PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [สาระ]รู้ปล่าวพวกคนงานพม่า ลาว เขมร ที่เข้ามาทำงานในไทยนี้รวย !!!

THE MIZ
22nd January 2014, 22:38
ผมเองก็มีญาติอยู่แคมป์ก่อสร้างอ่ะน่ะผู้รับเหมา ผมก็มีโอกาศได้ไปบ้าง แต่ที่ผมไปแล้วเห็นบ่อยๆก็คือวงไพ่แล้วลงทีไม่ใช่น้อยได้เสียกันต้องเกิน 30000 บาทตลอด เขาเอาเงินที่ไหนมาเล่น ผมมีคำตอบ

คือเวลาเขามาทำงานเขาก็ต้องเอาญาติเขามาด้วยประมาณ 4คนขึ้น หรืออาจน้อยกว่าหรือมากกว่า ค่าแรงคนล่ะ 220+ บางคนทำงานดีๆหรือทำมานานก็ 300+

ถ้าทำ4คนค่าแรงคนล่ะ 220 ก็จะรวมเป็นได้วันล่ะ 880บาท แล้วถ้าทำครบ1วิก (15วัน) ก็จะได้ประมาณ 13200บาท สรุปตกเดือนล่ะ 26400บาทเลยครับ อยู่ก็ฟรีค่าน้ำไฟอะไรก็ไม่ได้จ่าย งานก็อาจหนักหน่อยหนึ่ง(มากมั้ง)

คนแถวแคมป์มันผ่อนรถยนต์ (รถยนต์นี้มีแต่คนไทยในแคมป์ผ่อน) มอเตอร์ไซค์ กันได้หมดเลย โห๋.. ผมคิดดูแบบไม่ต้องรงไม่ต้องเรียนมันแล้ว พาทั้งบ้านไปทำดีกว่า 55

แถมมันซื้อ Iphone 5 , Nokia Lumia ได้ด้วย อิจฉาสุดๆ (แต่ไม่มีใครซื้อคอมหรือโน็ตบุ๊ค อาจเป็นเพราะไม่รู้จัก) เด็กน่ะเห้ยมีเงินเก็บเป็นหมื่นๆสุดยอดไปเลย ....

ninwatza
22nd January 2014, 22:41
ใครก็รวยได้ครับ ถ้าไม่เลือกงาน แล้ว ออม

kingcesar
22nd January 2014, 22:43
ผมเองก็มีญาติอยู่แคมป์ก่อสร้างอ่ะน่ะผู้รับเหมา ผมก็มีโอกาศได้ไปบ้าง แต่ที่ผมไปแล้วเห็นบ่อยๆก็คือวงไพ่แล้วลงทีไม่ใช่น้อยได้เสียกันต้องเกิน 30000 บาทตลอด เขาเอาเงินที่ไหนมาเล่น ผมมีคำตอบ

คือเวลาเขามาทำงานเขาก็ต้องเอาญาติเขามาด้วยประมาณ 4คนขึ้น หรืออาจน้อยกว่าหรือมากกว่า ค่าแรงคนล่ะ 220+ บางคนทำงานดีๆหรือทำมานานก็ 300+

ถ้าทำ4คนค่าแรงคนล่ะ 220 ก็จะรวมเป็นได้วันล่ะ 880บาท แล้วถ้าทำครบ1วิก (15วัน) ก็จะได้ประมาณ 13200บาท สรุปตกเดือนล่ะ 26400บาทเลยครับ อยู่ก็ฟรีค่าน้ำไฟอะไรก็ไม่ได้จ่าย งานก็อาจหนักหน่อยหนึ่ง(มากมั้ง)

คนแถวแคมป์มันผ่อนรถยนต์ (รถยนต์นี้มีแต่คนไทยในแคมป์ผ่อน) มอเตอร์ไซค์ กันได้หมดเลย โห๋.. ผมคิดดูแบบไม่ต้องรงไม่ต้องเรียนมันแล้ว พาทั้งบ้านไปทำดีกว่า 55

แถมมันซื้อ Iphone 5 , Nokia Lumia ได้ด้วย อิจฉาสุดๆ (แต่ไม่มีใครซื้อคอมหรือโน็ตบุ๊ค อาจเป็นเพราะไม่รู้จัก) เด็กน่ะเห้ยมีเงินเก็บเป็นหมื่นๆสุดยอดไปเลย ....

