bye

gikkik
24th January 2014, 17:30
น่าจะแบน เครื่องไปเลยนะครับ

effkup01
24th January 2014, 17:43
น่าจะแบน เครื่องไปเลยนะครับ

ตกลงยังไง ครับเนี่ย ผมจะเล่นได้อีกครั้งไหม

manmao
24th January 2014, 18:02
คนโกง ต้องได้รับโทษทัณฑ์ อย่างสาสม (น่าจะยึดทรัพย์ด้วย)ไปกันใหญ่แล้ว:o:o:o

เราเบื่อพวก ใช้โปร มานานแล้ว :sweat

GRATRAILER KID
24th January 2014, 18:07
Arma 2 : OA ผมก็เคยโดนเเบนนะครับเล่นเอาซึมไปเลย เเต่ของผมมันเป็นเกมกล่อง Arma X ไม่เกี่ยวกับ steam ตอนนี้ก็เล่นเล่น DayZ SA ได้

effkup01
24th January 2014, 18:34
สรุปความว่า : ต้องซื้่อกล่องเท่านั้นถึงจะได้เหรอครับ ... เงินก็ซื้อมาพร้อมและ :( เกมก็ดีสะด้วยอดเล่นเลย

AjajaKidz
30th January 2014, 11:02
global คือน่าจะแบนไอดีนี้ในทุกเกมที่ใช้ตัวกันโปรชนิดนี้มั้ง เหมือนเคยเล่น bf3 แล้วโดน มันจะโดนทุกเกมที่ใช้ตัวกันโปรนี้หมดเลยประมาณ blacklist ไรงี้

เปลี่ยนไอดี steam ใหม่เลย ไม่น่าจะหนักถึงขนาดแบน mac มั้ง

oat_hohoho
30th January 2014, 11:28
ซื้อใหม่เปลี่ยน id steam + reset router สักรอบ ก็ไม่โดน battleeye แบนแล้วครับ

-=CoMMy=-
30th January 2014, 19:05
ถือว่าเป็นบทเรียนไปนะครับ ความโกงไม่ได้ทำให้อะไรดีขึ้นมาหรอก :bye

Zpatan
5th February 2014, 15:05
ใช้ ID STEAM ที่ Arma 2 OA โดนแบนครับ

เขาไม่ได้แบนที่IPครับแต่แบนที่ตัวid steam ถ้าอยากเล่นก็คือต้องสมัครไอดีsteamใหม่ซื้อเกมใหม่ แค่นั้นแหละครับทางแก้ ไอดีที่โดนแบนไม่ต้องไปเล่นแล้วครับซื้อเกมใหม่ๆมาก็แอดลงsteamไอดีใหม่เลย ไอดีเก่าที่โดนแบนก็ทิ้งไปเลยครับ

รายชื่อเกมที่มีVACถ้าเกมใดเกมหนึ่งในนี้โดนแบนก็จะโดนทั้งหมด

http://store.steampowered.com/search/?category2=8#category2=8&sort_order=ASC&page=1

Patrenko
5th February 2014, 16:20
นึกว่าโฟรั่มหมวด Day Z เห็นกระทู้ Day z มาเป็นเดือนละ

Eryx
5th February 2014, 16:47
น่าสงสารนะ แต่อย่างน้อยก็น่าจะเตือนกันก่อนที่จะซื้อ ผมว่าเรื่องนี้สามารถฟ้องร้องหรือเอาเงินคืนได้เลย

ผมแนะนำให้ จขกท ส่งเมลฺ์ไปหาทาง Steam เเล้วพยายามหาทางเอาเงินคืนซะ

สำหรับผมท่าผมเป็นคนที่เคยโกง DayZ MOD แล้วโดนแบนมาก่อน

แล้วผมสนใจอยากที่จะเล่น DayZ Standalone แต่ตรงที่ปุ่มกดซื้อมันไม่เตือนตัวแดงๆใหญ่ๆเช่น *คุณได้โดนแบนจาก Arma 2 แล้ว คุณไม่มีสิทธิในการซื้อเกมนี้*

ท่าไม่เตือนแบบนี้ผมถือว่าไม่แฟร์และสามารถเรียกร้องเงินคืนได้ ต่อให้คนมันเคยโกงแค่ไหน ผู้ผลิตเกมก็ไม่มีสิทธิในการหาผลประโยชน์จากตรงนี้

รวมไปถึงคนที่ไม่ติดตามข่าวก็ไม่ควรเป็นผู้รับเคราะห์ใดๆทั้งสิ้น ท่าเป็นผม ผมได้เงินคืนแน่นอน

แต่ค่อนข้างมั่นใจว่าจะได้คืนมาเป้น Steam Wallet ไม่สามารถโอนให้ไอดีอื่นได้นอกจากซื้อเป็น Gift แล้วยกให้ไอดีใหม่ของคุณไป

ที่ผมพุดเหมือนหาทางออกให้ไม่ใช่เพราะผมเคยโกงหรืออะไร ผมก็คนจริงๆผมซื้อเกมแท้และไม่เคยโดนแบนไม่ว่าเกมไหนผมก็ไม่เคยโกง ผมพูดในฐานะผู้บริโภคมากกว่า

ท่าคนไหนคิดว่าจขกท.สมควรโดนแล้ว ให้ลองคิดแบบผมดูบ้าง ยกเกมออนไลน์เป้นตัวอย่างแล้วกัน เช่นคุณเคยบอทภาคแรก แต่พอภาค 2 ออกมาคุณก็ยังโดนแบนเพราะเหตุผลเดิม คือเพราะว่าภาค 1 เคยบอทมาก่อน

พอภาค 3 ออกมาอีกคุณก็โดนแบนอีก ในมุมมองผมเรื่องนี้จะแฟร์ได้ก็ต่อเมื่อเกมนั้นๆ ฟรี ไม่ต้องเสียเงินซื้อ ID เท่านั้น

แต่ท่าเกมไหนที่ต้องเสียเงินจะต้องมีการล็อกปุ่มห้ามกดซื้อเอาไว้ตั้งแต่แรกสำหรับพวกที่โดนแบน เพื่อประโยชน์ของลูกค้าทุกฝ่าย