PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากขอวิธีเล่นเกม DARKSPORE อะครับเพิ่งซื้อแผ&

Nickname
4th July 2011, 18:59
ตามหัวข้อครับไคเล่นชวนผมได้เมล Trap_nick@hotmail.com นะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Hunibal
4th July 2011, 20:16
เอาคร่าวๆก่อนนะคับ

1. ต้องต่อเน็ตในการเล่นทุกครั้ง ข้อมูลทุกอย่างจะถูกเก็บไว้ที่เซิฟเวอร์หลัก คิดว่าคงเป็นแบบซื้อกล่อง แล้วเล่นออนไลน์ฟรี

2. ลักษณะเกมเป็นแบบทำภารกิจ พอล็อกอินเข้าไปที่ล็อบบี้ สามารถพูดคุย ตั้งปาร์ตี้ แล้วทำภารกิจด้วยกัน หรือจะใช้ฟังก์ชั่นจัดกลุ่มแบบสุ่มก็ได้ (คล้ายๆ battle.net)

3. รูปแบบการบังคับคือบังคับฮีโร่ของเราตัวเดียวแต่สามารถเปลี่ยน อีก 2 ตัว มาช่วยได้ตลอดเวลา ยิ่งถ้าใครทำ Combo เป็น รับรองโหดมาก (ผมศึกษาเรื่องนี้อยู่ ลองมาหลายตัวและยังไม่ค่อย Support กันเท่าที่ควร T_T )

4. มีฮีโร่เยอะมากๆ ให้เลือกปลดล็อคใช้ตามถนัด ฮีโร่ในเกมแบ่งเป็น 3 สายหลัก คือ str, dex, mind และ 5 สายย่อย คือ Plasma, Cyber, bio, necro,quantum แต่ละสายจะมีลักษณะเด่นเฉพาะสาย

5. นำฮีโร่ไปทำภารกิจได้คนละ 3 ตัว สลับบังคับใช้ัทีละตัวตามสถานการณ์ หรือจะไม่สลับก็ได้

6. ภารกิจในเกมแบ่งเป็น campaign และ pvp แบบ campaign ยังแบ่งออกเป็น 3 แบบ 1 ธรรมดา(เล่นคนเดียว) 2 invasion(เล่นเป็นทีม) ส่วน pvp จะมีทั้งแบบ solo และแบบทีม

7. เลเวลในเกมจะแบ่งเป็น 2 แบบ คือ เลเวลของผู้เล่น เพิ่มจากประสบการณ์ที่ได้จากการทำภารกิจ ยิ่งเลเวลมากยิ่งมีโอกาสปลดล็อค content ต่างๆ ในเกมมาก ยิ่งเล่นนานเลเวลยิ่งสูง อีกแบบคือเลเวลของฮีโร่ คิดจากไอเทมที่ฮีโร่นั่นสวมใส่ ถ้าฮีโร่สวมใส่ไอเทมเลเวลสูง ฮีโร่นั้นก็จะมีเลเวลสูง

8. ฮีโร่แต่ละตัวจะมีโครงร่างพื้นฐานมาให้ เราสามารถปรับแต่งรูปร่างได้โดยการเพิ่มเติมอุปกรณ์ต่างๆ เข้าไป (คล้ายตอนเล่น spore) แต่งสี ลวดลาย และรายละเอียดต่างๆ อุปกรณ์ได้มาจาก loot และ mission reward หรือซื้อจากร้าน

9. loot และ mission reward จะใช้ระบบ auto dice ไอเทมจาก mission reward จะแบ่งเป็น special, raretify และ purify (purify item ต้องได้ 100 แต้ม ยังไม่เคยเห็น)

10 สำคัญที่สุดคือ เกมส์นี้มีเอกลักษ์อย่างนึงคือเราจะต้องเก็บสะสม DNA ซึ่งเก็บได้ใน map ทุก map หรือเวลาขาย item เพื่อเอา DNA มาปลดล็อคโหมดต่างๆเช่น PVP และเอกลักษ์พิเศษต่างๆเช่น เพิ่มความสว่างตัวละครซึ่งจะทำให้คุณดูเท่มากเวลา PVP คู่ต่อสู้จะรู้เลยว่าคุณเลเวลเยอะ เพราะยิ่งตัวละคร อลังการมากเท่าไหร่ก็แปลว่า status มากกว่าปกติ

ข้อมูลพื้นฐานเกี่ยวกับ status ฮีโร่
1 str = + 5 hp
1 dex = +5 dodge rate, +3.5 critical rate
1 mind = +1 power, +5 resist rate
ถ้าเพิ่ม status ตามสายของฮีโร่ จะเพิ่ม damage ด้วย

ข้อมูลพื้นฐานเกี่ยวกับไอเทม
ไอเทมจะแบ่งตามสายย่อยของฮีโร่
Plasma,Cyber, bio, necro, quantum
ไอเทมสาย Plasma ก็ต้องให้ฮีโร่สาย Plasma ใช้ ใช้ข้ามสายไม่ได้ ที่พิเศษหน่อยคือ อาวุธ ฮีโร่แต่ละตัวจะใช้อาวุธเฉพาะตัว ไม่ปนกัน อาวุธแต่ละชิ้นจะมีระบุไว้เลยว่าเป็นของฮีโร่ตัวไหน

เครดิตคุณ VoidOne pantip.com

Credit - funkkyrich@jokergameth บอร์ดเก่า

Nickname
5th July 2011, 17:42
ขอแบบละเอียดสุดๆอะครับเล่นไม่เป็นเลย 555+

rkikfvd
25th February 2012, 23:05
ใช่คับ ตาม คนแรกเลย

rkikfvd
25th February 2012, 23:06
ท่าอยากละเอียดมากๆนะคับ ไปหาบทสรุปเลยดีกว่า 55+