อย่าเพิ่งด่วนสรุป นั่นอาจจะเป็นเพดานเงินเดือนสูงที่สุดตามลิมิตของเขาในฐานะแรงงานไร้ฝีมือแล้วก็เป็นได้ครับ
อย่าทิ้งการเรียนเลย เพราะอย่างน้อยถ้าคุณเรียนไว้ จากเดิมที่คุณเกิดมาเป็นแรงงานไร้ฝีมือ ถ้าหากคุณเรียนจบ
คุณก็ยังสามารถทำง่านเป็น แรงงานมีฝีมือได้ เรียน เรียน เรียน เรียน เรียน เอาใบปริญญาซัก 5 ใบเลยคุณ 555

jakajanwax
22nd January 2014, 22:48
เรียนไปอ่ะดีแล้วครับ งานพวกนี้พออายุเยอะไปก็เริ่มจะทำไม่ได้แล้ว เงินเดือนก็ได้ประมาณนี้แหละไปตลอดชีวิตเลย แต่ถ้าเป็นงานที่ต้องใช้ปริญญา เงินเดือนก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆตามอายุจนเกษียณครับ

kidsylenser
22nd January 2014, 22:49
เอ่ออออ คือว่า 26400 นี่ 4 คนใช่ไหมครับ

งั้นตอนนี้ผมเงินเดือน 15000 พี่ผม 15000 ย่าให้อีกเดือนล่ะ 2000 สองคนรวมกันก็ 32000

หักค่าน้ำ 500 ค่าไฟ 2000 ค่าเน็ต 1000 เหลือ 28500 :sweat

ไม่ขนาดนั้นมั้ง เขาทำอาชีพอย่างอื่นรึป่าว ขายยาไรงี้ ไม่ได้ใส่ร้ายนะ แต่คุณดูดีๆแล้วหรอ

เปล่าหรอกครับ ถ้าคิดในแง่ที่ว่าช่วยกันทำงานแล้วเอาเงินมากองรวมกันนั้นตัวเงินมันจะเยอะมาก

THE MIZ
22nd January 2014, 22:50
เรียนไปอ่ะดีแล้วครับ งานพวกนี้พออายุเยอะไปก็เริ่มจะทำไม่ได้แล้ว เงินเดือนก็ได้ประมาณนี้แหละไปตลอดชีวิตเลย แต่ถ้าเป็นงานที่ต้องใช้ปริญญา เงินเดือนก็จะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆตามอายุจนเกษียณครับ

ใช่แล้ว เพราะยังงี้ไงเขาถึงให้ลูกเขา (อายุประมาณ 15-16) เลิกเรียนจากประเทศเขา เข้ามาทำงานที่ประเทศไทย

เอ่ออออ คือว่า 26400 นี่ 4 คนใช่ไหมครับ

งั้นตอนนี้ผมเงินเดือน 15000 พี่ผม 15000 สองคนรวมกันก็ 30000 :sweat

บางคนเขาพามาเยอะกว่า4คนอีกครับ สูงสุดที่เห็นก็แค่ 5-6 คนนี้แหละ แบบว่าพามาเยอะเท่าไหร่ก็ได้ตังมาก (แต่งานก็หนักมาก !!!!!)

ไม่ขนาดนั้นมั้ง เขาทำอาชีพอย่างอื่นรึป่าว ขายยาไรงี้ ไม่ได้ใส่ร้ายนะ แต่คุณดูดีๆแล้วหรอ

ดูดีแล้วถามด้วยตัวเองเลย แถมน้องผมก็ทำได้วันล่ะ 220บาท เพราะผมก็พักอยู่ที่แคมป์บ้าง เลยรู้จักคนงานดี

