PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : vga onborrd ทำให้เครื่อง boot ช้า ปรับ bios ไม่เป็น ช่วยหน่อยครับ

eieihihija
22nd January 2014, 18:09
สเป็กตามลายเซ็นครับ ผมเข้าไปปรับ bios ให้มันไม่รัน onboard ไม่เป็นครับ เข้าไปลองปรับดูแล้ว เกือบซวยครับ เครื่องเปิดมาไม่ี lan แถมตั้ง fastboot ไว้กด del เข้า bios ไม่ได้อีก - -

กว่าจะแก้กลับได้แทบตาย ขอทราบวิธีการ dissable vgaonboard ด้วยครับ เพราะมันทำให้เครื่อง boot ช้ามาก ปรกติผมถอดเจ้า 770 ออกแล้วใช้ onboard boot ไม่ถึง 30 วิ แต่พอเสียบมัน

เข้าไปแล้วปรากฏว่าทำให้ boot เครื่องช้า เข้าไปหาอากู๋เค้าบอกว่าต้อง dissable onboard ครับ ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่ายังไงใน bios mainboard รุ่นใหม่ๆผมไม่เคยใช้เลย รบกวนด้วยครับ

eieihihija
22nd January 2014, 20:33
ช่วยด้วยครับ ไม่มีใครใช้บอร์ดนี้เลยเหรออ

USED_JKG
22nd January 2014, 22:09
ลองดูตรงหัวข้อ Init Display First อะคับ เปลี่ยนเป็น Disable
กระผมก็ไม่มีเมนบอร์ดของรุ่นใหม่ๆให้เล่นซะด้วย ในรูปอาจใช้อ้างอิงได้นิดหน่อยครับ

eieihihija
22nd January 2014, 22:22
ขอบพระคุณมากเลยครับ แต่ช่องนั้นผมไม่มีให้ปรับครับมันเลือกได้แค่ pci 1-2 อะไรอีกไม่รู้ครับจำไม่ได้ แต่ผมทำได้แล้วครับจากการแนะนำของคุณ

ผมเข้าไปปรับตรง Internal Ghraphic ให้เป็น DIssable ครับ ตอนนี้จากอาการบูทช้า คือเวลาบูทเสร็จจาก bios เม้าจะช้า เข้าหน้าจอจะสโลว์มากเลย ตอนแรกนึกว่าเป็นปัญหาเกี่ยวกับ psu จ่ายไฟไม่พอ พอมาแก้ดู

ตามวิธีนี้หายแล้วครับ หายเหมือนตอนใช้ vga onboard เลยครับ ขอบคุณมาก เครื่องบูทได้ 30 วิอีกครั้ง :preved แต่ถ้าอยากกลับไปใช้ onboard ผมจะจำได้ไหมนี่ว่าเซ็ทตรงไหน - -*