BLASTEROUS
22nd January 2014, 22:51

HANG-ON
23rd January 2014, 00:00
แรงงานพม่า ทำงานในไทย 3-4เดือน แล้วเอาเงินกลับประเทศ ก็รวยแล้วครับ

satornarm
23rd January 2014, 00:11
ถ้าผมเรียนต่อผมได้ขั้นต่ำเริ่มต้นที่เดือนละ 18000 บาท + พ่อ 50000 + แม่ 12000 + พี่ 25000 ถ้าผม ยกไปทำงานทั้งครอบครัวแบบนั้น
ผมไม่แย่รึ ทำงานทั้งวันความสุขก็หาได้แค่ช่วงกลางคืนเท่านั่น ใช่ว่าจะดีต้องพักผ่อนมาก ๆ เพื่อให้มีแรงทำงานต่อีก หลับดึกก็ไม้ได้(นี่สำคัญเลย)
แต่ถ้าผมเป็นคนพม่าคงคงจะทำสักระยะนึงก็ได้อยู่มั้งพอได้ตังเยอะ ๆ แล้วกลับบ้านเลยเอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นต่อ

MC Bank
23rd January 2014, 00:13
แรงงานพม่าชอบมาขอทำงานเป็นแม่บ้านตามบ้านคนรวยๆ พอเจ้านายพาไปทำบัตรแรงงานต่างด้าวให้****หนีไปเลยครับ (ดี****ไม่ขโมยของไปด้วย) มันเอาบัตรไปสมัครโรงงานซึ่งได้ตังค์เยอะกว่า แล้ว****มีให้พ่อมันมาทวงค่าจ้างเดือนสุดท้ายที่ยังไม่ได้จ่าย (เพราะ****ชิ่งไปก่อน) ด้วยนะ ป้าผมเลยบอกให้มันมาเอาเอง****ไม่กล้า :sweat เลยไม่ต้องจ่ายไป

ปล.เรื่องจริงเจอมาด้วยตัวเอง (ป้าผม)
ปล.2 ไม่ได้ใส่ร้ายหาเรื่อง ดูถูกคนพม่า แต่มีคนเจอแบบนี้หลายคนล่ะแถวบ้าน ระวังๆ กันด้วยนะครับ ****หนีไปยังกะหายตัว :sweat
ปล.3 ไม่เกี่ยวกะกระทู้แต่อยากเตือน

BLASTEROUS
23rd January 2014, 00:24
ถ้าผมเรียนต่อผมได้ขั้นต่ำเริ่มต้นที่เดือนละ 18000 บาท + พ่อ 50000 + แม่ 12000 + พี่ 25000 ถ้าผม ยกไปทำงานทั้งครอบครัวแบบนั้น
ผมไม่แย่รึ ทำงานทั้งวันความสุขก็หาได้แค่ช่วงกลางคืนเท่านั่น ใช่ว่าจะดีต้องพักผ่อนมาก ๆ เพื่อให้มีแรงทำงานต่อีก หลับดึกก็ไม้ได้(นี่สำคัญเลย)
แต่ถ้าผมเป็นคนพม่าคงคงจะทำสักระยะนึงก็ได้อยู่มั้งพอได้ตังเยอะ ๆ แล้วกลับบ้านเลยเอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นต่อ เริ่ม18000เรียนต่ออะไรหรอคับ

kingcesar
23rd January 2014, 06:35
เริ่ม18000เรียนต่ออะไรหรอคับ

เขาสมมติหรือเปล่าครับ

18000 นี่ก็เงินเดือน start ขั้นต่ำของข้าราชการแล้วครับ (สำหรับปริญญาโท ขั้นเงินเดือนจะอยู่ประมาณนี้อะ)

shisaku
23rd January 2014, 09:16
ยังงงๆอยู่นะครับ คือสรุปว่าได้เดือนละ 2xxxx.- นี่คือ 4 คนรวมกันเหรอครับ ถ้าหาร 4 ก็ตกคนละ 5xxx เองนี่ แบบนีไม่ถือว่าเนอะเลย ถือว่าน้อยซะด้วยซ้ำ คุนคำนวนค่าแรงเป็นหรือปล่าวครับ แล้วอีกอย่างเวลาคำนวน อย่าเอา 30 วันมาคำนวน ให้หักลบวันหยุด เวา อาทิต ด้วย เพราะคงไม่มีใครทำงานโดยไม่มีวันหยุดได้ ถึงทำได้เค้าก็ไม่ให้ทำ เพราะเดี่ยวเป็นลมเป็นแล้งไปบรษัทจะเสียหาย เค้าจะบังคับหยุดให้เอง ลองกลับไปคำนวนใหม่ดีๆนะ ผมว่าค่าแรวเค้ามันน้อยมากๆ ได้วันละ 220 นี่ไม่พอกินหรอก ต้องแยกให้ออกนะว่าค่าแรงคนละกับครอบครัวละ มันต่างกัน

THE MIZ
23rd January 2014, 09:38
ยังงงๆอยู่นะครับ คือสรุปว่าได้เดือนละ 2xxxx.- นี่คือ 4 คนรวมกันเหรอครับ ถ้าหาร 4 ก็ตกคนละ 5xxx เองนี่ แบบนีไม่ถือว่าเนอะเลย ถือว่าน้อยซะด้วยซ้ำ คุนคำนวนค่าแรงเป็นหรือปล่าวครับ แล้วอีกอย่างเวลาคำนวน อย่าเอา 30 วันมาคำนวน ให้หักลบวันหยุด เวา อาทิต ด้วย เพราะคงไม่มีใครทำงานโดยไม่มีวันหยุดได้ ถึงทำได้เค้าก็ไม่ให้ทำ เพราะเดี่ยวเป็นลมเป็นแล้งไปบรษัทจะเสียหาย เค้าจะบังคับหยุดให้เอง ลองกลับไปคำนวนใหม่ดีๆนะ ผมว่าค่าแรวเค้ามันน้อยมากๆ ได้วันละ 220 นี่ไม่พอกินหรอก ต้องแยกให้ออกนะว่าค่าแรงคนละกับครอบครัวละ มันต่างกัน

คือคนงานก่อสร้างไม่มีวันหยุดครับ 15วันหยุดที แต่ผู้รับเหมาไปทุกวันหยุดเฉพาะวันสำคัญจริงๆ

shisaku
23rd January 2014, 09:46
คือคนงานก่อสร้างไม่มีวันหยุดครับ 15วันหยุดที แต่ผู้รับเหมาไปทุกวันหยุดเฉพาะวันสำคัญจริงๆ

แบบนี้งานหนักหินๆเลย งานก็หนักอยู่แล้ว ยังไม่มีวันหยุดอีก ยอมรับความอึดเค้าเลย แล้วสรุปว่าเค้าได้วันละ 220 หรือ 880 ครับ ยังแคลงใจอยู่

maxkungg704
23rd January 2014, 10:05
แบบนี้งานหนักหินๆเลย งานก็หนักอยู่แล้ว ยังไม่มีวันหยุดอีก ยอมรับความอึดเค้าเลย แล้วสรุปว่าเค้าได้วันละ 220 หรือ 880 ครับ ยังแคลงใจอยู่

ก็ถ้ามาคนเดียวทำคนเดียวนับหัวเดียวก็220 แต่ถ้าเอาญาติพี่น้องมาอีก 3 รวมเป็น 4 ทำกัน 4คนก็คูณไปเป็น 880 นับเป็นค่าแรงในครอบครัวโดยรวมไปเลย

แต่ถ้าแยกเป็นรายหัวก็ 220 เท่าเดิม

cicimaru
23rd January 2014, 10:07
รายได้เขาไม่แน่นอนครับ อย่าลืมว่าเขาเสี่ยงเข้ามา จะโดนโกง โดนทำอะไรก็ได้ กม.บ้านเราขนาดคนไทยด้วยกันยังแบ่งแยกตามฐานะเลย ดังนั้นอย่าลืมเรื่องความเสี่ยงที่เขาได้รับนะครับ
เอ่อ เรื่อง แรงงานต่างด้าว อีกไม่กี่ปี ก็เป็นอาเซียนแล้ว คงจะเห็นแรงงานระดับมันสมองเป็นชาวสิงค์โปร์ ส่วนแรงงานระดับล่างก็พม่าลาวเขมร ระดับกลางอาจจะเห็นเวียดนาม ฟิลิปปินส์ มาแทนคนไทย สงสารลูกหลานจริงๆครับ ผมไม่เห็นด้วยกับประชาคมอาเซียนเลย มันเร็วเกินไป สิงค์โปร์ จะได้รับผลประโยชน์สูงสุด และนักการเมืองในไทยกับนักธุรกิจเท่านั้นที่ได้ไปลงทุนในต่างประเทศ ส่วนชาวบ้านตาดำๆลูกหลานโดนแย่งงาน แน่ๆ

ไอโฟน โนเกีย อาจจะ ของปลอมก็ได้

เคยคิดบ้างไหมครับว่าเราจะได้อะไรจากการเป็น ประชาคมอาเซียน?

gikkik
23rd January 2014, 10:12
น่าอิจฉาจังเลยนะ รวยเลย

benzx5
23rd January 2014, 10:40
คิดให้ดี แหม่เงินนี่เค้าใช้รวมกันหรอครับ ถ้าคิดแบบนี้บ้านผมก็รวยเลยดิ มีพ่อแม่ลูก5คน ถ้ารวมๆกันตามที่ท่านบอกเดือนนึงนี่หลายแสนเลยถ้างั้น ส่วนของใครก็ของมันครับ

เวลาท่านซื่อมือถือใช้รวมกันรึเปล่าละครับแต่ละคนก็ต้องแยกย้ายไปมีครอบครัวของตัวเองครับ จะเอาเงินมารวมใช้ด้วยกันได้ไง ไม่ต้องบ้านผมหรอก บ้านคนอื่นๆที่ลูกเยอะๆรวยตายเลยคิดแบบนี้

และงานที่ท่านบอกก็คือกรรมกรนั่นแหละใช้แรงงานเป็นหลักเอาจริงๆท่านคิดว่าจะทำไหวหรือ งานนะครับไม่ใช้การเล่นขายของ ไม่งั้นพ่อแม่ไม่ส่งลูกๆเรียนหรอกครับ มันลำบาก เงินก็น้อย

เรียนๆไปเหอะ ทำงานมันไม่ได้สนุกไปกว่าเรียนหรอก ภาระหน้าที่ ต่างๆที่ต้องแบกรับ เครียดกว่าหนักกว่าตอนเรียนเยอะนึกแล้วอยากกลับไปเรียน เรียนๆเที่ยวๆโดดๆ เฮฮากับเพื่อนดี

แบมือขอตังอย่างเดียว ทุกวันนี้ทำงานเงินดีมีของตัวเองใช้จริงแต่ไม่มีเวลาไปเที่ยวไหนเครียดแต่งานและก็งานจะโดดงานมันก็ไม่ได้ตัง ไม่เหมือนโดดเรียนอีก

เฮ้ออยากกลับไปเป็นเด็กป.1ใหม่

poyamon19
23rd January 2014, 10:51
เรียนเถอะครับ ถ้าตามที่ผมเข้าใจได้ 220 นี่น้อยมากนะครับ ผมเป็น นศ.ฝึกงานยังได้วันละ 200 เลยแถมช่วงนี้บริษัทต้องการพนักงานด้านคอมเยอะอยู่นะ
ผมโชคดีบริษัทเค้าจะรับทำงานต่อเงินเดือนเริ่ม 15,000 ถ้าพูดภาษาอื่นได้เริ่ม 18,000 ครับ พอมีประสบการณ์จะเรียนต่อโท หรือไปต่อต่างประเทศก็ไม่สายครับ
ยังไงผมสนับสนุนให้เรียนให้จบครับ สู้ๆ :cool:

Emo
23rd January 2014, 11:21
จะไม่รวยได้ยังไงครับพวกนี้เขาประหยัดนะครับ เรื่องที่พักไม่ใหญ่มากพักอยุ่กัน7-8คนหรืออาจจะ10คนเลยก็ได้
การกินของเขาเขาจะไม่ซื้อพวกข้าวกล่องกินครับเข้าจะเอาเงินคนละ100ไปจ่ายตลาดครับแค่คนละ100นะครับ
ถามว่าพวกนี้กินเหล้าสูบบุหรี่ไหม พม่า เขมร จะๆม่ค่อยกินเหล้าครับที่ไทยเขาบอกเหล้าแพงเลยซัดยาดองๆๆ55
ส่วนเงินเดือนได้คนละ15000upแน่นอนครับเพราะเขามาฝากร้านผมทีละ13000-45000ประมาณนี้ ลืมบอกไปเลยว่ามันจะมีค่าเข้าเมืองผมก็ไม่รุ้หรอกโอนคนละ2000-3000ต่อหัว

ทำไมผมถึงรุ้เรื่องเพราะผมมีเพื่อนเป็นเขมร55เลยให้มันพาไปดูการใช้ชีวิต.

zexterse7en
23rd January 2014, 11:29
คุณก้อลวยได้ถ้ารู้จัก"อด"รู้จัก"ออม"
คุณลองดู เก็บเงีนชึ้อทองตอนราคาตก-ขายตอนราคาชึ้น.ชึ้อที่ดินไว้ชัก2ปีแล้วขายรับรองราคาคูนเท่าตัว

dekdee852
23rd January 2014, 11:39
เขาประหยัดเพราะลำบากมาก่อนครับ ที่สำคัญเขาไม่เลือกงานแล้วขยัน จากประสบการณ์ตรงนะ อาจไม่ใช่ทั้งหมดแต่ก็จากที่ผมเคยเจอมา ลูกจ้างที่จ้างผมกรีดย่าง หรือตัดอ้อย อื่นๆ ส่วนมากมีแต่คนพม่าหรือลาวครับ ช่วงแรกๆผมจ้างคนไทยบอกได้เลยว่าสะเพร่า ถ้าไม่ลงไปสั่งหรือคุมเข้มแถมไม่ค่อยกระตือรือร้นหรือทำงานที่ควรทำกันเลย หลักๆ คือคนไทยไม่ค่อยขยันหรือสู้งานเท่าคนต่างด้าว แถมชอบกินเหล้า กินเบียร์แม้แต่ในเวลางานบางที เงิน 200-300 ต่อวันสำหรับบ้านเขาถือว่าเยอะมากนะ ที่สำคัญส่วนมากเรียบร้อยไม่ค่อยออกนอกลู่นอกทางเท่าคนไทย เพราะไม่ใช่บ้านของเขา ถึงจะมีบ้างแต่ก็คัดกรองไม่ยาก ไทยนี้เผลอๆแป๊บเผลอๆแป๊บ มีแอบเอาปุ๋ยอะไรไปขายก็ยังมี เดี๋ยวก็เปิดอาเซียนแล้ว ผมมองเห็นภาพของแรงงานไทยเลย

tide36
23rd January 2014, 12:27
ยิ่งเยอะ ยิ่งเงินมา แต่ ยิ่งงานหนักมาก สู้เรียนไม่กี่ปี จบไป รับเงินสบายๆ งานก็ไม่หนัก ไม่ต้องไปแบกหาม หรือออกแดดอะไร ไต่เต้าเป็นผุ้จัดการได้เงินเดือนเยอะกว่า 5-6 รวมกันอีกนะครับ พอจบไปก็มีเงินใช้เรียนไปเถอะครับ สบายกว่าเยอะ

alize
23rd January 2014, 12:50
เอ่อถ้ารวมกันทั้งครอบครัวนี่ แม่ผม 60k พ่อบำนาญ 20k พี่ผม 10k ผม 30k อันนี้เป็นแสนแล้วนะครับ เรียนเถอะครับ มันมีอะไรที่สดใสกว่าเยอะครับ

Emo
23rd January 2014, 13:45
ยิ่งเยอะ ยิ่งเงินมา แต่ ยิ่งงานหนักมาก สู้เรียนไม่กี่ปี จบไป รับเงินสบายๆ งานก็ไม่หนัก ไม่ต้องไปแบกหาม หรือออกแดดอะไร ไต่เต้าเป็นผุ้จัดการได้เงินเดือนเยอะกว่า 5-6 รวมกันอีกนะครับ พอจบไปก็มีเงินใช้เรียนไปเถอะครับ สบายกว่าเยอะ

ผมไม่ได้แย้งหรืออะไรหรอกนะครับแค่สมัยนี้มันหางานยากครับ ยิ่งเรียนสูงยิ่งหายากมาก
ยิ่งเรียนสูง เงินเดือนยิ่งเยอะ สมัยนี้เขาไม่ต้องการคนที่มีความสามารถหรอกครับ เขาต้องการแรงงาน ความขยัน
ส่วนมากความรุ้นั้นเขาจะเอาไปใช้พวกสำนักงานใหญ่ๆโรงงานใหญ่ๆแต่ก็ต้องใช้แรงงานเหมือนเดิมครับ
แนะนำ ไปโซเดบาคอมกับ ผอ สบายชัวตลอดชีวิตเลย555 (ใครจะไปทำ555)

เอ่อถ้ารวมกันทั้งครอบครัวนี่ แม่ผม 60k พ่อบำนาญ 20k พี่ผม 10k ผม 30k อันนี้เป็นแสนแล้วนะครับ เรียนเถอะครับ มันมีอะไรที่สดใสกว่าเยอะครับ

เขาไม่ได้ถามครอบครัวคุณสักหน่อยว่ามี ทรัพย์สินเท่าไหร่ๆๆๆ ไม่ต้องบอกก็ได้ครับ ผมรู้ว่าคุณรวยแล้วๆๆ
ตอกย้ำคนจนอย่างผมจริงๆ:dash

gikkik
23rd January 2014, 14:01
ที่บ้านผมไม่มีเงินเดือนสักคนเลย อะครับแย่จัง
อ้อมีน้องคนนึงเป็น ทหาร เงินเดือนกี่พันไม่รู้
จขกท ไปบอกนะครับ ผมเพิ่งรู้ว่าบนโลกมีอาชีพที่สุดยอดขนาดนี้อยู่ มันยอดมากๆ
โอ้วววว ทนไม่ไหวแล้วววววว ยกทั้งบ้านไปทำเลยดีไหมเนี้ย ยังไงที่บ้านก็ กินๆนอนๆกันทุกคนอยู่แล้ว

Patrenko
23rd January 2014, 15:36
มันเเล้วแต่คนครับ บางคนเขาก็พึ่งเฒ่าเเก่จ่ายเงินโน้นนี้นั้นให้อยู่ครับละเงินออมที่ได้มาก็ย้อนเขาทำงานทั้งนั้นครับไม่เกี่ยวกับสัญชาติเลย คนไทยก็หรือเเรงงานนอกได้เงินเท่ากันครับ ที่สำคัญคือการออมเเละภาระหนี้สินครับ ตอนผมอยู๋ไซต์งานต่างด้าวบางคนได้เงินประมาณนั้นแต่ต้องไปส่งเสียลูกเข้าเรียนจนหักเเล้วเงินไม่พอใช้ต้องอาศัยกินข้าวกับเฒ่าเเก่ยังมีเลยครับ

ขอเพิ่มอีกนิ๊ดครับคุณ alize ไม่น่าจะโชวน์จำนวนเงินของทางบ้านนะครับ ผมว่าความหมายเขาจะสื่อว่าที่ จขกท.บอกแค่รวมหัวกันทำงานได้เงินมารวมๆกันเยอะก็สบายไม่ต้องเรียนเเล้ว เขาเลยยกเงินเดือนหากเราเรียนเเล้วได้อาชีพดีดีทำฐานการเงินจะดีขึ้นก็เท่านั้นเองครับ

บางทีพูดด่าเหมือนโก้นะครับ แต่สายตาบางคนมองผมว่ามันไม่ได้โก้เลย

THE MIZ
24th January 2014, 08:52
ที่บ้านผมไม่มีเงินเดือนสักคนเลย อะครับแย่จัง
อ้อมีน้องคนนึงเป็น ทหาร เงินเดือนกี่พันไม่รู้
จขกท ไปบอกนะครับ ผมเพิ่งรู้ว่าบนโลกมีอาชีพที่สุดยอดขนาดนี้อยู่ มันยอดมากๆ
โอ้วววว ทนไม่ไหวแล้วววววว ยกทั้งบ้านไปทำเลยดีไหมเนี้ย ยังไงที่บ้านก็ กินๆนอนๆกันทุกคนอยู่แล้ว

อ้าวที่บ้านไม่มีใครทำงานแล้วใครจ่ายค่าน้ำค่าไฟค่าเน็ต หรอครับเนี้ยะ จนเลย 55